หนี้ทั้งหมด เกือบ 1.5 ล้านจะเคลียให้ได้ภายใน4ป๊เป็นกำลังให้มั่งนะครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103211 โดย asransara
ช่วงนี้ cimb โทรจิดบ่อยมากครับ citi วันละครั้ง tmb อาทิตย์ละ2ครั้ง
ตอนนี้เห็นได้ข่าวว่าฟ้องเร็วทุกเจ้าเลยครับประมาณ6เดือนฟ้องแล้วตอนนี้กลัวจะเก็บเงินต่อรองไม่ทันใครมีวิธีรับมือนกรณีฟ้องพร้อมๆกันหลายเจ้ามั่งครับ :vomit:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103683 โดย asransara
ครบ 3เดือน citi กับ cimb บอกไม่รอแล้วจส่งเรื่องออกข้างนอกจะทำเรื่องฟ้องแล้ว
เราบอกไปว่าดำเนินการไปเลยครับทวงตอนนี้ก็ไม่มี มีการบอกเราคุณจะโดนดำเนินคดีทางกฎหมายนะครับ
อืมก ก็รออยู่5555 :No:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103684 โดย แก้วกลางดง

faifreedom เขียน: มาแนะนำของCIMBค่ะ เมื่อวานพึ่งไปขึ้นศาลมาค่ะ (หยุดจ่ายไป 12 เดือน) ฟ้องโดย บ.กรัณฑ์

อยากบอกว่า ธนาคารนี้เขี้ยวมากนะคะ ยอดฟ้องเรา 13x,xxx.21บาท ไม่ลดให้สักบาท แม้แต่ เศษ 21 สตางค์ จะให้ทำยอมผ่อนจ่าย4000บาท x 23 งวด และ งวด ที่ 24 ให้จ่ายเต็ม ซึ่งตอนผ่อนปกติอยู่เดือนละ3550บาท มาขึ้นศาลแทนที่จะอะลุ่มอะล่วยช่วยยืดเวลาเราเก็บเงินอีกสักหน่อย ดันให้จ่ายมากกว่าเดิม และ ระหว่างผ่อน ยังคิดดอกเบี้ยอีก10%นะคะ

มีค่าทนายอีก 3000บาท + ค่าฤชาศาล ให้จ่ายรวมก่อนสุดท้าย เราได้ยื่นหน้าบัลลังค์แหละถามผู้พิพากษาว่า จำเลยจะต้องเป็นผู้ชำระค่่าทนายหรอค่ะ (เพราะเราขึ้นศาลKTC ไม่เสียสักบาทเลยค่ะ)
ผู้พิพากษาท่านบอกว่า ใช่ แล้วแต่แบงค์ด้วย ถ้าแบงค์เก็บเกิน 3000บาท ผมจะสั่งให้ ลดให้จำเลยแต่นี่3000บาทคือขั้นต่ำแล้ว เราเลยคิดว่าแบงค์ไม่ช่วยอะไรเลยจริงๆ แต่เมื่อเป็นหนี้เขาก็ต้องจ่ายเขาไป

อยากให้เจ้าของกระทู้ ถ้าสามารถเก็บเงินได้สักระยะแล้ว ลองดูเรื่อง H/C ของCIMB นะคะ ได้ไม่ต้องถึงศาลแบบเรา เราว่ายุ่งยาก-เขี้ยวกว่าของที่อื่นเยอะเลยนะคะ ส่วนที่เราไม่ได้จ่ายตอนเสนอH/C เพราะให้ส่วนลดน้อยมากเลยค่ะ

***เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้ลูกขึ้นสู้ แล้วจะพบเห็นทางสว่างโดยเร็วค่ะ*** o_) o_) o_)

สู้ๆนะคะ ขอบคุณมากเลยที่มาเล่าเคส cimbให้ฟังเพื่อเป็นแนวทางส่วนของแก้วเองก็ที (หยุดแล้ว4เดือน)ตอนนี้ส่งออกไป สนง.กฏหมายกรัณเหมือนกันเลยลองถามเรื่องส่วนลดจากยอดหยุด 99,xxx ตอนนี้พุ่งไป 104,xxx จนท.บอกว่างั้นให้เหลือ 97,500 แบ่งจ่าย 2 งวด คือโหดมากเลย เดวต้องลองต่อรองลงไปอีกไม่รู้จะลดได้อีกมั้ย แต่ตั้งใจจะHCที่ 50%.

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103957 โดย asransara
เข้าเดือนที่3เรียบร้อยครับตอนนี้ citi บอกจะส่งเรื่องให้ข้างนอกจัดการ
cimb เงียบมา2-3 ละคงส่งเรื่องไปข้่างนอกอยู่
tmb อันนี้เงียบน่ากลัวครับไม่โทรมาทวงเลย
ส่วนบัตรกรุงศรีกับ first ก็โทรทุกวันตอนนี้พอจะเก้บเงินปิดบ้างในส่วนของบัตร
คงรออั้นให้ได้ส่วนลดสุดๆหล่ะครับ
ส่วนพวกสินเชื่อคงต้องหน้าศาลหรือรอต่อรองหล่ะครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104012 โดย asransara
เจ้าแรกมาแล้วครับ บัตรเครดิตกรุงศรี ยอด 57000
โทรมาบอกถ้าปิดยอดลดให้เหลือ 40000
หลังหยุดจ่ายมาแค่3เดือนเดี่ยวคงรออีกนิดเผื่อได้ลดอีก :สู้ๆ:

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104236 โดย asransara
ขอสอบถามเกี่ยวกับการอายัดเงินเดือนอีกซักนิดครับพอดีมีประเด็นเข้าไปอ่านยังสงสัยนิดนิง
ในกรณีที่เงินเดือนรับเต็มก่อนหักค่า ภาษี ค่าเงินกู้สหกรณ์ ค่ากองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ค่าประกันสังคม
นั้นสมุมุติ อยู่ที่50000 เวลาอายุัด 30% จะอายัดที่ยอด 50000ก็คือ15000 บาทถูกมั้ยครับ
แล้วพออายัด จะเหลือเงิน อยู่35000 แบบนี้เวลาหัดยอกที่กล่าวมาแล้วทั้งหมดเหลือเบ็ดเสร้จ15000บาท แบบนี้ไม่ถึง 20000 แล้วจะมีการคิดยังไงครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104251 โดย ReFreshZzz

asransara เขียน: ขอสอบถามเกี่ยวกับการอายัดเงินเดือนอีกซักนิดครับพอดีมีประเด็นเข้าไปอ่านยังสงสัยนิดนิง
ในกรณีที่เงินเดือนรับเต็มก่อนหักค่า ภาษี ค่าเงินกู้สหกรณ์ ค่ากองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ค่าประกันสังคม
นั้นสมุมุติ อยู่ที่50000 เวลาอายุัด 30% จะอายัดที่ยอด 50000ก็คือ15000 บาทถูกมั้ยครับ
แล้วพออายัด จะเหลือเงิน อยู่35000 แบบนี้เวลาหัดยอกที่กล่าวมาแล้วทั้งหมดเหลือเบ็ดเสร้จ15000บาท แบบนี้ไม่ถึง 20000 แล้วจะมีการคิดยังไงครับ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

เข้าไปอ่านอีกซัก 3 รอบครับ แล้วถ้าไม่เข้าใจหรือสงสัยตรงจุดไหนมาถามเพิ่มได้ตลอดครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104261 โดย asransara

ReFreshZzz เขียน:

asransara เขียน: ขอสอบถามเกี่ยวกับการอายัดเงินเดือนอีกซักนิดครับพอดีมีประเด็นเข้าไปอ่านยังสงสัยนิดนิง

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

เข้าไปอ่านอีกซัก 3 รอบครับ แล้วถ้าไม่เข้าใจหรือสงสัยตรงจุดไหนมาถามเพิ่มได้ตลอดครับ

เจอแล้วครับเกี่ยวกับกฎหมายใหม่คือไม่สนใจอะไรทั้งนั้นถ้าเงินเดือนเกิน20000บาทจะโดนหักจากส่วนที่เกินไปทันทีอย่างเช่นเงินเดือน35000 ก็จะโดนหัก15000 เหลือ20000แล้วค่อยหักประกันสังคม ภาษี เงินกู้ต่างๆ
แบบนี้เหมือนฆ่าคนที่มีรายได้แบบชนชั้นกลางเลยครับเช่นเงินเดือน60000 โดนหัก40000ตายเลยครับเจอภาษี เข้าไปก็จุกละเพราะภาษีคิดที่ยอด 60000 แทบไม่ต้องตั้งตัวกันเลยเก็บเงินHCก็คงไม่ได้ตกลงกฎหมายใหม่มันดีจริงมั้ยนี่แบบนี้ต้องปรับตัวกับการชำระหนี้แล้ว :cry2:

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104270 โดย asransara

asransara เขียน:

ReFreshZzz เขียน:

เจอแล้วครับเกี่ยวกับกฎหมายใหม่คือไม่สนใจอะไรทั้งนั้นถ้าเงินเดือนเกิน20000บาทจะโดนหักจากส่วนที่เกินไปทันทีอย่างเช่นเงินเดือน35000 ก็จะโดนหัก15000 เหลือ20000แล้วค่อยหักประกันสังคม ภาษี เงินกู้ต่างๆ
แบบนี้เหมือนฆ่าคนที่มีรายได้แบบชนชั้นกลางเลยครับเช่นเงินเดือน60000 โดนหัก40000ตายเลยครับเจอภาษี เข้าไปก็จุกละเพราะภาษีคิดที่ยอด 60000 แทบไม่ต้องตั้งตัวกันเลยเก็บเงินHCก็คงไม่ได้ตกลงกฎหมายใหม่มันดีจริงมั้ยนี่แบบนี้ต้องปรับตัวกับการชำระหนี้แล้ว :cry2:

แบบนี้ต้องปรับวิธีตั้งรับใหม่ละครับใครมีวิธีแนะนำบ้างครับห่วงตัวเดียวคือcityยอด3แสนกว่า

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104271 โดย ยิ้มอ่อน
สู้ๆค่าาา
ของเราหยุดเข้ารอบบิลที่3 เป็นบัตรเครดิตซะส่วนใหญ่

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104866 โดย setzero

asransara เขียน: ตอนนี้มียอดหนี้เกือบ 1500000 เลยหล่ะครับก็เกิดจากการใช้จ่ายในครอบครัว
ทำธุรกิจส่วนตัวบ้างแต่ไปไม่ไหวผมมีรถที่เป็นชื่อผม 2 คันคันนึงยังผ่อนอยู่แฟนใช้ครับ
อีกคันผมใช้อยู่ผ่อนหมดแล้วแล้วก็ผ่อนมอไซด์ อีก1คันเงินเดือนผมรวม ot ก็ประมาณ50000บาท
ผมต้องรับผิดชอบทั้งบ้านเพราะบ้านที่อยู่ก็อาศัยบ้านแม่อยู่ลูก2คนกับแฟนก็อยู่บ้านแม่ตลอดเวลาเป้น
หัวหน้าครอบครัวก็ออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดแหละครับเงินไม่พอก็ไปกู้มาบ้างเอาตรงนั้นมาปิดตรงนี้มันก็เลยกลายเป้นแบบนี้ตอนนี้อยากจะเป็นไทละครับไม่อยากจะก่อหนี้เพิมละกะว่าจะใช้เวลาซัก4ปี
ผมคาดว่าจะเก็บเงินได้เดือนละ 15000 รวมโบนัส อีกปีละ2 แสนน่าจะทำได้
ตอนนี้เริมหยุดจ่ายละครับอดทนรอ HC หล่ะครับบอกที่ทำงานไว้แล้วกับบอกแม่ที่บ้านไว้แล้วครับผมจะพยายามรับทุกสายหล่ะครับก็ศึกษาจากกระทู้และสาระในเว็ปมาพอสมควรหล่ะครับที่กังวลคือยอด ของ city ที่เยอะกว่าเพื่อนอันนี้คงรอขึ้นศาลแต่ที่กังวลอีกอย่างกลัวจะฟ้องพร้อมกันหล่ะครับถ้าพร้อมกันคงไม่ไหวแน่ๆยังมีข้อสงสัยอีกนิดหน่อยครับคือเงินเดือนผมเข้าธนาคารกรุงศรี
ไปดูบัตรok ครับเป้นบริษัทบัตรกรุงศรเป้น non bank แต่สินเชื่อมันเขียนธนาคารกรุงศรีก็เลยหวั่นๆจะกลัวโดนอายัดเงินเดือน
ขอสอบถามเพิ่มนิดนึงครับ
1.ในกรณีที่โดนฟ้องศาลเจ้าหนี้สามารถบังคับเอารถที่เราใช้อยู่ใหช้หนี้ได้เลยมั้ยครับโดยที่ไม่ยอมให้ผ่อนชำระ
2.มีโอกาสมั้ยครับที่จะฟ้องพร้อมกัน
3.เจ้าไหนฟ้องเร็วสุดครับ
4.ผมควรจะปิดเจ้าที่ให้ HC งามๆก่อนใช่มั้ยครับ

เป็นสินเชื่อซะ4 ตัว
มี ธนาคาร กรุงศรี ยอดหนี้ 135397
cimb1 205183
cimb2 97800
tmb 180000
city 397273
บัตร เครดิต
กรุงศรี 57726
ktc 36650
first 13000
uob 8000 ยังจ่ายอยู่

ค่าใช้จ่ายต่อเดือน
มีผ่อนรถยนต์ 6300
ผ่อนมอไซด์ 4500
ซื้อของเข้าบ้านกับค่าไฟ 5000
ใช้จ่าย 10000ก็จะเหลือเก็บเฉลี่ย 15000

สู้ไปด้วยกันครับ
ขอบผมก็เพิ่งเริ่มหยุดเดือนนี้เหมือนกันครับ ยอดพอๆกัน ประหยัดเก็บเงินครับ
รอติดตามด้วยคนนะครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105729 โดย asransara

asransara เขียน: ตอนนี้มียอดหนี้เกือบ 1500000 เลยหล่ะครับก็เกิดจากการใช้จ่ายในครอบครัว
ทำธุรกิจส่วนตัวบ้างแต่ไปไม่ไหวผมมีรถที่เป็นชื่อผม 2 คันคันนึงยังผ่อนอยู่แฟนใช้ครับ
อีกคันผมใช้อยู่ผ่อนหมดแล้วแล้วก็ผ่อนมอไซด์ อีก1คันเงินเดือนผมรวม ot ก็ประมาณ50000บาท
ผมต้องรับผิดชอบทั้งบ้านเพราะบ้านที่อยู่ก็อาศัยบ้านแม่อยู่ลูก2คนกับแฟนก็อยู่บ้านแม่ตลอดเวลาเป้น
หัวหน้าครอบครัวก็ออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดแหละครับเงินไม่พอก็ไปกู้มาบ้างเอาตรงนั้นมาปิดตรงนี้มันก็เลยกลายเป้นแบบนี้ตอนนี้อยากจะเป็นไทละครับไม่อยากจะก่อหนี้เพิมละกะว่าจะใช้เวลาซัก4ปี
ผมคาดว่าจะเก็บเงินได้เดือนละ 15000 รวมโบนัส อีกปีละ2 แสนน่าจะทำได้
ตอนนี้เริมหยุดจ่ายละครับอดทนรอ HC หล่ะครับบอกที่ทำงานไว้แล้วกับบอกแม่ที่บ้านไว้แล้วครับผมจะพยายามรับทุกสายหล่ะครับก็ศึกษาจากกระทู้และสาระในเว็ปมาพอสมควรหล่ะครับที่กังวลคือยอด ของ city ที่เยอะกว่าเพื่อนอันนี้คงรอขึ้นศาลแต่ที่กังวลอีกอย่างกลัวจะฟ้องพร้อมกันหล่ะครับถ้าพร้อมกันคงไม่ไหวแน่ๆยังมีข้อสงสัยอีกนิดหน่อยครับคือเงินเดือนผมเข้าธนาคารกรุงศรี
ไปดูบัตรok ครับเป้นบริษัทบัตรกรุงศรเป้น non bank แต่สินเชื่อมันเขียนธนาคารกรุงศรีก็เลยหวั่นๆจะกลัวโดนอายัดเงินเดือน
ขอสอบถามเพิ่มนิดนึงครับ
1.ในกรณีที่โดนฟ้องศาลเจ้าหนี้สามารถบังคับเอารถที่เราใช้อยู่ใหช้หนี้ได้เลยมั้ยครับโดยที่ไม่ยอมให้ผ่อนชำระ
2.มีโอกาสมั้ยครับที่จะฟ้องพร้อมกัน
3.เจ้าไหนฟ้องเร็วสุดครับ
4.ผมควรจะปิดเจ้าที่ให้ HC งามๆก่อนใช่มั้ยครับ

เป็นสินเชื่อซะ4 ตัว
มี ธนาคาร กรุงศรี ยอดหนี้ 135397
cimb1 205183
cimb2 97800
tmb 180000 hc 170000
city 397273
บัตร เครดิต
กรุงศรี 57726 hc 35000
ktc 36650 ปิดตามยอดเลยครับ 40000
first 13000 hc 8000
uob 8000 ยังจ่ายอยู่

ค่าใช้จ่ายต่อเดือน
มีผ่อนรถยนต์ 6300
ผ่อนมอไซด์ 4500
ซื้อของเข้าบ้านกับค่าไฟ 5000
ใช้จ่าย 10000ก็จะเหลือเก็บเฉลี่ย 15000

อัพเดทครับ ตอนนี้ HC ไป 4 ตัวแล้วครับ
ตอนนี้เหลือหนี้ใหญ่ก็คือ city ที่คุยยากมากแม่มจะให้ปรับโครงสร้างหนี้อย่างเดียว
ยอดตอนหยุดคือเงินต้นตามที่เขียนเลยครับ 397273 คุยไปคุยมาโบ้ยบอกว่าผมมีเงินต้นคงค้าง450000
ผมบอกเป้นไปได้ไงยอดตอนหยุดผมจดไว้แล้วทำไมเงินต้นเพิ่มขึ้นที่คุณคิดผมก็คือค่าปรับกับดอกเบี้ยของเงินต้นมันดันแยกเป็นค่าปรับรวมดอกเบี่ยก็550000ผมเลยบอกว่ามีเงินแค่ 300000 ผมก็อยากปิดให้มันจบแม่มก็กระต่ายขาเดียวจะห้ปรับโครงสร้างหนี้เลยบอกไปว่าไม่เป้นไรครับถ้างั้นฟ้องไปเลยครับ รถผมก็ขายไปแล้วแถมลาออกจาก สหกรณ์เพื่อเอาเงินมาปิดบัญชี เงินเดือนผมก็แค่2หมื่นนิดผมยอมให้อายัดก็ได้บ้านผมก็ไม่มีอาศัยบ้านแม่อยู่ไม่มีอะไรห้อายัดหล่ะครับ ซักพักเสียงอ่อย บอกคุณลูกค้าจะจ่ายได้เท่าไหร่ครับ ผมบอกไดเต็มที่ก็ 280000 นี่เงินก้อนสุดท้ายแล้วครับมันรีบบอกเลย เดี๋ยวดูห้ครับ แล้วจะติดต่อมา แล้วก็เงียบหายมา 4วันละครับ
ในส่วน cimb เสนอปิดจบ 2 บีญชีที่270000 เพราะมีบัญชีนึงผมส่งไม่ถึงปีเลยลดน้อยครับก็ยังต่อรองกันอยู่ครับตอนนี้ก็พยายามจะเริ่มต้นใหม่
อีกบัญชี กรุงศรีเครดิต ยอด 135397 ก็เงียบๆไปครับรอรับข้อเสนอครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105864 โดย asransara
ตอนนี้ ปิด citi ไปอีก1บัญชี ยอด390000ปิดจบที่300000ครับ
ทุกบัญชีที่ปิดผมให้แฟกซเอกสารยืนยันมาให้ทุกตัวครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.761 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena