ไปวันไหนแน่

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102932 โดย tommy1959
การต่อรอง was created by tommy1959
ตอนนี้ได้รับหมายศาล ให้ไปไกล่เกลี่ยในวันที่ 12 กรกฎาคม2561 โทรหาทนายทนายบอกค่าจ้างให้ไปด้วยประมาณ 10000 บาท โอ้ เครียดเลย ถูกฟ้องจำนวน 198935.80 บาท ในใบยื่นฟ้องเรา ด้านหลังยังบอกเป็นข้อๆมีข้อนึงให้เราต้องจ่ายค่าฤชาธรรมเนียมและค่าทนายโจทก์ งง มึน
ถ้าไปคนเดียว เราจะทันเกมพวกนี้ไหม ขอปรึกษาว่า เราไปเอง ได้ไหม

1 ควรต่อรองในอัตราเท่าใด แต่เราคิดไว้แล้วว่าจะขอลดอัตราดอกเบี้ยจาก 15%ต่อปี มาเป็น 7% ต่อปี
2 เราขอไม่จ่ายค่าฤชาธรรมเนียมและค่าทนายโจทก์
3 ขอลดเงินต้นเป็น 99000 บาท(รวมกับดอกเบี้ย ก็ถึงแสน)
4 ขอผ่อนจ่ายเดือนละ 9000บาท 12เดือน
ที่พิมพ์มาทั้งหมดนี้ ใช้ได้ไหมคะ ควรแก้ไขอย่างไรบ้าง กรุณาแนะนำด้วยเถิดค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102934 โดย tommy1959
Replied by tommy1959 on topic ไปวันไหนแน่
คือในวันที่ 2 มิถุนายน 2561 ได้รับหมายศาล คือเป็นลักษณะประทับตราว่านัดไกล่เกลี่ย วันที่ ซึ่งเขียนด้วยปากกา ว่า 12 กค 2561เวลา 9.00 น. แต่ตัวพิมพ์สีดำที่เป็นทางการบอกว่า ฉะนั้นให้ท่านไปศาลเพื่อการไกล่เกลี่ย ให้การและสืบพยานในวันที 24 กรกฎาคม 2561 เวลา 08.30 น. และไปก่อนเวลาเพื่อตรวจว่าเราอยู่ ห้องไหน คิวที่เท่าไหร่ และต้องเข้าไปนั่งรอในห้องพิจารณาคดีทั้งสองวัน ตกลงเราต้องไปทั้งสองวันใช่ไหมคะ ขอความกรุณาตอบให้หายกังวลด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102935 โดย tommy1959
Replied by tommy1959 on topic ไปวันไหนแน่
ถามต่อค่ะ คือถ้าถามต่อพิมพ์ต่อในนี้เลยใช่ไหมคะ งั้นถามเลยนะคะ

เมื่อ สัปดาห์ที่ผ่านมา ทาง KTC ได้โทรศัพท์มาแจ้งที่ทำงานเลยว่า จะลดดอกจาก 15 เหลือ 10 และให้ผ่อน 30 เดือนค่ะ แต่ทีนี้ คำนวณไม่เป็นค่ะ ว่าเราควรจะตกลงเท่าไรดี ทั้งดอกเบี้ย ทั้งเงินต้น ทั้งระยะเวลา คือเรามีกำลังส่ง ไม่เกิน 5000 ค่ะ
( จำนวนหนี้ที่ฟ้องในหมายศาลเป็นจำนวนทุนทรัพย์หนี้คือ 198,935.60 บาท ดอกเบี้ย 15 %ต่อปี)
อยากขอวิธีการคำนวณหรือคำแนะนำค่ะว่าเรา จะขอลดหย่อนอะไรได้บ้างคะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102938 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic ไปวันไหนแน่
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105276 โดย tommy1959

tommy1959 เขียน: คือในวันที่ 2 มิถุนายน 2561 ได้รับหมายศาล คือเป็นลักษณะประทับตราว่านัดไกล่เกลี่ย วันที่ ซึ่งเขียนด้วยปากกา ว่า 12 กค 2561เวลา 9.00 น. แต่ตัวพิมพ์สีดำที่เป็นทางการบอกว่า ฉะนั้นให้ท่านไปศาลเพื่อการไกล่เกลี่ย ให้การและสืบพยานในวันที 24 กรกฎาคม 2561 เวลา 08.30 น. และไปก่อนเวลาเพื่อตรวจว่าเราอยู่ ห้องไหน คิวที่เท่าไหร่ และต้องเข้าไปนั่งรอในห้องพิจารณาคดีทั้งสองวัน ตกลงเราต้องไปทั้งสองวันใช่ไหมคะ ขอความกรุณาตอบให้หายกังวลด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ขออนุญาตแจ้งเรื่องต่อเนื่องค่ะจากที่งงๆเกี่ยวกับการปฏิบัติตามคำแนะนำของชมรมคือหยุดจ่าย และถูกหมายศาล ตอนนี้บัตรเครดิตได้รับข้อตกลงที่เรารับได้แล้วค่ะจะหมดหนี้ในอีก 9 เดือนข้างหน้าค่ะ
ต่อไปคือ ธนาคารเกียรตินาคิน
ข้อมูล มีดังนี้ค่ะแ
1. เป็นสินเชื่อส่วนบุคคลค่ะ ต้นเงินคือ150000จ่ายมาประมาณ 2 ปีแต่ก็ยังเหลืออยู่ 130000 บาท ทำให้ต้องตัดสินใจหยุดจ่าย
2. สินเชื่อธนาคารนี้ หักจากบัญชีเงินเดือนค่ะ
3. หักภายในวันที่ 15 ของแต่ละเดือนค่ะ
ขออนุญาตถามว่า
เราจะใช้วิธีเดิม(หยุดจ่าย)ได้ไหมคะ เพื่อไกลเกลี่ยให้มีวันหมดหนี้เร็วๆได้

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105289 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic ไปวันไหนแน่

tommy1959 เขียน: ธนาคารเกียรตินาคิน
ข้อมูล มีดังนี้ค่ะแ
1. เป็นสินเชื่อส่วนบุคคลค่ะ ต้นเงินคือ150000จ่ายมาประมาณ 2 ปีแต่ก็ยังเหลืออยู่ 130000 บาท ทำให้ต้องตัดสินใจหยุดจ่าย
2. สินเชื่อธนาคารนี้ หักจากบัญชีเงินเดือนค่ะ
3. หักภายในวันที่ 15 ของแต่ละเดือนค่ะ
ขออนุญาตถามว่า
เราจะใช้วิธีเดิม(หยุดจ่าย)ได้ไหมคะ เพื่อไกลเกลี่ยให้มีวันหมดหนี้เร็วๆได้

คำถามแบบนี้ ผมเพิ่งจะตอบไปเมื่อสองสัปดาห์ที่แล้วเองครับ

ยกเลิกบัญชีเงินเดือนที่ถูกสินเชื่อหักอัตโนมัติผิดกฎหมายมั้ยครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46264&Itemid=64#104606

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105290 โดย tommy1959
Replied by tommy1959 on topic การต่อรอง
ขอบคุณมากๆค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105291 โดย setzero
Replied by setzero on topic การต่อรอง
ธนาคารเกียตินาคิน ผมก็เริ่มหยุดตัวนี้เหมือนกันครับ
ถ้ามีข้อเสนอรบกวนupdate เพื่อเป็นแนวทางทีนะครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105308 โดย k-effect
Replied by k-effect on topic การต่อรอง
55 ผมด้วยเงินต้น 160,000 จ่ายมาปีกว่า เหลือ 140,000 ตอนนี้หยุดจ่ายมาจะเข้า 3 เดือนแล้ว ส่งสัยใกล้แล้ว

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105564 โดย tommy1959
Replied by tommy1959 on topic การต่อรอง
ปัญหาหนี้ยังดำเนินต่อค่ะ ตอนนี้ได้ดำเนินมาถึงการหยุดจ่ายเกีรยตินาคินและกรุงศรีอยุธยาแล้ว ตั้งใจว่าจะจ่ายเฉพาะค่างวดรถที่เหลือ แต่แล้วเกิดปัญหาอุบัติเหตุรถ ทำให้รถพังยับเยิน คราวนี้ขออนุญาตกล่าวถึงรถคันนี้ คือ เป็นรถโตโยต้าอาแวนซ่า รุ่นปี 2013 ผ่อนส่งตลอดซึ่งเป็นการผ่อนแบบจ่ายสบาย 4ปีแรกแล้วต่อสัญญาส่วนที่เหลือปรากฎว่า ส่วนที่เหลือมากมายเลย ต้องจ่ายอีก 48 งวดๆละ 7000กว่า จ่ายมาแล้ว 4 งวด คงเหลืออีก( ณ วันที่ 2 กันยายน 2561) 289500 บาท เมื่อเกิดอุบัติเหตุทำให้ไม่สามารถจ่ายงวดที่5ได้ จึงตัดสินใจหยุดจ่าย โดยขณะนี้เก็บซากรถไว้(ได้แนบไฟล์ภาพรถมาด้วยค่ะ) ต้องจ่ายพื้นที่ในการเก็บเป็นเดือนๆละ 1000 บาท
แผนคือ จะหยุดจ่ายค่างวดตั้งแต่เดือนกันยายน คำถาม
1. หยุดจ่ายแล้วจะทำให้เกิดผลเสียกับเราอย่างไรบ้าง
2. หรือควรทำอย่างไรดีคะ
ขอความกรุณาแนะนำด้วยเถิดค่ะ ตั้งใจจะสู้หนี้จนสุดชีวิตเลย
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105565 โดย 10021986
Replied by 10021986 on topic การต่อรอง

tommy1959 เขียน: ปัญหาหนี้ยังดำเนินต่อค่ะ ตอนนี้ได้ดำเนินมาถึงการหยุดจ่ายเกีรยตินาคินและกรุงศรีอยุธยาแล้ว ตั้งใจว่าจะจ่ายเฉพาะค่างวดรถที่เหลือ แต่แล้วเกิดปัญหาอุบัติเหตุรถ ทำให้รถพังยับเยิน คราวนี้ขออนุญาตกล่าวถึงรถคันนี้ คือ เป็นรถโตโยต้าอาแวนซ่า รุ่นปี 2013 ผ่อนส่งตลอดซึ่งเป็นการผ่อนแบบจ่ายสบาย 4ปีแรกแล้วต่อสัญญาส่วนที่เหลือปรากฎว่า ส่วนที่เหลือมากมายเลย ต้องจ่ายอีก 48 งวดๆละ 7000กว่า จ่ายมาแล้ว 4 งวด คงเหลืออีก( ณ วันที่ 2 กันยายน 2561) 289500 บาท เมื่อเกิดอุบัติเหตุทำให้ไม่สามารถจ่ายงวดที่5ได้ จึงตัดสินใจหยุดจ่าย โดยขณะนี้เก็บซากรถไว้(ได้แนบไฟล์ภาพรถมาด้วยค่ะ) ต้องจ่ายพื้นที่ในการเก็บเป็นเดือนๆละ 1000 บาท
แผนคือ จะหยุดจ่ายค่างวดตั้งแต่เดือนกันยายน คำถาม
1. หยุดจ่ายแล้วจะทำให้เกิดผลเสียกับเราอย่างไรบ้าง
2. หรือควรทำอย่างไรดีคะ
ขอความกรุณาแนะนำด้วยเถิดค่ะ ตั้งใจจะสู้หนี้จนสุดชีวิตเลย

ดิฉันไม่มีประสบการณ์ แต่เหตุการณ์นี้เหมือนพี่ชายคะ 1.รถมีประกันไหมคะ ถ้าตอบไม่มี ก็ไม่ต้องซ่อมแต่ถ้าเราไม่ผ่อนต่อ ไฟแนนซ์ก็มายึดรถไปเค้าก็เอาไปขายต่อ ขายได้เท่าไหร่ค่าเสียหายเท่าไหร่เค้าก็จะเอามาหักกับยอดหนี้คงค้างที่เหลือคะ แล้วก็จะมาตามเก็บกับเรา ถ้าเราไม่มีเค้าก็จะไปไล่บี้กับคนค้ำคะ ก็จะคล้ายๆ หนี้บัตร จิกอยู่เกือบปี และก็จะหายไป รอฟ้องร้องพูดคุยในศาล ของพี่ชายแต่ตอนนี้ยังไม่ฟ้อง ผ่านมา 4ปี แล้วคะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #105567 โดย tommy1959
ได้หยุดชำระค่างวดสินเชื่อธนาคารเกีรยตินาคินตั้งแต่ เดือนกันยายน ตลอดที่ผ่านมาธนาคารทวงทางโทรศัพท์ทุกเดือนเฉลี่ยเดือนละ 2ครั้ง จนวันนี้ 7กพ2562 มีคนโทรมาบอกว่าเป็นตัวแทนติดตามหนี้ บอกให้ปรับโครงสร้างหนี้ ให้จ่ายมา 1งวด แล้วทุกอย่างจะปกติ คือไม่มีการคิดค่าทวงถาม ไม่คิดดอกเพิ่ม คำถาม 1.เราควรปรับโครงสร้างหนี้หรือไม่
2. ทำไมธนาคารไม่ฟ้องศาล(เราอยากไกล่เกลี่ย)
3. ควรทำอย่างไรต่อไปถึงจะปลอดภัยและดีที่สุดคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.653 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena