อยากทราบว่าถ้าเราโดนบังคับคดีแล้ว..???

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102424 โดย karnpatu
คือตอนนี้เป็นหนี้บัตรหลายใบคะ
ใบแรกอิออน ยอด 110,000 บาท
ใบที่สองกสิกรยอด 140,000 บาท
ใบที่สามเฟริสช้อยยอด 54,000 บาท
ใบที่สี่สินเชื่อพรอมมิสยอด 85,000 บาท
ยอดรวมๆแล้ว 300,000+ แล้วคือตอนนี้ปล่อยหมดเลย หยุดส่งเลยค่ะ เพราะได้เงินเดือน 15,000 ต่อเดือนประเด็นตอนนี้ศาลเริ่มฟ้องแล้วค่ะ ฟ้องมา 3 บัตรคืออิออน,เฟริสช้อย,กสิกร
ในส่วนอิออนมีเงื่อนไขเดียวให้จ่ายเดือนละ 11,000 x 10 เดือน
เฟริสช้อยมีเงื่อนไขเดียวให้จ่ายเดือนละ 2,000 x 24 เดือน
กสิกรยังไม่รู้เงื่อนไขเพราะศาลนัด 31/5/61 สิ้นเดือนนี้
แล้วค่าใช้จ่ายต่อเดือนมีผ่อนรถ 2 คันค่ะเป็นชื่อนู๋ทั้งสองคันเลยคะ คันแรกส่ง 6,000 ต่อเดือน คันที่สองส่ง 7,300 ต่อเดือน แต่คันที่ 2 แฟนรับผิดชอบให้ค่ะ เลยส่งแค่คันเดียว นู๋กับแฟนหย่ากันแล้ว แต่ยังอยู่บ้านหลังเดียวกันคะ แล้วมีภาระคือลูกอีก 1 คนคะ คืออยากทราบว่านู๋ต้องทำยังไงต่อดีค่ะ คือไม่ใช่ว่าไม่อยากจ่ายนะค่ะ แต่ยอดที่จะจ่ายในเงือนไขที่เจ้าหนี้กำหนดมา มันสูงเกินรายได้นู่ไปแล้วค่ะ แล้วถ้าไม่จ่ายเลยแล้วโดนศาลบังคับคดีมารถที่ติดไฟแน้นอยู่จะโดนยึดมั้ยค่ะ #รบกวนผู้รู้ผู้เชี่ยวชาญมาแนะนำนู๋หน่อยคะ ขอบคุณคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102426 โดย ReFreshZzz

karnpatu เขียน: คือตอนนี้เป็นหนี้บัตรหลายใบคะ
ใบแรกอิออน ยอด 110,000 บาท
ใบที่สองกสิกรยอด 140,000 บาท
ใบที่สามเฟริสช้อยยอด 54,000 บาท
ใบที่สี่สินเชื่อพรอมมิสยอด 85,000 บาท
ยอดรวมๆแล้ว 300,000+ แล้วคือตอนนี้ปล่อยหมดเลย หยุดส่งเลยค่ะ เพราะได้เงินเดือน 15,000 ต่อเดือนประเด็นตอนนี้ศาลเริ่มฟ้องแล้วค่ะ ฟ้องมา 3 บัตรคืออิออน,เฟริสช้อย,กสิกร
ในส่วนอิออนมีเงื่อนไขเดียวให้จ่ายเดือนละ 11,000 x 10 เดือน
เฟริสช้อยมีเงื่อนไขเดียวให้จ่ายเดือนละ 2,000 x 24 เดือน
กสิกรยังไม่รู้เงื่อนไขเพราะศาลนัด 31/5/61 สิ้นเดือนนี้
แล้วค่าใช้จ่ายต่อเดือนมีผ่อนรถ 2 คันค่ะเป็นชื่อนู๋ทั้งสองคันเลยคะ คันแรกส่ง 6,000 ต่อเดือน คันที่สองส่ง 7,300 ต่อเดือน แต่คันที่ 2 แฟนรับผิดชอบให้ค่ะ เลยส่งแค่คันเดียว นู๋กับแฟนหย่ากันแล้ว แต่ยังอยู่บ้านหลังเดียวกันคะ แล้วมีภาระคือลูกอีก 1 คนคะ คืออยากทราบว่านู๋ต้องทำยังไงต่อดีค่ะ แล้วถ้าไม่จ่ายเลยแล้วโดนศาลบังคับคดีมารถที่ติดไฟแน้นอยู่จะโดนยึดมั้ยค่ะ #รบกวนผู้รู้ผู้เชี่ยวชาญมาแนะนำนู๋หน่อยคะ ขอบคุณคะ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

*** ถ้าอ่านครบแล้ว ไม่เข้าใจตรงส่วนไหนมาถามเพิ่มได้ตลอดครับ ***

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102427 โดย karnpatu
คืออ่านคร่าวๆแล้ว สรุปว่ารถที่ติดผ่อนอยู่ไม่สามารถยึดได้ใช่มั้ยค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102428 โดย ReFreshZzz

karnpatu เขียน: คืออ่านคร่าวๆแล้ว สรุปว่ารถที่ติดผ่อนอยู่ไม่สามารถยึดได้ใช่มั้ยค่ะ

อ่านให้ละเอียดครับ คำตอบอยู่ในนั้นครบถ้วนแล้วครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102429 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102430 โดย jackTs
.
ทำ Link ให้อ่านแล้ว ก็กรุณาไปอ่านด้วยนะครับ

กรุณาอ่านก่อนนะครับ

อ่านแล้วค่อยมาถาม

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.506 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena