สอบถามเรื่องหนี้อีซี่บายค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102354 โดย narttaya
ติดหนี้อีซี่บายอยู่ทั้งหมด ประมาณ 120,000 ทางอีซี่บาย โทรมาเสนอให้ปรับโครงสร้างหนี้ แต่ไม่ตกลงทำ จึงยื่นข้อเสนอมาให้อีกคือ ถ้าปิดยอดทั้งหมดเลย จะลดให้เหลือ 65,000 บ. แต่ต้องจ่ายก่อน 8,000 บ. ภายใน 17 พ.ค. นี้ ที่เหลือผ่อนให้ครบภายใน11 เดือน (เพราะ วันที่ 17 นี้ จะครบกำหนดค้างชำระ 90 วัน พอดี) ถ้าเกินจากนี้เค้าบอกว่าจะนำเรื่องเข้าสู่กระบวนการขั้นตอนต่อไป (ซึ่งก็ไม่ทราบว่ามันคืออะไรเหมือนกัน)และต้องจ่ายยอดเต็มเท่านั้นคือ 120,000
เดือนนี้ไม่มีแน่ๆ 8,000 จะทำยังงัยดีค่ะ หรือจะต้องเจอกับอะไรบ้าง เค้าจะฟ้องเลยมั้ย รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102356 โดย ReFreshZzz

narttaya เขียน: ติดหนี้อีซี่บายอยู่ทั้งหมด ประมาณ 120,000 ทางอีซี่บาย โทรมาเสนอให้ปรับโครงสร้างหนี้ แต่ไม่ตกลงทำ จึงยื่นข้อเสนอมาให้อีกคือ ถ้าปิดยอดทั้งหมดเลย จะลดให้เหลือ 65,000 บ. แต่ต้องจ่ายก่อน 8,000 บ. ภายใน 17 พ.ค. นี้ ที่เหลือผ่อนให้ครบภายใน11 เดือน (เพราะ วันที่ 17 นี้ จะครบกำหนดค้างชำระ 90 วัน พอดี) ถ้าเกินจากนี้เค้าบอกว่าจะนำเรื่องเข้าสู่กระบวนการขั้นตอนต่อไป (ซึ่งก็ไม่ทราบว่ามันคืออะไรเหมือนกัน)และต้องจ่ายยอดเต็มเท่านั้นคือ 120,000
เดือนนี้ไม่มีแน่ๆ 8,000 จะทำยังงัยดีค่ะ หรือจะต้องเจอกับอะไรบ้าง เค้าจะฟ้องเลยมั้ย รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

*** อ่านแล้วไม่เข้าใจตรงส่วนไหน มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ ***

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102361 โดย Sky19

narttaya เขียน: ติดหนี้อีซี่บายอยู่ทั้งหมด ประมาณ 120,000 ทางอีซี่บาย โทรมาเสนอให้ปรับโครงสร้างหนี้ แต่ไม่ตกลงทำ จึงยื่นข้อเสนอมาให้อีกคือ ถ้าปิดยอดทั้งหมดเลย จะลดให้เหลือ 65,000 บ. แต่ต้องจ่ายก่อน 8,000 บ. ภายใน 17 พ.ค. นี้ ที่เหลือผ่อนให้ครบภายใน11 เดือน (เพราะ วันที่ 17 นี้ จะครบกำหนดค้างชำระ 90 วัน พอดี) ถ้าเกินจากนี้เค้าบอกว่าจะนำเรื่องเข้าสู่กระบวนการขั้นตอนต่อไป (ซึ่งก็ไม่ทราบว่ามันคืออะไรเหมือนกัน)และต้องจ่ายยอดเต็มเท่านั้นคือ 120,000

ของเราค้างจ่าย เข้างวดที่ 2 ยอดพอๆกัน ค่ะเสนอส่วนลดปิดบัญชีมา 20% เองค่ะ ยอดยังสูงมาก แจ้งว่าวันพรุ่งนี้จะติดต่อมาใหม่ คิดว่ายังไม่น่าฟ้องนะคะ ลองต่อลองดูค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102362 โดย bumbump
ตามคุณ ReFreshZzz บอกเลยครับ
แต่ผมว่ารอให้เราพร้อมจ่าย Hair cut เป็นก้อนน่าจะดีกว่านะครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102412 โดย Maiza

จากที่อ่านข้างต้น เจ้าของกระทู้เพิ่งหยุดจ่ายได้3เดือนใช่มั้ยคะ เราแนะนำว่าให้รอไปก่อนค่ะ แต่ให้รับสายเวลาเจ้าหน้าที่โทรมา ยิ่งนานส่วนลดยิ่งมาค่ะ ของเราหยุดไป11เดือน ต่อรองส่วนลดได้ดีมากค่ะ (อาจเป็นเพราะเราเป็นลูกค้ามา9ปีด้วย) ยอดหยุดเมื่อเดือน มิ.ย 2560 73,000 ยอดวันนี้ 87,323บาท เจรจาปิดยอดได้ที่15,000บาทเรียบร้อยค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102451 โดย narttaya
ใช่ค่ะ วันที่ 17 นี้ จะครบ3เดือนพอดี พอเจ้าหน้าที่บอกว่าถ้าเกินกำหนดนี้ต้องจ่ายเต็ม120,00 เท่านั้น ไม่มีส่วนลดให้ เลยกังวลใจมากเลย ขอบคุณมากๆเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำ ค่อยสบายใจขึ้นมาหน่อย เพราะตอนนี้ก็ติดหนี้อยู่หลายบัตรมาก จนหมุนไม่ทันแล้ว
..รอต่อไป สู้ๆ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102452 โดย destinyza
ของผม อีซี่บาย ยอดประมาณ 56000 ได้ส่วนลดเหลือ 32000 จ่ายงวดแรก 6500 งวดที่ 2-12 งวดและ 2300 ของผมประมาณ 6 เดือนครบ มีข้อเสนอแบบนี้มาเรื่อยๆครับ ช่วงเดือน 3 ได้ส่วนลดเหลือ 38000 ผมยังไม่พร้อม ปล่อยผ่าน สู้ๆครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102530 โดย nongthann
ติดหนี้เข่าเดือนที่5หนี้ 108000 เดือน2ที่เสนอปิด70000 เดือนที่4เสนอปิด60000 ผ่อน12งวด เข้าเดือนที่5เสนอปรับโครงสร้างหนี้แต่ไม่ทำ ก็มีนอยด์ใส่เราเหมือนกัน นี้ก็เงียบไปเกือบอาทิตย์แล้วค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102535 โดย padungkij
ของผมเป็นหนี้อีซีบายยอดกู้ 43,000 บาท ไม่ได้จ่ายมาเกือบปีหละ ตอนนี้ยอดรวมดอกเบี้ยประมาณ 5 หมื่นกว่าบาท ตอนนี้ทางอีซีบายยื่นช้อเสนอหนี้ที่ 15,000 บาท ตอนนนี้รอเอกสารอยู่ครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107149 โดย narttaya
และแล้วมันก็มา หมายศาลอีซี่บาย ตกใจและก็กลัวอยู่เหมือนกันหมายศาลอันแรกในชีวิต แต่เดียวคงมีที่อื่นตามมา รบกวนผู้มีประสบการณ์แชร์หน่อยค่ะ ว่าต้องเตรียมตัวยังงัยและจะต้องเจอกับอะไรบ้าง จะได้ตั้งรับถูก
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107198 โดย narttaya
วันนี้ลองโทรติดต่ออีซี่บายไปยอดหนี้พุ่งไป 130,xxx แล้วจ้า ถ้าปิดยอดลดได้อยู่ที่ 70,000(สัก7,000 ตอนนี้ยังไม่มีเลย) ถ้าต้องการจะผ่อนต้องไปใกล่เกลี่ยประนอมหนี้กันที่ศาล แล้วต้องผ่อนในยอดของ130,xxx อันนี้จริงมั้ยค่ะ ถ้าอย่างนั้นคงต้องผ่อนกันยันลูกโตเลยฮือๆ เครียด..

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107658 โดย narttaya
@Maiza หรือผู้รู้ รบกวนสอบถามค่ะ ว่าถ้าเราตกลงที่จะปิดยอด ต้องรอเอกสารมาก่อนมั้ยค่ะ หรือว่าพอตกลงกันแล้วก็ไปจ่ายได้เลย เพราะเห็นวันที่ออกหนังสือกับวันที่ให้ไปจ่ายเงินเป็นวันเดียวกัน

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107662 โดย eakkachai
@Maiza หรือผู้รู้ รบกวนสอบถามค่ะ ว่าถ้าเราตกลงที่จะปิดยอด ต้องรอเอกสารมาก่อนมั้ยค่ะ หรือว่าพอตกลงกันแล้วก็ไปจ่ายได้เลย เพราะเห็นวันที่ออกหนังสือกับวันที่ให้ไปจ่ายเงินเป็นวันเดียวกัน

การจะปิดหนี้ทั้งหมดแค่งวดเดียวจำเป็นมากที่จะต้องรอเอกสารในการยืนยันการปิดหนี้ทั้งหมด เอกสารไม่จำเป็นต้องส่งมาทางไปรษณีย์อย่างเดียว ส่งทางไลน์ หรือ อีเมล์ก็ได้ แต่เอกสารต้องมีข้อความที่ชัดเจน มีผู้มีอำนาจเซ็นต์รับรองเรียบร้อยเป็นใช้ได้ เนื้อหาในเอกสารมีประมาณนี้ มียอดหนี้ทั้งหมด ส่วนลดเท่าไหร่ ยอดให้ปิดหนี้ทั้งหมดเท่าไหร่ แต่ล่ะเจ้าไม่เหมือนกัน

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107664 โดย nongthann

eakkachai เขียน: @Maiza หรือผู้รู้ รบกวนสอบถามค่ะ ว่าถ้าเราตกลงที่จะปิดยอด ต้องรอเอกสารมาก่อนมั้ยค่ะ หรือว่าพอตกลงกันแล้วก็ไปจ่ายได้เลย เพราะเห็นวันที่ออกหนังสือกับวันที่ให้ไปจ่ายเงินเป็นวันเดียวกัน

การจะปิดหนี้ทั้งหมดแค่งวดเดียวจำเป็นมากที่จะต้องรอเอกสารในการยืนยันการปิดหนี้ทั้งหมด เอกสารไม่จำเป็นต้องส่งมาทางไปรษณีย์อย่างเดียว ส่งทางไลน์ หรือ อีเมล์ก็ได้ แต่เอกสารต้องมีข้อความที่ชัดเจน มีผู้อำนาจเซ็นต์รับรองเรียบร้อยเป็นใช้ได้ เนื้อหาในเอกสารมีประมาณนี้ มียอดหนี้ทั้งหมด ส่วนลดเท่าไหร่ ยอดให้ปิดหนี้ทั้งหมดเท่าไหร่ แต่ล่ะเจ้าไม่เหมือนกัน

ให้ส่งเข้าไปที่สาขาที่เราจะเข้าไปชำระก้ได้ค่ะ เอกสารมาเงินไปค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107666 โดย jackTs

narttaya เขียน: @Maiza หรือผู้รู้ รบกวนสอบถามค่ะ ว่าถ้าเราตกลงที่จะปิดยอด ต้องรอเอกสารมาก่อนมั้ยค่ะ หรือว่าพอตกลงกันแล้วก็ไปจ่ายได้เลย เพราะเห็นวันที่ออกหนังสือกับวันที่ให้ไปจ่ายเงินเป็นวันเดียวกัน

ก็แล้วแต่คุณสิครับ

คุณจะลองเสี่ยงเป็นเหยื่อรายต่อไป...ก็ไม่ว่ากันครับ

ขอย้ำอีกครั้ง...ถ้าคุณยังไม่ได้รับหนังสือยืนยันการ

ลดหนี้ (หนังสือ Hair cut) เสียก่อน

ห้ามจ่ายโดยเด็ดขาด...!

ระวัง...ถูกหลอกให้จ่ายเงินเข้าไปเพื่อหักหนี้ในราคาเดิม(ไม่มีส่วนลด) โดยโกหกว่าจะยอมลดราคา Hair cut ให้ด้วยคำพูด หรือการรับปากกันทางโทรศัพท์ แต่แล้วก็ไม่ยอมทำ Hair cut ให้จริงๆ

มีลูกหนี้โดนหลอกมานับไม่ถ้วนแล้วนะครับ ...ขอเตือน...

สำหรับตัวอย่างหนังสือ Hair cut สามารถไปดูได้จากใน Link นี้

ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=829&Itemid=52

อ้างอิงข้อมูลจาก
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

ปล. ถ้าคุณเป็นหนี้แล้ว

แต่กลับไม่ยอมอ่านความรู้ใดๆในเว็ปๆนี้เลย

คอยตั้งหน้าตั้งตาเอาแต่ถามอย่างเพียงเท่านั้น

คุณจะไม่มีทางแก้หนี้ได้หรอกครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107667 โดย narttaya
ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108053 โดย narttaya
ตื่นเต้นจัง!! พรุ่งนี้ต้องไปศาลแล้ว ยอดหนี้พุ่งไปแสนกว่า รอดูว่าจะออกมาเป็นยังงัย

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108620 โดย Nutterrier

narttaya เขียน: ตื่นเต้นจัง!! พรุ่งนี้ต้องไปศาลแล้ว ยอดหนี้พุ่งไปแสนกว่า รอดูว่าจะออกมาเป็นยังงัย

ไปซาลมาแล้วรึยังคะ
แล้วผลเปนไงมั่งคะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108637 โดย mazza
รอฟังผลเหมือนกันค่ะ

Nutterrier เขียน:

narttaya เขียน: ตื่นเต้นจัง!! พรุ่งนี้ต้องไปศาลแล้ว ยอดหนี้พุ่งไปแสนกว่า รอดูว่าจะออกมาเป็นยังงัย

ไปซาลมาแล้วรึยังคะ
แล้วผลเปนไงมั่งคะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108887 โดย narttaya
สรุปคือ ให้ผ่อนชำระขั้นต่ำเดือนละ 1,000 บ. ภายในระยะเวลา3ปีต้องจ่ายให้หมด แต่ถ้ามีเงินก้อนสามารถโทรไปขอส่วนลดปิดบัญชีได้ค่ะ(แต่ก็ขึ้นอยู่กับเค้าว่าจะลดให้เท่าไหร่นะ)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.707 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena