หยุดชำระหนี้ตั้งแต่มีนาคมปี 51 แต่ตอนนี้มีหมายศาลมาต้องทำอย่างไรต่อคะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102098 โดย pattypatty
สวัสดีค่ะท่านสมาชิกทุกท่าน

ดิฉันรบกวนขอคำแนะนำในกรณีนี้ค่ะ มีเรื่องขอปรึกษาดังนี้ค่ะ
มีหมายศาลส่งมาที่บ้าน โจทย์คือสำนักงานกฎหมายถวิล ในเรื่องที่ดิฉันผิดนัดชำระค่าสินค้ากับบริษัทเซทเลม (ผ่อนโทรศัพท์มือถือโนเกีย) ชำระค่าสินค้าครั้งสุดท้ายคือวันที่ 10 มีนาคม 2551 แล้วตามเอกสารที่แนบท้ายหมายศาลมา เค้ามีการส่งจดหมายติดตามทวงหนี้มาเมื่อเดือนวันที่ 6 กันยายน 2559 ซึ่งหายไปนานมาก มีช่วงแรกๆหลังจากผิดนัดชำระเท่านั้นที่ทางเซทเทเลมทวงถามมา และหลังจากนั้นประมาณปี 52 ก็ไม่มีการทวงถามมาอีกเลยจนถึงปี 59 จริงๆตามสัญญาคือต้องชำระเป็นเวลา 12 งวด งวดละ 1,271.12 บาท แต่ดิฉันชำระไปได้ทั้งหมด 9 งวด และมีหลายงวดที่ชำระล่าช้า รวมๆแล้วยอดที่ชำระไปแล้วอยู่ที่ประมาณ 15,000 บาท และหลังจากชำระไป 9 งวด ก็ไม่ได้ชำระต่อเนื่องจากตอนนั้นออกจากงานประจำ และเลิกรากับอดีตสามี พร้อมกับมีหนี้นอกระบบที่เคยกู้ยืมมาใช้ในธุรกิจของสามีในช่วงที่อยู่ด้วยกัน ซึ่งพอเลิกรากันสามีแล้วก็ไม่ได้ช่วยรับผิดชอบอะไรเลย ทั้งเรื่องหนี้สิ้นหรือเรื่องลูก ซึ่งดิฉันต้องรับผิดชอบคนเดียวและก็ไม่ได้ทำงานประจำเหมือนเดิม

และจากรายละเอียดในหมายศาลที่ส่งมามียอดค้างชำระอยู่ที่ 3,799.80 บาท และมีดอกเบี้ยตั้งแต่วันที่ 10 มีนาคม 51 จนถึง 6 กุมภาพันธ์ 61 อีก 3,087.34 บาท รวมยอดที่ต้องชำระ คือ 6,887.14 บาท

ซึ่งรบกวนขอคำแนะนำดังนี้
- ในกรณีสินค้าแบบผ่อนซื้อสินค้ามีอายุความกี่ปีคะ
- เมื่อเราไปรับหมายศาลเราต้องทำยังไงต่อ
- แล้วในกรณีนี้ถือว่าหมดอายุความหรือยัง และถ้าหมดอายุความแล้วเวลาเราไปศาล เราสามารถแจ้งกับศาลเรื่องหมดอายุความได้ไหม ก่อนหน้านี้ดิฉันได้ลองปรึกษาทนายความ(ที่แจ้งว่ารับปรึกษาฟรี) ทางทนายแนะนำว่าให้จ้างทนาย เพื่อสู้คดี เพราะต้องทำคำให้การที่ศาลแขวงพระนครเหนือ โดยทนายแจ้งว่าขอคำดำเนินการ 3000 บาท แต่พอดิฉันสอบถามไปว่าเราไม่สามารถแจ้งกับศาลเรื่องการหมดอายุความได้ด้วยตัวเองหรือไม่ ทางทนายแจ้งว่า ก็ลองไปบอกดูได้แต่โอกาสมีแค่ครั้งเดียว ไม่มีโอกาสที่จะแก้ตัวอีก ในกรณีนี้ดิฉันควรทำยังไงดีคะ ต้องจ้างทนายหรือเปล่าคะ แล้วถ้าไม่จำเป็นต้องจ้างดิฉันควรต้องทำเช่นไร

รบกวนท่านสมาชิกทุกท่านด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102099 โดย ReFreshZzz

pattypatty เขียน:
- ในกรณีสินค้าแบบผ่อนซื้อสินค้ามีอายุความกี่ปีคะ

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

- เมื่อเราไปรับหมายศาลเราต้องทำยังไงต่อ

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

- แล้วในกรณีนี้ถือว่าหมดอายุความหรือยัง และถ้าหมดอายุความแล้วเวลาเราไปศาล เราสามารถแจ้งกับศาลเรื่องหมดอายุความได้ไหม ก่อนหน้านี้ดิฉันได้ลองปรึกษาทนายความ(ที่แจ้งว่ารับปรึกษาฟรี) ทางทนายแนะนำว่าให้จ้างทนาย เพื่อสู้คดี เพราะต้องทำคำให้การที่ศาลแขวงพระนครเหนือ โดยทนายแจ้งว่าขอคำดำเนินการ 3000 บาท แต่พอดิฉันสอบถามไปว่าเราไม่สามารถแจ้งกับศาลเรื่องการหมดอายุความได้ด้วยตัวเองหรือไม่ ทางทนายแจ้งว่า ก็ลองไปบอกดูได้แต่โอกาสมีแค่ครั้งเดียว ไม่มีโอกาสที่จะแก้ตัวอีก ในกรณีนี้ดิฉันควรทำยังไงดีคะ ต้องจ้างทนายหรือเปล่าคะ แล้วถ้าไม่จำเป็นต้องจ้างดิฉันควรต้องทำเช่นไร

ถ้าจะสู้คดี ต้องใช้ทนายครับ เพราะต้องให้ทนายเขียนคำให้การ และอ้างอิงข้อกฏหมาย ในการขอสู้คดีครับ

**** อ่านแล้ว ไม่เข้าใจตรงไหน มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ ****

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102131 โดย pattypatty
ขอบคุณคุณ ReFreshZzz สำหรับคำแนะนำค่ะ

รบกวนถามเพิ่มเติมค่ะ ค้าทนาย 3000 บาทถือว่าสมเหตุสมผลหรือป่าวคะ หรือพอจะมีแนะนำที่พอจะถูกกว่านี้บ้างไหมคะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102135 โดย Badman
อันนี้เป็นข้อเสนอแนะของผมครับหนี้ 6,000.- ค่าทนาย 3,000.-
เอาเงินจ้างทนายไปขอส่วนลดปิดหนี้จะดีกว่าไหมครับ?
ถ้าหนี้ 6 หมื่นว่าไปอย่าง

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102137 โดย ReFreshZzz

pattypatty เขียน: ขอบคุณคุณ ReFreshZzz สำหรับคำแนะนำค่ะ

รบกวนถามเพิ่มเติมค่ะ ค้าทนาย 3000 บาทถือว่าสมเหตุสมผลหรือป่าวคะ หรือพอจะมีแนะนำที่พอจะถูกกว่านี้บ้างไหมคะ

*** นี่คือ ราคาที่ต่ำที่สุดแล้วครับ ต่ำกว่านี้ คือ ฟรี ครับ ***

*** เขียนคำให้การ ไม่ใช่เขียนกัน 3 บรรทัดจบ นะครับ มันต้องใช้ สมาธิ ในการเขียน และอ้างอิงข้อกฏหมาย ครับ ***

*** ในกรณี ที่ต้องสืบพยานด้วย อาจจะต้องให้ทนาย ไปศาลด้วย จะมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม เบ็ดเสร็จ ประมาณ 5,000 บาท ครับ ***

*** ถ้าคุณได้ปรึกษาทนายแล้ว แล้วคิดว่ามันคุ้ม แล้วชนะคดี อายุความแน่ ๆ ผมคิดว่า คุ้มค่าครับ กับยอดหนี้ของคุณ ***

*** แต่ถ้ายอดหนี้ ของคุณ มันไม่ได้มากมายอะไร ก็ควรชำระหนี้ แก่เจ้าหนี้ นะครับ จะได้จบ ๆ กันไป ***

สายด่วน คุณอาไพโรจน์ ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102177 โดย pattypatty
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

แล้วในหมายศาลเขียนว่า เพื่อมาไกล่เกลี่ยและนัดสืบพยาน อันนี้หมายความว่าให้เข้าไปเจรจากันก่อน หรือว่าจำเป็นต้องแต่งตั้งทนายเข้าไปในวันนั้นเพื่อสู้เรื่องหมดอายุความเลยคะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102178 โดย ReFreshZzz

pattypatty เขียน: ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

แล้วในหมายศาลเขียนว่า เพื่อมาไกล่เกลี่ยและนัดสืบพยาน อันนี้หมายความว่าให้เข้าไปเจรจากันก่อน หรือว่าจำเป็นต้องแต่งตั้งทนายเข้าไปในวันนั้นเพื่อสู้เรื่องหมดอายุความเลยคะ

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

*** ช่วยอ่านหน่อยสิครับ ผมก็ให้ไปแล้ว ***

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102206 โดย chanisorn
ไปศาลไม่น่ากลัวอย่างที่คิด ไปเจรจาก่อนค่ะ ถ้ายังตกลงไม่ได้ขอเลื่อนศาลไปก่อนแล้วเจรจากับเจ้าหนี้
ขอปิดยอดไป จ่ายสัก 3 พันจบ น่าจะง่ายกว่านะคะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102219 โดย pattypatty

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102250 โดย IndyGirL

chanisorn เขียน: ไปศาลไม่น่ากลัวอย่างที่คิด ไปเจรจาก่อนค่ะ ถ้ายังตกลงไม่ได้ขอเลื่อนศาลไปก่อนแล้วเจรจากับเจ้าหนี้
ขอปิดยอดไป จ่ายสัก 3 พันจบ น่าจะง่ายกว่านะคะ

เห็นด้วยกับคุณ chanisorn คะ ไปศาลไม่น่ากลัว ยอดหนี้ไม่เยอะคิดว่าปิดให้จบๆ ไปดีกว่าคะ ลองเสนอขอปิดไปที่เงินต้นก็ได้ค่ะลองดู

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.621 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena