หนังสือบอกกล่าวให้ชำระหนี้ KTC : ต้องทำยังไงต่อไปดีค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102198 โดย stukky
เราตกงาน เเละหยุเจ่ายหนี้ทุกใบมาตั้งเเต่เดือน มกราคม

คราวนี้ เดือนนี้ เรามีงานทำเเล้ว
ธนานคารอื่น ๆ อยู่ในช่วงปรับโครงสร้างหนี้

เเต่ KTC มีหนังสือบอกกล่าวให้ชำระหนี้ ยอด 2 ใบ รวมประมาณ 150,000 บาท เเละให้ติดต่อกลับภายใน 20 วัน

วันนี้เราโทรเข้าไปคุยเเล้ว KTC บอกว่า บัญชีอยู่ในรอส่งเรื่องดำเนินคดี ซึ่งวันที่ 30 ส่งเรื่อง ต้นเดือน มิถุนาน่าจะได้นะดหมายศาล

มีเเค่ทางเดียวถ้าไม่อยากให้ดำเนินคดี
ทาง KTC ให้ชำระเงินก่อนวันที่ 23 นี้ เป็นเงิน ประมาณ 2หมื่น (ชำระ ทั้งหมด 8 งวด)

เราอยากถามว่า ในกรณี KTC นี้

1. ระยะเวลาส่งเรื่องเป็นตามที่เเจ้งหรือไม่ค่ะ
(คือเรากำลังเวนคืนกรรมธรรม์สะสมทรัพย์ เเต่ไม่น่าจะทันวันที่ 23 )

2. มีทางไหนหรือใครมีประสบการณ์ให้ทาง KTC ลดให้บ้างไหมค่ะ

เรามีปัญหาว่า ไม่สามารถขึ้นศาลได้เเน่ เราคุยที่บ้านเเล้วเขาไม่เข้าใจ
และปัญหาเราหนักมาก เเต่ ถ้าทาง KTC พอยืดเวลา หรือว่าลดได้มากกว่านี้ จะสามารถจ่ายได้ตามเดิม ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ

KTC เป็นรายเดียวที่ยื่นจดหมายนี้ไปที่บ้านเร็วมากที่สุด ทั้งที่แทบไม่มีการทวงเงินเเบบเจ้าอื่นเลย ไม่เสนอปรับโครงสร้าง หรืออะไรด้วย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102201 โดย sawitrees
ระยะเวลาตามที่แจ้งเป๊ะเลยค่ะ ของเราแจ้งว่าฟ้อง 27/4/61 ก็ตามนั้นจริงๆ
แต่ว่าหมายศาลยังไม่มานะคะ พอดีเพื่อนไปเช็คเลขคดีให้ที่ศาล

KTC ไม่ลดมากไปกว่าที่เขาแจ้งแล้วค่ะ นโยบายเขาเปลี่ยน

ยังไงก็ต้องไปศาลนะคะ ไม่แนะนำให้ขาดค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102208 โดย ReFreshZzz
เอาเป็นว่าคุณเข้าไปอ่านเคสของคุณ sawitrees นะครับ เข้าใจง่าย ๆ ครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45873&Itemid=64

ไม่เข้าใจในส่วนไหนก็มาถามเพิ่มครับ

อ่านก่อนนะครับ อย่าลืม !!!

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102221 โดย stukky
ขอบคุณค่ะ

เราก็พยายามอ่านในนี้แหละ
ส่วน KTC คงไม่มีใครได้ส่วนลด หรือ จ่อรองได้เลยจริงๆ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102222 โดย stukky

sawitrees เขียน: ระยะเวลาตามที่แจ้งเป๊ะเลยค่ะ ของเราแจ้งว่าฟ้อง 27/4/61 ก็ตามนั้นจริงๆ
แต่ว่าหมายศาลยังไม่มานะคะ พอดีเพื่อนไปเช็คเลขคดีให้ที่ศาล

KTC ไม่ลดมากไปกว่าที่เขาแจ้งแล้วค่ะ นโยบายเขาเปลี่ยน

ยังไงก็ต้องไปศาลนะคะ ไม่แนะนำให้ขาดค่ะ

เราพยายามเวนคืนกรมธรรม์อยู่ เเต่ใช้เวลา 20-30 วัน
ถ้าทันเราจะจ่ายเเบบที่เขาบอกมาได้

อยากให้มันลดหรือขยายเวลาสักหน่อย

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102239 โดย sawitrees

stukky เขียน:

sawitrees เขียน: ระยะเวลาตามที่แจ้งเป๊ะเลยค่ะ ของเราแจ้งว่าฟ้อง 27/4/61 ก็ตามนั้นจริงๆ

เราพยายามเวนคืนกรมธรรม์อยู่ เเต่ใช้เวลา 20-30 วัน
ถ้าทันเราจะจ่ายเเบบที่เขาบอกมาได้

อยากให้มันลดหรือขยายเวลาสักหน่อย

ไปศาลครั้งแรกเรามีสิทธิ์ขอเลื่อนได้นะคะ ถ้าต้องการเวลา
และคิดว่าจะหาเงินก้อนมาได้ทันจริงๆ
ลองหากระทู้เกี่ยวกับการไปศาลอ่านดูนะคะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102249 โดย stukky

sawitrees เขียน:

stukky เขียน:

ไปศาลครั้งแรกเรามีสิทธิ์ขอเลื่อนได้นะคะ ถ้าต้องการเวลา
และคิดว่าจะหาเงินก้อนมาได้ทันจริงๆ
ลองหากระทู้เกี่ยวกับการไปศาลอ่านดูนะคะ

วันนี้เจ้าหน้าโทรมา เราได้ชี้เเจงเเล้วค่ะ
เขาเลย ยีดเวลาการจ่าย เป็น 12 เดือนๆละ 13000
โดยนัดจ่ายงวดเเรกวันที่ 31 พฤษภาคม

ซึ่งเราน่าจะหาได้ / เงินเดือนออก เเละ ยอดรายเดือนเราพอรับได้
เราเลยรับข้อเสนอนี้ไป

ของเราขอเเค่ผ่านเดือนนี้ไปได้ เดือนหน้าเงินเข้สที่เราก็เริ่ม ok. เเล้วค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.436 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena