ยอดหนี้รวมของอีซี่คือ1.5แสนบาท..จนท.โทรกล่อมทุกวันๆๆๆๆ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102886 โดย thida28
:wake: สวัสดีค่ะ จดๆจ้องๆมานานแล้วค่ะ ว่าจะเข้ามาเยี่ยมเว็บไซต์นี่้ แนะนำตัวก่อนค่ะ ชื่อกุ้งค่ะ
ตอนนี้ติดหนี้บัตรครบทุกบัตร เพราะเอาไปลงทุนงานเกษตรและหมุนเวียนส่วนตัว งานบางอย่างก็ได้กำไร แต่หลายอย่างที่ยังไม่คืนทุนและยังไม่ได้กำไร :sweat:

ตอนนี้ ค้างยอดอีซี่มาครบ2งวดค่ะ มีจนท.โทรมาวันละ4ครั้ง โทรจนถึง20.00นของทุกวันเว้นวันหยุดราชการ
.....กุ้งได้ศึกษาข้อมูลจากเว็บไซต์นี้....จึงพยายามเก็บข้อมูลและรอเวลาแก้ไขตามที่เว็บนี้และเพื่อนๆที่ประสบการณ์จริงมาใช้ค่ะ...

แต่มีคำถามคาใจที่จนท.บอกว่า....เนื่องจากยอดอนุมัติคือ144700บ.แต่รวม ณ ปัจจุบันกลายเป็น15x,xxxบาทซะแล้ว......ฉะนั้นหากเราไม่จ่าย....จนถึงเวลาที่สมควร(นานเป็นปีๆ)...กุ้งจะมีโอกาสได้ลดหนี้เหลือจ่ายเป็นหลักหมื่นบาทเช่นเพื่อนๆไหมคะ????? :pray:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102890 โดย ReFreshZzz

thida28 เขียน: :wake: สวัสดีค่ะ จดๆจ้องๆมานานแล้วค่ะ ว่าจะเข้ามาเยี่ยมเว็บไซต์นี่้ แนะนำตัวก่อนค่ะ ชื่อกุ้งค่ะ
ตอนนี้ติดหนี้บัตรครบทุกบัตร เพราะเอาไปลงทุนงานเกษตรและหมุนเวียนส่วนตัว งานบางอย่างก็ได้กำไร แต่หลายอย่างที่ยังไม่คืนทุนและยังไม่ได้กำไร :sweat:

ตอนนี้ ค้างยอดอีซี่มาครบ2งวดค่ะ มีจนท.โทรมาวันละ4ครั้ง โทรจนถึง20.00นของทุกวันเว้นวันหยุดราชการ
.....กุ้งได้ศึกษาข้อมูลจากเว็บไซต์นี้....จึงพยายามเก็บข้อมูลและรอเวลาแก้ไขตามที่เว็บนี้และเพื่อนๆที่ประสบการณ์จริงมาใช้ค่ะ...

แต่มีคำถามคาใจที่จนท.บอกว่า....เนื่องจากยอดอนุมัติคือ144700บ.แต่รวม ณ ปัจจุบันกลายเป็น15x,xxxบาทซะแล้ว......ฉะนั้นหากเราไม่จ่าย....จนถึงเวลาที่สมควร(นานเป็นปีๆ)...กุ้งจะมีโอกาสได้ลดหนี้เหลือจ่ายเป็นหลักหมื่นบาทเช่นเพื่อนๆไหมคะ????? :pray:

สิ่งที่คุณอยากรู้ อยู่ในกระทู้ลิ้งค์ด้านล้างครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102891 โดย thida28

ReFreshZzz เขียน:

thida28 เขียน: :wake: สวัสดีค่ะ จดๆจ้องๆมานานแล้วค่ะ ว่าจะเข้ามาเยี่ยมเว็บไซต์นี่้ แนะนำตัวก่อนค่ะ ชื่อกุ้งค่ะ

สิ่งที่คุณอยากรู้ อยู่ในกระทู้ลิ้งค์ด้านล้างครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

:สู้ๆ: ขอบคุณค่ะ จะทำใจให้เข็มแข็งและไปต่อค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103066 โดย thida28
รายงานสถานการณ์ ณ วันนี้ค่ะ จนท.โทรใมาทุกวัน

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103088 โดย Pheonix
หยุดแล้ว หยุดเลย ห้ามจ่ายต่อเป็นอันขาด
เพราะการที่หยุดชำระหนี้ พฤติการณ์ดังกล่าวถือว่าสัญญาเลิกต่อกันแล้่ว โจทก์ไม่อาจอาศัยข้อตกลงตามสัญญาที่เลิกแล้ว เรียกเก็บดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินรวมกันในอัตราร้อยละ 28 ต่อปี จากลูกหนี้ได้ ถือเป็นเบี้ยปรนับที่สูงเกินส่วนเป็นอันมาก ศาลมีอำนาจปรับลดลงให้ได้ตามที่ศาลเห็นสมควร ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 383 ศาลอาจปรับลดลงเหลือ 12% ก็จะมีโอกาสหมดหนี้
ดอกเบี้ย 28% ผ่านไป 5 ปี เท่ากับดอกเบี้ย 140% โหดมากครับ ทางออกเดียว คือเลิกเล่นเกมนี้

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103133 โดย temtem
เอาใจช่วยค่ะ เรายอดแค่2หมื่นก็ยังโทรตามน่าดู แต่ก็บอกไปว่าไม่มีๆ จนเค้าก็บอกเองเลยว่าเราก็ไม่สามารถบังคับให้จ่ายได้ แต่เพื่อประโยชน์ของคุณลูกค้า บลาๆๆ ตามสไตล์น่ะค่ะ
:สู้ๆ:

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103290 โดย thida28

Pheonix เขียน: หยุดแล้ว หยุดเลย ห้ามจ่ายต่อเป็นอันขาด
เพราะการที่หยุดชำระหนี้ พฤติการณ์ดังกล่าวถือว่าสัญญาเลิกต่อกันแล้่ว โจทก์ไม่อาจอาศัยข้อตกลงตามสัญญาที่เลิกแล้ว เรียกเก็บดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินรวมกันในอัตราร้อยละ 28 ต่อปี จากลูกหนี้ได้ ถือเป็นเบี้ยปรนับที่สูงเกินส่วนเป็นอันมาก ศาลมีอำนาจปรับลดลงให้ได้ตามที่ศาลเห็นสมควร ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 383 ศาลอาจปรับลดลงเหลือ 12% ก็จะมีโอกาสหมดหนี้
ดอกเบี้ย 28% ผ่านไป 5 ปี เท่ากับดอกเบี้ย 140% โหดมากครับ ทางออกเดียว คือเลิกเล่นเกมนี้

ขอบคุณค่ะ...ไม่ได้คิดถึงตรงดอกเบี้ยกับค่าธรรมเนียมรวม28%
จำได้ว่า รัฐกำหนดไม่ถึง แต่เพราะความโง่ส่วนตัวไม่สู้ของตัวเอง
ถึงได้ถลำลึกไปเช่นนี้...ตอนนี้ปรับวิธีเอาชนะหนี้ตามกระทู้ในเว็บนี้แนะแล้วค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103296 โดย luk20036
สู้ๆครับ ซักวันต้องหมดหนี้ครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103348 โดย thida28
จนท.ทวงหนี้อี..โทรมาทุกวัน วันละ4ครั้งจนถึง20.00น.
เริ่มทวงตั้งแต่เวลา 8.30น.เว้นวันอาทิตย์วันเดียวค่ะ
และสดๆร้อนๆ...ผญ.โทรมา..่พูดจากเหน็บแนม ด่าเราไฟแลบ!!เราเลยปล่อยให้เธอพูดคนเดียว
ตัวอย่างบทสนทนา
จนท. : ขอสายคุณ..
เรา : กำลังพูดค่ะ
จนท.:ทำไมไม่จ่ายเงินคะ รู้มั๊ยว่าต้องจ่ายเป็นงวดๆนี่เราให้โอกาสคุณ...พูดๆๆๆๆแล้วถามกลับว่า..
ทำไมคุณไม่ตอบห๊า???
เรา : เราตอบแล้วคุณก็บอกว่าไม่ใช่ คำตอบของเรา คุณบอกว่านั่นมันเรื่องของคุณ!!...แล้วคุณจะมาถามเราอีกทำไม?(ว่ะ) จบแล้ววางทันที
จากนั้น เธอก็โทรมาอีก 3-4สายติดๆกัน โทรมาเราก็รับ แล้วให้พูดคนเดียว ฐานะด่าเราเยอะ ด่าเยอะจนเราจำไม่ได้ เฮ้อ........ไม่มีใครอยากเป็นหนี้ แค่ขอเวลาHairCutว้อยยยยยยยยยย :No:

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103361 โดย thida28
จนท.อี..โทรมาทุกวัน อีกเช่นเคย....นัดหมายให้มาจ่ายตัง
:pray: เฮ้อ...บอกว่ากำลังหา...เธอก็บอกว่า..พูดว่าหาๆ หาเงินทุกทีแต่ไม่เคยได้จ่ายจริงๆ :No:
บอกว่า...เคยไม่มีเงินไหมล่ะตัวเอง...เธอบอกก็เคย แต่ไม่ใช่เรื่องของเธอ!! :vomit:
จริงๆคิดว่า เธอไม่เข้าใจชีวิต เธอจะแดกดันเราให้ได้ก็พอใจแล้วตบท้ายด้วยว่า...อาชีพเงินเดือนแพงๆอย่างเรา น่าจะหาเงินได้ :shy: สาระพัดที่เธอจะหามาว่า :cry2:

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103368 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง

ลุ้นช่วยกัน...หยุดจ่าย Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43901&Itemid=64&limitstart=0

ผมจะสู้ Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42232&Itemid=64&limitstart=0

ใครเป็นหนี้ยูเทะบ้างค่ะ เค้าตะฟ้องเร็วไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43057&Itemid=64&limitstart=0

ขอคำปรึกษา เรื่อง หนี้บัตรยูมะพลัสค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44227&Itemid=64

มือใหม่มากๆๆๆ ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับ ยูเมะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44975&Itemid=64&limitstart=0

สรุป ยอด 94,346 ปิดจบที่ 20,000 ลดไป 74,346 คิดเป็นส่วนลดประมาณ 78%
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45009&limitstart=60&Itemid=64#94757

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: thida28

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103369 โดย jackTs
.
สักวาว่าด้วยเรื่องการทวงหนี้

เขียนจากประสบการณ์ชีวิตจริงของ คุณหมูสมิง
debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=1780&view=flat&catid=2

อ้างอิงข้อมูลจาก
อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้โต้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1301&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: thida28

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103378 โดย thida28
ตอนนี้อีซี่เงียบไป ที่ตามจี้สุดๆและพูดวกวนแถมแดกดันสุดๆคือ อีออน..โทรยกเว้นวันอาทิตย์นอกนั้นโทรตลอด วันละ4เวลา เผลอไม่รับ แม่จะโทรรัวๆ..
อธิบายยังไง แม่จะถามว่า ...จ่ายเมื่อไหร่ จ่ายตอนไหน ทำไมไม่จ่าย อาชีพอย่างคุณน่าจะยืมใครได้ง่าย?
......สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :hurt:

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103397 โดย mon-s.
สู้ครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:
ของผม 2 วัน 60 สาย โชคดีที่ใช้โทรศัพท์ 2 เครื่อง ไม่งั้นปวดหัวเลย

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103401 โดย thida28

mon-s. เขียน: สู้ครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:
ของผม 2 วัน 60 สาย โชคดีที่ใช้โทรศัพท์ 2 เครื่อง ไม่งั้นปวดหัวเลย

ขอบคุณค่ะ วันนีเงียบตั้งแต่8.30น. เป็นอะไรที่แปลก พรุ่งนี้เธอคงโทรมาจิกเป็นปกติสุขค่ะ
มีจนท.หญิงอยู่คนหนึ่งที่ชอบแดกดันตลอด ก่อน19.00นมีอีกคนที่รับเวรทวงเงิน เราเลยขอยืมเงินเธอไปจ่ายแค่5นาทีแล้วโอนกลับ เธอไม่ยอม บอกว่าเราไม่น่าเชื่อถือ เพราะขนาดระบบอี...เรายังไม่จ่าย ก็แหม เราได้ยินว่าเธอให้หายิมใครก็ได้ เลยยืมเธอดูน่ะจ้ะ..........สู้ๆหาเงินโป๊ะหนี้ก่อน :psy:

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103434 โดย thida28
วันนี้รับโทรทั้งวัน
พรอมิสยอด6x,xxxบ
Firstchoice 5x,xxxบ
Citi1xx,xxxบ
....เฮ้อ รอเก็บเงินHaircutเด้อค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103935 โดย thida28
อัพเพทข้อมูลของวันนี้
รับโทรศัพท์จากทุกเจ้าหนี้ ตั้งแต่เวลา8.20น.เป็นต้นมาถึงเกือบเที่ยงวัน
KTจะส่งฟ้อง ยอด2บัตร1.7แสนบาท แม้จะโปะหนี้ทั้งหมด ดอกเบี้ยก็วิ่งรายวัน ส่วนลดนิดนึง
Citi เสนอส่วนลด30%หากโปะหนี้
อี..โทรมาสั่งสอนตามปกติ บอกเป็นหนี้แล้วไม่จ่าย จะให้อี...คิดเช่นไร หาเงินก็ไม่เคยหาได้แล้วจะให้อี...มองคุณว่าเช่นไร ขอส่วนลด เธอบอกมีลดให้107บาท เลยปล่อยวางก่อนค่ะ :เฮ้อ:
....เฮ้อ หนักใจทีKTไม่มีลดเลย

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103974 โดย jackTs
.
วิธีพิจารณาการชำระหนี้แบบ Haircut
ควรเอาเงินไปจ่าย Haircut กับเจ้าหนี้รายที่มันให้ส่วนลดหนี้กับเรา แบบเยอะๆเอาไว้ก่อน...ส่วนรายไหนที่มันเขี้ยวมากๆ(ให้ส่วนลดน้อย) ก็ปล่อยให้มันรอต่อไป หรือไม่ก็ปล่อยให้มันฟ้องศาลไปเลย แล้วค่อยไปทำเรื่องขอผ่อนต่อกันใหม่ที่ชั้นศาลอีกครั้ง
และถ้าหากเมื่อใดที่เราเก็บตังค์จนมีเงินก้อนได้อีกครั้ง ก็ค่อยมาเจรจาทำ Haircut กันใหม่ ถึงแม้ลูกหนี้อย่างเราจะถูกหมายศาลฟ้องแล้ว และกำลังอยู่ในระหว่างขอผ่อนอยู่ ตามข้อตกลงในสัญญาขอผ่อน ที่เราเคยเซ็นต์เอาไว้ต่อหน้าศาลก็ตาม...ก็ยังสามารถขอทำ Hair cut ได้อยู่

และถ้ายิ่งเป็น KTC ด้วยแล้ว กลับได้ราคา Hair cut ในระหว่างที่ยังผ่อนอยู่ตามข้อตกลงในชั้นศาล งามกว่าตอนที่จะก่อนถูกมันฟ้องศาลเสียอีก

อย่าลืมนะครับว่า

Haircut สามารถทำได้ตลอดชีพ

.

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103985 โดย thida28

นกกระจอกเทศ เขียน: .
วิธีพิจารณาการชำระหนี้แบบ Haircut
ควรเอาเงินไปจ่าย Haircut กับเจ้าหนี้รายที่มันให้ส่วนลดหนี้กับเรา แบบเยอะๆเอาไว้ก่อน...ส่วนรายไหนที่มันเขี้ยวมากๆ(ให้ส่วนลดน้อย) ก็ปล่อยให้มันรอต่อไป หรือไม่ก็ปล่อยให้มันฟ้องศาลไปเลย แล้วค่อยไปทำเรื่องขอผ่อนต่อกันใหม่ที่ชั้นศาลอีกครั้ง
และถ้าหากเมื่อใดที่เราเก็บตังค์จนมีเงินก้อนได้อีกครั้ง ก็ค่อยมาเจรจาทำ Haircut กันใหม่ ถึงแม้ลูกหนี้อย่างเราจะถูกหมายศาลฟ้องแล้ว และกำลังอยู่ในระหว่างขอผ่อนอยู่ ตามข้อตกลงในสัญญาขอผ่อน ที่เราเคยเซ็นต์เอาไว้ต่อหน้าศาลก็ตาม...ก็ยังสามารถขอทำ Hair cut ได้อยู่

และถ้ายิ่งเป็น KTC ด้วยแล้ว กลับได้ราคา Hair cut ในระหว่างที่ยังผ่อนอยู่ตามข้อตกลงในชั้นศาล งามกว่าตอนที่จะก่อนถูกมันฟ้องศาลเสียอีก

อย่าลืมนะครับว่า

Haircut สามารถทำได้ตลอดชีพ

...............ว้าวๆ :ลั่ลล้า: ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากๆค่ะ....ที่จี้จุดเคล็ดไม่ลับนี้ให้ค่ะ....ตอนนี้กำลังเร่งขายต้นไม้ที่ตัวเองทำเป็นอาชีพเสริมช่วยปิดหนี้ค่ะ เพราะส่วนหนึงของหนี้ที่ล้นคือเอาเงินมาซื้อต้นไม้แล้วขยายเพื่อขายต่อ รายได้จากอาชีพเสริมนี้ก็ดีค่ะ แต่กลไกการตลาดก็ทำให้ขายได้น้อยลง :hurt:
.....จะพยายามบีบตัวเองให้ขยันแบบมีสติต่อไปค่ะ... :pray:

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103991 โดย Sophy
อีซี่ เราว่าคุยง่ายนะคะ เราบอกเห็นผลไปตรงๆเลยว่าจะจ่ายไม่ได้แล้ว ตอนนี้ปล่อยทุกบัตร ส่วนตัว เข้าเดือนที่ 2 ก็ขอยอดปิดได้แล้วค่ะ แถมผ่อนได้ด้วย ยอดเงินต้นเรา 120,400 บาท ได้ลดเหลือ 55,000 แถมผ่อนได้ 3 เดือนด้วย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.823 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena