ให้ศาลตัดสินให้ จะต้องจ่ายเป็นก้อนเท่านั้นหรือเปล่าค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102515 โดย monyo123
วันนี้ไปศาล ยอดเงิน 53,000 แต่ไกล่เกลี่ยไม่ได้ เพราะเค้าจะให้เริ่มจ่ายสิ้นเดือนเลย เดือนละ 2500 เราเลยให้ศาลพิพากษาให้ ศาลถามแค่ว่า ไม่สู้ใช่ไหม เดี๋ยวศาลดูให้ แค่นี้เองที่ศาลบอก เราเลยบอกไปว่ากำลังตกงาน เพื่อให้ศาลช่วยพิจารณา หลักฐานก็มีเตรียมไปเผื่อยื่น แต่ศาลเหมือนไม่ยอมฟังอะไรเลย แถมมองหน้ากันแล้วยิ้มอีกต่างหาก
ส่วนด้านทนายแบงค์ ก็บอกว่า ถ้าขึ้นศาล ศาลจะบังคับให้จ่ายเป็นก้อนเต็มจำนวน พร้อม ดอกเบี้ย (15%) ค่าธรรมเนียม ค่าปรับ ค่าศาล
เลยอยากรู้ว่าถ้าให้ศาลตัดสิน จะต้องจ่ายเป็นก้อน แบบที่ทนายบอกหรือเปล่า เพราะเรามีอีกหลายบัตรที่รอฟ้อง และไม่รู้จะปรึกษาใครดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102517 โดย ReFreshZzz

monyo123 เขียน: วันนี้ไปศาล ยอดเงิน 53,000 แต่ไกล่เกลี่ยไม่ได้ เพราะเค้าจะให้เริ่มจ่ายสิ้นเดือนเลย เดือนละ 2500 เราเลยให้ศาลพิพากษาให้ ศาลถามแค่ว่า ไม่สู้ใช่ไหม เดี๋ยวศาลดูให้ แค่นี้เองที่ศาลบอก เราเลยบอกไปว่ากำลังตกงาน เพื่อให้ศาลช่วยพิจารณา หลักฐานก็มีเตรียมไปเผื่อยื่น แต่ศาลเหมือนไม่ยอมฟังอะไรเลย แถมมองหน้ากันแล้วยิ้มอีกต่างหาก
ส่วนด้านทนายแบงค์ ก็บอกว่า ถ้าขึ้นศาล ศาลจะบังคับให้จ่ายเป็นก้อนเต็มจำนวน พร้อม ดอกเบี้ย (15%) ค่าธรรมเนียม ค่าปรับ ค่าศาล
เลยอยากรู้ว่าถ้าให้ศาลตัดสิน จะต้องจ่ายเป็นก้อน แบบที่ทนายบอกหรือเปล่า เพราะเรามีอีกหลายบัตรที่รอฟ้อง และไม่รู้จะปรึกษาใครดี

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102521 โดย monyo123
ขอบคุณค่ะ แต่อ่านมาหมดแล้ว และทำตามขั้นตอนที่ 3 คือไกล่เกลี่ยไม่ได้ และให้ศาลตัดสิน แต่จากที่ไปศาลมาดูเหมือนศาลไม่ได้เมตตาเราเลย และจากที่หาอ่านเจอแค่ว่า ศาลพิพากษา และให้จ่ายเป็นก้อน ไม่มีแบบผ่อนชำระอาจจะมี ลดดอกเบี้ย ค่าปรับต่างๆให้ แต่ถ้าจ่ายเป็นก้อน เรายังไม่ไหว และตกงานอีก ถ้าเป็นแบบนี้เรายอมไกล่เกลี่ย โดยที่ เงินอาจจะยังไม่พอจ่ายจะดีกว่าหรือป่าวค่ะ ที่เรายังไม่ยอมไกล่เกลี่ย เพราะมีตัวอื่นรอขึ้นศาลเหมือนกันค่ะ ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102522 โดย ReFreshZzz

monyo123 เขียน: ขอบคุณค่ะ แต่อ่านมาหมดแล้ว และทำตามขั้นตอนที่ 3 คือไกล่เกลี่ยไม่ได้ และให้ศาลตัดสิน แต่จากที่ไปศาลมาดูเหมือนศาลไม่ได้เมตตาเราเลย และจากที่หาอ่านเจอแค่ว่า ศาลพิพากษา และให้จ่ายเป็นก้อน ไม่มีแบบผ่อนชำระอาจจะมี ลดดอกเบี้ย ค่าปรับต่างๆให้ แต่ถ้าจ่ายเป็นก้อน เรายังไม่ไหว และตกงานอีก ถ้าเป็นแบบนี้เรายอมไกล่เกลี่ย โดยที่ เงินอาจจะยังไม่พอจ่ายจะดีกว่าหรือป่าวค่ะ ที่เรายังไม่ยอมไกล่เกลี่ย เพราะมีตัวอื่นรอขึ้นศาลเหมือนกันค่ะ ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

- ศาลท่านมีความเมตตา เป็นอย่างมากอยู่แล้วครับ แต่คุณอาจจะไม่เข้าใจ
- ศาลท่านพิพากษาตามโจทก์ฟ้องครับ ซึ่ง ไม่ว่าจะเป็น เงินต้น ค่าฤชา ค่าธรรมเนียมศาล นั้น ซึ่งศาลท่านเข้าไปยุ่งไม่ได้ครับ
- ศาลท่านสามารถที่จะทำการลดดอกเบี้ยให้ท่านได้ ในกรณี ท่านร้องขอความเมตตา หรือไม่ก็ตาม ซึ่งโดยปกติ ดอกเบี้ยตามกฏหมาย จะอยู่ที่ 15% ต่อปี (แต่เจ้าหนี้ส่วนใหญ่ จะฟ้องที่ 20-28% ต่อปี)
- ถ้าคุณเห็นว่าไม่เป็นทำ คุณสามารถสู้คดีได้ครับ แต่การสู้คดีนั้น คุณต้องใช้บริการทนายครับ เพื่อเขียนคำให้การในการสู้คดีครับ

*** อ่านลิ้งค์ ด้านล่าง เพื่อคุณจะได้เข้าใจอะไร ๆ มากขึ้นครับ ***

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

แนวทางรับมือเมื่อได้รับหมายศาลแบบบ้านๆ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=40205&Itemid=64

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาลด้วยตัวเองเพียงลำพัง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8372&Itemid=64

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

*** อ่านแล้ว ไม่เข้าใจ หรือ สงสัยตรงส่วนไหน มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ ***

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102525 โดย peerayut856
ผมก็ตกงาน รอหมายศาล เหมือนกันครับ หนี้หลายบัตร รวมแล้ว เกือบ3แสน เครียดเลย เพราะแม่ม่ป่วยต้องใช้เงินเยอะ ที่บ้านไม่มีทรัพย์สินเลย

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102527 โดย monyo123
รบกวนสอบถามแบบนี้ดีกว่าค่ะ
เราเข้าไปนั่งรออยู่ในห้องบังลัง และศาลท่านได้มีการเรียกชื่อแล้ว
ศาล : จะสู้คดีไหม
เรา :ไม่สู้ค่ะ
ศาล : เดี๋ยวศาลพิจารณาให้ พร้อมเตรียมเก็บคดีเรา
เรา : อยากจะรบกวนให้ศาลช่วยพิจารณา เรื่อง ดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียม ค่าปรับ เพราะตอนนี้เราตกงาน
ศาล : เดี๋ยวศาลพิจารณาให้

หลังจากนั้นทนายจึงเอาเอกสารมาให้เซนต์ ต่อหน้าศาล
1. เป็นเอกสาร ปึกใหญ่ๆข้อความที่ประทับว่าให้ปฏิบัติตามคำพิพากษาภายใน 15 วัน
2 . เป็นเอกสารว่าเรามาศาลจริง

แบบนี้คือรอให้ศาลพิพากษา อย่างเดียวใช่ไหมค่ะ แล้วศาลท่านจะพิพากษาให้เราจ่ายเป็นก้อนไหมค่ะ เพราะเราไม่มีเงินก้อน และตกงาน
ถ้าเรื่องถึงกรมบังคับคดี เรากลัวเค้าจะมายึดบ้าน เพราะบ้านเป็นการกู้ร่วม กับแม่ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบให้กระจ่างด้วยค่ะ เราหาอ่านมาหลายกระทู้แล้ว เจอแต่ หลังให้ศาลตัดสิน จะเจอแบบจ่ายหนี้ด้วยเงินก้อนเดียว

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102542 โดย ReFreshZzz

monyo123 เขียน:
แบบนี้คือรอให้ศาลพิพากษา อย่างเดียวใช่ไหมค่ะ

ใช่ครับ

monyo123 เขียน: แล้วศาลท่านจะพิพากษาให้เราจ่ายเป็นก้อนไหมค่ะ

พิพากษาจ่าย ตามที่โจทก์ฟ้องครับ คำพิพากษาจะออกภายใน 30-45 วัน นับจากวันที่มีการพิพากษาคดี

monyo123 เขียน: เพราะเราไม่มีเงินก้อน และตกงาน
ถ้าเรื่องถึงกรมบังคับคดี เรากลัวเค้าจะมายึดบ้าน เพราะบ้านเป็นการกู้ร่วม กับแม่ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบให้กระจ่างด้วยค่ะ

อ่านกระทู้ที่ผมให้สิครับ อ่านให้ละเอียด ไม่เข้าใจตรงไหนมาถาม แต่ควรอ่านก่อน ไม่ใช่เอาแต่ถาม ช่วยตัวเองนิดนึงครับ ไม่ได้ห้าม ว่าไม่ให้ถาม

monyo123 เขียน:
เราหาอ่านมาหลายกระทู้แล้ว เจอแต่ หลังให้ศาลตัดสิน จะเจอแบบจ่ายหนี้ด้วยเงินก้อนเดียว

คุณอ่านกระทู้ที่ผมให้สิครับ ท่านประธานชมรม ได้กลั่นกรองให้ทุกท่านแล้ว แทบจะไม่ต้องไปอ่านที่ไหนอีกเลย

*** อ่านแล้ว ไม่เข้าใจ หรือ สงสัยตรงส่วนไหน มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ ***

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102780 โดย monyo123
ต่อจากที่ตั้งกระทู้ค่ะ วันนี้ได้รับคำสั่งพิพากษาจากศาลแล้วค่ะ สรุปเป็นตามที่ทนายพูดทุกอย่างค่ะ ศาลท่านไม่ได้เมตตาเราเลยค่ะ รบกวนผู้รู้แนะนำวิธีการจ่ายเงินให้หน่อยค่ะ อ่านแล้วงงภาษากฏหมายค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102785 โดย ReFreshZzz

monyo123 เขียน: สรุปเป็นตามที่ทนายพูดทุกอย่างค่ะ ศาลท่านไม่ได้เมตตาเราเลยค่ะ

คุณจะให้ศาลท่านเมตตาอะไรคุณครับ ก็ในเมื่อ คำพิพากษาถูกต้องถูกอย่าง ดอกเบี้ย ก็ไม่เกิน 15% ต่อปีตามกฏหมาย กำหนด (ศาลท่านก็เมตตา ตามที่เห็นสมควรครับ)
- เงินต้น ศาลท่านไม่สามารถลดให้ได้อยู่แล้วครับ
- ส่วนค่า ฤชา ค่า ทนาย ก็เป็นไปตามนั้น

monyo123 เขียน: รบกวนผู้รู้แนะนำวิธีการจ่ายเงินให้หน่อยค่ะ อ่านแล้วงงภาษากฏหมายค่ะ

- การจ่ายเงิน คุยกับเจ้าหนี้ของคุณครับ แล้วตกลงการจ่าย ถ้าคุณมีเงินที่สามารถจะจ่ายคืนเจ้าหนี้ได้ ทุกอย่างก็จบลงด้วยดีครับ แต่ถ้าไม่ ก็จะเข้าสู่กระบวนการของการบังคับคดีต่อไป

กลับไปอ่านกระทู้ที่ผมได้ให้ไว้ครับ คุณจะเข้าใจเอง

ถ้าอ่านแล้ว ไม่เข้าใจตรงไหนค่อยมาถามเพิ่มให้ตรงประเด็นครับ

ประกาศ : สอนอบรม"ฟรี" วิธีแก้ไขปัญหาหนี้ ที่อิมแพ็ค เมืองทองธานี วันเสาร์ที่ 7/ก.ค./61
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46036&Itemid=64&limitstart=20

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.534 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena