เพิ่งมาเจอที่นี้ สอบถามแบบนี้คือ ทำสัญญานรกไปแล้วยังครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102501 โดย thanasarut
ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ หลังจากพยายามอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหลายแล้ว ทราบว่าตัวเองพลาดไปหลายอย่าง

หนี้บัตรตามรายการ ซึ่งทั้งหมด เริ่มหยุดจ่ายตั้งแต่ประมาณเดือน กพ.61
กรุงศรี visa 51,318.80
กรุงศรี first choice 66,821.67
กรุงศรี personal lone 150,734.23
กรุงศรี central 67,230.00
aeon 92,469.00
Citibank & CitiReady 309,700.00
scb speedy cash 61,300.00
scb master card 107,200.00
Standard 250,275.37
ktc 87,291.16

ภายหลังมาคำนวนเงินเดือน พบว่าติดลบ
แต่คำถามคือ ผมดันพลาดไป ทำสัญญานรก กับ เจ้าหนี้ตามข้างล่าง
โดย เค้าให้ส่งเอกสาร ที่เราเซ็น เป็น สัญญานรก พร้อมลายเซ็นเรา บัตรปชช สลิปเงิน พร้อมกับให้เรา จ่ายเข้าไปก่อน บอกว่าเป็นยอด ก่อนเข้าปรับXXX เข้าไปก่อน (ส่วนมากจะมากกว่ายอดที่คุยว่า ต่อเดือนจะเท่าไหร่ อยู่นิดหน่อย) แล้วผมดันจ่ายเข้าไปก่อนแล้ว แบบประมาณว่าให้โอนจ่ายเข้าไปก่อน พอสัญญาผ่านอนุมัติ จะแจ้งอีกที แล้วค่อยเริ่มจ่ายงวดแรก
กรุงศรี visa โอนจ่ายเข้าบัตรไป
กรุงศรี first choice โอนจ่ายเข้าบัตรไป
กรุงศรี central โอนจ่ายเข้าบัตรไป
aeon มี messenger มารับให้เซ็นพร้อมจ่ายที่ ออฟฟิสเลย
scb โอนจ่ายเข้าบัตรไป แต่บอกว่าเอกสารไม่ผ่านใบนึง ผมเลยยยังไม่ได้ส่งเพิ่ม
แบบนี้ ถือว่า ผมทำสัญญาไปเรียบร้อยแล้วป่าวครับ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102503 โดย jackTs

thanasarut เขียน: ผมดันพลาดไป ทำสัญญานรก กับ เจ้าหนี้ตามข้างล่าง
โดย เค้าให้ส่งเอกสาร ที่เราเซ็น เป็น สัญญานรก พร้อมลายเซ็นเรา บัตรปชช สลิปเงิน พร้อมกับให้เรา จ่ายเข้าไปก่อน บอกว่าเป็นยอดก่อนเข้าปรับXXX เข้าไปก่อน (ส่วนมากจะมากกว่ายอดที่คุยว่า ต่อเดือนจะเท่าไหร่ อยู่นิดหน่อย) แล้วผมดันจ่ายเข้าไปก่อนแล้ว แบบประมาณว่าให้โอนจ่ายเข้าไปก่อน พอสัญญาผ่านอนุมัติ จะแจ้งอีกที แล้วค่อยเริ่มจ่ายงวดแรก
กรุงศรี visa โอนจ่ายเข้าบัตรไป
กรุงศรี first choice โอนจ่ายเข้าบัตรไป
กรุงศรี central โอนจ่ายเข้าบัตรไป
aeon มี messenger มารับให้เซ็นพร้อมจ่ายที่ ออฟฟิสเลย
scb โอนจ่ายเข้าบัตรไป แต่บอกว่าเอกสารไม่ผ่านใบนึง ผมเลยยยังไม่ได้ส่งเพิ่ม
แบบนี้ ถือว่า ผมทำสัญญาไปเรียบร้อยแล้วป่าวครับ

สัญญา_นรก สมบูรณ์ไปแล้วครับ

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42564&Itemid=64&limitstart=0

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102509 โดย thanasarut
ถ้างั้นสอบถามเพิ่ม กรณีแบบนี้ คือ ถ้าอันไหนที่สมบูรณ์ไปแล้ว หากผมจะ หยุดจ่าย.ใหม่เพื่อ
1. เก็บสะสมเงินก้อน
2. ยังมี ตัวที่เอกสารไม่ครบ ไม่ผ่าน ไม่สมบูรณ์(scb, กรุงศรี สินเชื่อ) และ บางใบไม่มี ให้ปรับอยู่แล้ว (standard, ktc)
3. เอาเงินเก็บจากข้อ 1 มาต่อรอง เพื่อขอ HC แบบนี้ จะได้มั้ยครับ
4. คือจริงๆอาจจะไม่เข้าใจละเอียดที่ว่า การที่เราทำสัญญา ไปแล้ว ทำให้เราเสียเปรียบตรง เค้าเปลี่ยนดอกเบี้ยเป็น 13-15% แทนไปแล้ว เวลาถ้าเราจะต่อรอง HC ก็จะได้ราคาไม่งาม ใช่หรือเปล่าครับ แล่วมันจะต่อรองได้ประมาณเท่าไหร่ ข้อเสียคือตรงส่วนนี้ใช่มั้ยครับ
5. ผมควรเก็บเงินก้อนไว้จ่าย ใบที่จะฟ้องก่อนหรือเปล่า(เห็นที่อ่านมาพบว่า citi ยอดสูงด้วย จะฟ้องเร็ว แค่ 5เดือนเอง) หรือ ยังไงก็ติดคิวฟ้องหนี้นาน (ที่อยู่ผมอยู่ฉะเชิงเทรา พยายาข้อมูลจากเว็บศาลแต่ไม่รู้ว่าจะดูยังไงว่ามีคดีวิ.ผู้บริโภค/วิ.แพ่ง รอนานมั้ย) หรือว่าปิดไอที่ทำสัญญาไปก่อนแล้วเลยครับ
6. อ้อ แล้วการที่เราผิดสัญญาที่ทำใหม่ ก็คือ มันจะเข้าสู่กระบวนการขั้นตอนปกติ ที่โทรทวงหนักๆ ช่วงขาดส่งเดือนที่ 1,2,3 แรก แล้วก็เราเสียเปรียบตรงดอกเบี้ยใหม่ที่เค้าคิดตาม ธปท. (13หรือ 14 หรือ 15นะครับ) แล้วแบบนั้นใช่มั้ยครับ

ขอโทษนะครับที่ถามวนไปวนมา

ขอบคุณมากครับ คุณ anakin ที่รีบตอบ กังวลใจมากเพราะ ตอนนี้ลูกกำลัเพิ่งเข้าเรียนด้วย ภาระที่บ้านเยอะ ไม่อยากให้ลูกๆลำบากเพราะเราเอง

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102516 โดย ReFreshZzz

thanasarut เขียน: ถ้างั้นสอบถามเพิ่ม กรณีแบบนี้ คือ ถ้าอันไหนที่สมบูรณ์ไปแล้ว หากผมจะ หยุดจ่าย.ใหม่เพื่อ
1. เก็บสะสมเงินก้อน
2. ยังมี ตัวที่เอกสารไม่ครบ ไม่ผ่าน ไม่สมบูรณ์(scb, กรุงศรี สินเชื่อ) และ บางใบไม่มี ให้ปรับอยู่แล้ว (standard, ktc)
3. เอาเงินเก็บจากข้อ 1 มาต่อรอง เพื่อขอ HC แบบนี้ จะได้มั้ยครับ
4. คือจริงๆอาจจะไม่เข้าใจละเอียดที่ว่า การที่เราทำสัญญา ไปแล้ว ทำให้เราเสียเปรียบตรง เค้าเปลี่ยนดอกเบี้ยเป็น 13-15% แทนไปแล้ว เวลาถ้าเราจะต่อรอง HC ก็จะได้ราคาไม่งาม ใช่หรือเปล่าครับ แล่วมันจะต่อรองได้ประมาณเท่าไหร่ ข้อเสียคือตรงส่วนนี้ใช่มั้ยครับ
5. ผมควรเก็บเงินก้อนไว้จ่าย ใบที่จะฟ้องก่อนหรือเปล่า(เห็นที่อ่านมาพบว่า citi ยอดสูงด้วย จะฟ้องเร็ว แค่ 5เดือนเอง) หรือ ยังไงก็ติดคิวฟ้องหนี้นาน (ที่อยู่ผมอยู่ฉะเชิงเทรา พยายาข้อมูลจากเว็บศาลแต่ไม่รู้ว่าจะดูยังไงว่ามีคดีวิ.ผู้บริโภค/วิ.แพ่ง รอนานมั้ย) หรือว่าปิดไอที่ทำสัญญาไปก่อนแล้วเลยครับ
6. อ้อ แล้วการที่เราผิดสัญญาที่ทำใหม่ ก็คือ มันจะเข้าสู่กระบวนการขั้นตอนปกติ ที่โทรทวงหนักๆ ช่วงขาดส่งเดือนที่ 1,2,3 แรก แล้วก็เราเสียเปรียบตรงดอกเบี้ยใหม่ที่เค้าคิดตาม ธปท. (13หรือ 14 หรือ 15นะครับ) แล้วแบบนั้นใช่มั้ยครับ

ขอโทษนะครับที่ถามวนไปวนมา

ขอบคุณมากครับ คุณ anakin ที่รีบตอบ กังวลใจมากเพราะ ตอนนี้ลูกกำลัเพิ่งเข้าเรียนด้วย ภาระที่บ้านเยอะ ไม่อยากให้ลูกๆลำบากเพราะเราเอง

*** อ่านเพิ่มเติมลิ้งค์ ด้านล่างนะครับ จะได้เข้าใจมากขึ้น ***

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

*** อ่านแล้วไม่เข้าใจตรงไหน มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ ***

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102528 โดย thanasarut
ขอบคุณครับ ReFreshZzz ที่ชี้เป้าให้
เฮ่อ อ่านแล้วท้อใจเลย น่าจะมาอ่านเจอเร็วกว่านี้ จะได้ไม่เสียรู้ข้อกฏหมายของ เจ้านี้จอมเอาเปรียบทั้งหลาย ที่มีกลเม็ดมากมาย
สรุปไอที่ทำสัญญาใหม่ไปแล้วสำเร็จไปแล้ว ผมมีทางเลือกมั้ยครับ
1. ยอมจ่ายเสียตามสัญญา เพราะถ้าผมไม่จ่าย ยังไงก็สู้คดี หรือขอต่อรอง ก็ไม่ได้แล้วอยู่ดี แพ้วันยังค่ำ
2. ถ้าผมไม่มีจ่ายหรือจ่านไม่ไหว เค้าก็ฟ้องไวอยู่ดี ปถมเอาสัญญาใหม่มาเป็นหลักฐานฟ้องด้วย ไม่จ่ายก็ไปถึงบังคับคดี อายัดเงินเดือน/ยึดทรัพย์ ซึ่งคงใข้เวลาไม่นาน แล้วคิวรอศาลก็ไม่น่านานหรือเปล่าครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102541 โดย ReFreshZzz

thanasarut เขียน: ขอบคุณครับ ReFreshZzz ที่ชี้เป้าให้
เฮ่อ อ่านแล้วท้อใจเลย น่าจะมาอ่านเจอเร็วกว่านี้ จะได้ไม่เสียรู้ข้อกฏหมายของ เจ้านี้จอมเอาเปรียบทั้งหลาย ที่มีกลเม็ดมากมาย
สรุปไอที่ทำสัญญาใหม่ไปแล้วสำเร็จไปแล้ว ผมมีทางเลือกมั้ยครับ
1. ยอมจ่ายเสียตามสัญญา เพราะถ้าผมไม่จ่าย ยังไงก็สู้คดี หรือขอต่อรอง ก็ไม่ได้แล้วอยู่ดี แพ้วันยังค่ำ
2. ถ้าผมไม่มีจ่ายหรือจ่านไม่ไหว เค้าก็ฟ้องไวอยู่ดี ปถมเอาสัญญาใหม่มาเป็นหลักฐานฟ้องด้วย ไม่จ่ายก็ไปถึงบังคับคดี อายัดเงินเดือน/ยึดทรัพย์ ซึ่งคงใข้เวลาไม่นาน แล้วคิวรอศาลก็ไม่น่านานหรือเปล่าครับ

ถ้างั้น อ่านเพิ่มเติมครับ ต่อจากเมื่อวาน คุณจะเข้าใจสถานการณ์ดีขึ้นครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

*** อ่านแล้วไม่เข้าใจตรงไหน มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ ***

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.481 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena