ขอคำปรึกษา จ่ายขั้นต่ำไม่ไหวแล้วค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102281 โดย Pasteldreams
สวัสดีทุกท่านค่ะ ตอนนี้มีหนี้อยู่ 2 บัตรได้แก่
Central card : ยอด 74,000 ขั้นต่ำ ~7,000
SCB : ยอด 80,000 ขั้นต่ำ~ 8,000
เดิมทำงานมีรายได้ต่อเดือนรวมโอทีและอื่นๆราว 40,000 ค่ะ
หักค่าผ่อนบ้านให้แม่ที่ต่างจังหวัดเดือนละ 9,000
แต่เมื่อต้นปี 60 ได้ลางานมาเรียนต่อ
เงินเดือนได้น้อยลงเหลือเดือนละ 20,000
หักค่าผ่อนบ้านและใช้จ่ายอื่นๆเหลือ 8,000
เงินเก็บที่มีก็ใช้ไปในช่วงที่แม่ป่วยหนัก
ก็เลยพึ่งบัตรเครดิตจนเกิดปัญหาขึ้นแบบนี้ค่ะ

ปัจจุบันจ่ายขั้นต่ำบัตรเครดิต SCB
ซึ่งเป็นบัญชีเงินเดือนด้วย
แล้วก็กดเงินสดจากบัตร SCB ไปจ่ายบัตร Central
ทำแบบนี้มาเป็นปีๆจนดอกบานและรู้สึกว่าจ่ายไม่ไหวแล้ว
ตอนนี้คิดไว้ว่าจะจ่ายบัตร SCB บัตรเดียว
เดือนละ 8,000-10,000 บาท
ถ้าไม่เพิ่มยอดหนี้ภายในปีนี้ก็น่าจะหมด
ช่วงนี้ใช้ชีวิตแบบลำบากสักหน่อย
ส่วนบัตร Central ก็หยุดจ่ายไปก่อน
รอให้หนี้เน่าแล้ว H/C

อยากจะขอคำปรึกษาว่า
1. จะทำแบบที่วางแผนไว้หรือจะหยุดจ่ายทั้ง 2 ใบไปเลย
แล้วเก็บเงินไว้ H/C พร้อมกันทีเดียว
2. เจ้าหนี้ SCB และ Central เค้าทวงหนี้กันหนักหน่วงมากไหมคะ
ถ้าหยุดจ่ายตามที่บอกไปหลังจากนี้จะต้องเจอกับการทวงหนี้แบบไหนบ้าง
กลัวค่ะ แค่จะไปทวงหนี้เพื่อนยังไม่กล้าเลย
3. เคยอ่านกระทู้นึง มีข้อความบางตอนว่า
ธนาคารแจ้งว่ายอดหนี้เกิน 50,000 สามารถส่งฟ้องได้ หมายความว่าอย่างไรคะ
อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ
4. เมื่อธนาคารโทรมาทวงหนี้เราต้องรับทุกสายใช่ไหมคะ
ถ้าไม่รับสาย และโทรไปที่ทำงานแล้วติดต่อไม่ได้จะเกิดอะไรขึ้นบ้าง

ขอบคุณชมรมนี้ที่ช่วยให้ช่วงชีวิตที่มืดมนเริ่มมองเห็นแสงรำไรที่ปลายอุโมงค์ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102293 โดย ReFreshZzz

Pasteldreams เขียน: อยากจะขอคำปรึกษาว่า
1. จะทำแบบที่วางแผนไว้หรือจะหยุดจ่ายทั้ง 2 ใบไปเลย
แล้วเก็บเงินไว้ H/C พร้อมกันทีเดียว
2. เจ้าหนี้ SCB และ Central เค้าทวงหนี้กันหนักหน่วงมากไหมคะ
ถ้าหยุดจ่ายตามที่บอกไปหลังจากนี้จะต้องเจอกับการทวงหนี้แบบไหนบ้าง
กลัวค่ะ แค่จะไปทวงหนี้เพื่อนยังไม่กล้าเลย
3. เคยอ่านกระทู้นึง มีข้อความบางตอนว่า
ธนาคารแจ้งว่ายอดหนี้เกิน 50,000 สามารถส่งฟ้องได้ หมายความว่าอย่างไรคะ
อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ
4. เมื่อธนาคารโทรมาทวงหนี้เราต้องรับทุกสายใช่ไหมคะ
ถ้าไม่รับสาย และโทรไปที่ทำงานแล้วติดต่อไม่ได้จะเกิดอะไรขึ้นบ้าง

ขอบคุณชมรมนี้ที่ช่วยให้ช่วงชีวิตที่มืดมนเริ่มมองเห็นแสงรำไรที่ปลายอุโมงค์ค่ะ

ตอบ
1. เลือกแนวทางของคุณให้ชัดเจนก่อนครับ (ขอให้คุณเป็นคนตัดสินใจเองครับ)
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

2. จากนี้ให้คุณมองเจ้าหนี้ ที่มีชื่อแตกต่างกัน ว่า มันคือแค่ เจ้าหนี้ครับ ไม่ต้องไปสนใจว่ามันจะมีชื่อว่าอะไร แล้วอ่านลิ้งค์ด้านล่าง
รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

3. โดยความเป็นจริงแล้ว ยอดหนี้ ตั้งแต่ 1 บาท เป็นต้นไปก็สามารถฟ้องร้องได้แล้วครับ แต่อาจจะต้องคำนึงถึงความคุ้มค่าในค่าใช้จ่ายของการฟ้องครับ (ในส่วนนี้ ผมไม่ขอลงรายละเอียดของข้อกฏหมายละกันนะครับ ไปหาอ่านเอาครับ)

4. คำถามข้อนี้ ตัวคุณเองรู้ดีอยู่แล้วนะครับ ให้คิดง่าย ๆ ถ้าคุณไม่อยากให้บุคคลอ้างอิง ที่คุณใส่ไว้ในใบสมัคร ต้องรำคาญใจ คุณก็ควรรับสายตามปกติครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.360 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena