ถูกพิพากษาให้ชำระหนี้ภายใน 30 วัน

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102225 โดย Pimon-ooy
สืบเนื่องมาจาก ดิฉันไม่ทราบว่าตนเองได้รับหมายศาล จึงไม่ได้ไปตามนัด หลังจากนั้นก็มีคำสั่งของศาลให้ชำระหนี้ทันที พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี จนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทก์ ค่าทนายความ 3,000 บาท แล้วก็ได้ให้ดิฉันปฏิบัติตามคำสั่งนี้ภายในเวลา 30 วัน ถ้าไม่ทำตามจะถูกยึดทรัพย์ ถูกจับและกักขัง คือดิฉันอยากทราบว่า
กรณีแบบนี้ดิฉันจะต้องทำอย่างไรบ้างคะ จะต้องชำระหนี้ภายใน30วันหรือ ชำระไปเป็นงวดๆ ได้ เพราะดิฉันไม่มีเงินขนาดนั้น ตกงานด้วย และถ้ามีคำสั่งศาลแบบนี้
แล้วดิฉันยังสามารถไปติดต่อเจ้าหนี้เพื่อขอผ่อนเป็นงวดๆ ได้ไหมคะ
และหมายศาลมาแปะหน้าบ้าน วันที่ 30 เม.ย 61 ในหมายศาลกำหนดว่าภายใน 30 วันนี่ ดิฉันต้องนับตั้งแต่วันที่เขามาแปะศาลหน้าบ้านไหม หรือนับวันที่เขาลงในใบศาล
แล้วดิฉันต้องไปติดต่อที่ไหนกับใครก่อนคะ คือไม่รุ้เรื่องนี้จริงๆ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102228 โดย jackTs
.
หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102229 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78326

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64#83833

เพิ่งวางหูไปสดๆ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44889&limitstart=20&Itemid=64#94773

ได้เวลาถอดหัวโขน กลับสู่ความเป็นจริง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44011&limitstart=40&Itemid=64#95155

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102238 โดย Pimon-ooy
ในกรณีนี้เราสามารถคุยกับธนาคารขอแบ่งจ่ายเป็นงวดๆๆ ได้ไหมคะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102241 โดย Badman
โทรไปคุยด่วนครับ ขึ้นอยู่กับว่าเป็นหนี้ของเจ้าไหนถ้ายูโอบีก็ผ่อนไม่เกิน 12 งวด เคทีซีประมาณ 24 - 36 งวด เครือกรุงศรีไม่แน่นอน

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102243 โดย Pimon-ooy
ติดต่อกลับแล้วคะ ktc เขาให้จ่ายได้แค่ 12 งวด คือไม่มีจ่ายจริงๆ เดือนละ 9000
เขาว่าถ้าไม่มีก็ต้องรอให้ถึงบังคับคดี แล้วค่อยเจรจาอีกครั้ง ตอนนี้เคียดมากคะ

แล้วถึงตอนบังคับคดีเราสามารถต่อรองไห้เราจ่ายเปนงวดๆ ได้ไหมคะ
ไม่อยากให้ยึดบ้าน เพราะบ้านผ่อนอยู่คะ เราสามารถต่อรองขอจ่ายเปนงวดได้ไหม คะ ขอบคุณคะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102253 โดย Badman
ผ่อนจ่ายไปก่อนครับ ktc มีมหกรรมไกล่เกลี่ยชั้นบังคับคดีอีกครับหลังจากผ่อนไปได้ซักระยะหนึ่ง

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102256 โดย Pimon-ooy
คือตอนนี้ป็นแม่ค้าไม่มีเงินเดือนผ่านบัญชี แล้วพอถึงตอนบังคับคดีให้ยึดทรัพย์ เราสามารถคุยกับธนาคารเอาเงินสดไปผ่อนเป็นงวดๆ ได้ไหมคะ หรือเขาจะให้เราจ่ายทีเดียวเลย

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102257 โดย Pimon-ooy
ตอนนี้ไม่มีจ่ายจริงๆ คงต้องรอถึงกรมบังคับคดีใช่ไหมคะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102263 โดย Pimon-ooy
ขอสอบถามหน่อยคะ ในคำสั่งศาลลงวันที่ 5 เม.ย 61
แต่เขามาแปะหน้าบ้าน 30 เม.ย. 61
เขากำหนดภายใน 30 วัน
เราต้องนับตั้งแต่วันไหนคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102266 โดย ReFreshZzz

Pimon-ooy เขียน: ขอสอบถามหน่อยคะ ในคำสั่งศาลลงวันที่ 5 เม.ย 61
แต่เขามาแปะหน้าบ้าน 30 เม.ย. 61
เขากำหนดภายใน 30 วัน
เราต้องนับตั้งแต่วันไหนคะ

เอาง่าย ๆ นะครับ คำสั่งศาล ณ วันนี้ มีผลแล้วครับ

เคลียร์ นะครับ !!!

ส่วนคุณ จะปฏิบัติตัวอย่างไร รบกวนอ่านกระทู้ ที่ท่านประธาน ได้แนบให้ ท่านจะเข้าใจครับ

สละเวลาอันมีค่าของคุณอ่านให้ละเอียด และถ้าไม่เข้าใจตรงส่วนไหน มาถามเพิ่มได้ครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102278 โดย สู้เพื่อลูก ลูก
Replied by สู้เพื่อลูก ลูก on topic ถูกพิพากษาให้ชำระหนี้ภายใน 30 วัน
ใจ้เย็นเย็นนะค้ะ ตั้งสติ
อยากแชร์ประสพการณ์ ktc เราขึ้นศาลเช่นกัน โทรไปติดต่อค่ะ อย่าปล่อยใว้ แสดงเจตนาเลย ว่าอยากจ่าย จริงจริง ช่งนี้ประสพปัญหา เขายื่นข้อเสนอให้ เขาให้เราจ่าย ภายใน 12เดือน ช่วงนั่นไม่มี ตัง เลย ขอคุย เจ้าหน้าที่ ขอขั้นต่ำ เดือนละ 1000 ไปก่อน แต่ภายใน1ปี ชำระหมด จะหนักเดือน12 ของเรายอดหนี้ หลักแสน ต้องรับเพื่อ ประวิงเวลา หามาจ่ายเขา เวลาตั้งปี เจ้าหนี้ยอม ให้ชำระ เลยได้หายใจ หายค่อ ไปก่อน พอจ่ายไป ถึงเดือน7 เราหยุดจ่ายอีก เพราะเราป่วย เค้ามีหนังสือมา จะมีมหกรรมไกล่เกลี่ยในชั้นบังคับคดีให้ อีกรอบ ไปไกลถึง จ ระยอง ก็ไป เราก็ไปค่ะ ไปพูคุย กับเค้า ขอผ่อนจ่าย อีก เค้าก็ยึดให้อีก เป็น 24งวด ระหว่างนี้ ได้หายใจยาวไปอีก รีบเก็บเงิน ค่ะ เก็บเอกสานการจ่ายใว้ทุกใบ หักบเอา เหลือเท่าไหร ที่จะปิดยอด มีเงิยในมือ ขอปิดยื่นเรื่องขอส่วนลด ได้อีก
ปีกว่าหมดจบหนี้ ktc ก่อนปิด งวดสุดท้าย ทำhair cutt อีก ได้ลด อีก10% จากยาดหนี้ ที่เหลือ ค้ะ
ตั้งสติ ktc ถึงฟ้องเร็ว แค่ก็มี มาตรการยืดหยถ่นดี อยู่ค่ะ อย่างน้อย ก็ยืดระยะเวลาให้เราเก็บเงินใช้เค้า
ขอให้สู้ และตั้งสติ นะค้ะ ขอให้หมดหนั้ใวใว นะค้ะ พอหมดได้ จะโล่งมากพี่ ขอให้ผ่านไปให้ได้

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103170 โดย Pimon-ooy
ติดต่อธนาคารไปแล้วคะ ว่าจะผ่อนชำระเป็นงวดๆ แต่ 1 เดือนแล้ว ธนาคารยังไม่ติดต่อกลับ
คือดิฉันต้องรอให้ธนาคารติดต่อกลับ หรือติดต่อเขาไปอีกทีคะ เพราะเขาว่าให้รอแจ้งผลอนุมัติ อะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.577 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena