เป็นหนี้บัตรเครดิตแล้วเริ่มจ่ายไม่ไหว

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102989 โดย toy1924
ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตกสิกรไทย 22000 + บตรกดเงินสดอีก 25000 ตอนนี้ต้องจ่ายขั้นต่ำ 5000 บาทแล้ว จึงอยากสอบถามครับว่า ถ้าเราจะไปกู้ธนาคารที่มีดอกเบี๊ยต่ำกว่า เท่าที่เห็นมี uob , citybank , เพื่อที่จะปิดบัตรเครดิตทั้งหมด จ่ายหนี้ต่อเดือนให้น้อยลง และมีระยะเวลาที่ยาวหน่อยแต่หมดชัว และในใจคือไม่อยากจะใช้บัตรเครดิตแล้ว คือถ้าปิดบัตรเรียบร้อยแล้ว ก็จะยกเลิกเลยครับ แบบนี้จะดีไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ :shy: :shy: :shy:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102999 โดย ReFreshZzz

toy1924 เขียน: ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตกสิกรไทย 22000 + บตรกดเงินสดอีก 25000 ตอนนี้ต้องจ่ายขั้นต่ำ 5000 บาทแล้ว จึงอยากสอบถามครับว่า ถ้าเราจะไปกู้ธนาคารที่มีดอกเบี๊ยต่ำกว่า เท่าที่เห็นมี uob , citybank , เพื่อที่จะปิดบัตรเครดิตทั้งหมด จ่ายหนี้ต่อเดือนให้น้อยลง และมีระยะเวลาที่ยาวหน่อยแต่หมดชัว และในใจคือไม่อยากจะใช้บัตรเครดิตแล้ว คือถ้าปิดบัตรเรียบร้อยแล้ว ก็จะยกเลิกเลยครับ แบบนี้จะดีไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ :shy: :shy: :shy:

ถ้าอย่างนั้น ลองอ่านแนวทางลิ้งค์ด้านล่าง ครับ แล้วเลือกแนวทางของคุณให้ชัดเจนก่อน แล้วค่อยมาว่ากันต่อไป หนี้ของคุณไม่ได้เยอะมาก แต่สำคัญที่การเลือกแนวทางในการแก้ไขหนี้ครับ ถ้าเลือกผิดชีวิตเปลี่ยน

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103003 โดย toy1924
จะเลือกแนวทางที่ 1 ครับ เพราะเนื่องจากจะซื้อบ้านนะครับในอนาคตครับ คือไม่อยากให้ติดเครดิตบูโรครับ อยากเครียหนี้ก่อนครับ คือผมคิดว่าอยากจะใช้หนี้แบบเห็นวันหมดครับ ถ้าจ่ายแบบจ่ายขั้นตำ่ไปเรื่อยๆกลัวว่ามันจะหมดช้านะครับ หรือมีข้อเสนอแนะอะไรบอกได้เลยครับ ขอบคุณมากครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103005 โดย เจ๋งแจ๋ว
จริงอย่างที่คุณ ReFreshZzz บอกจริงๆนะครับ ถ้าเลือกผิดชีวิตเปลี่ยน
คุณจะใจแข็งกับการที่บัตรเครดิตหมดหนี้แล้วไม่ใช้..........ได้จริงๆใช่มั้ย
ขอแชร์ประสปการณ์ตรงนะครับ ยากชิบเป๋ง กว่าจะผ่านมาได้ถึงทุกวันนี้ เจ็บมาเยอะจริงๆ เพราะเราคิดแค่ว่า ใช้นิดหน่อยไม่เป็นไรหรอกน่า แป๊บเดียวครับ บัตรเต็มอีกแล้ว แถมมีหนี้เพิ่มมาจากไอ้ที่เราเอามาโป๊ะคราวที่แล้วอีก พอจะเห็นภาพมั้ยครับ สุดท้าย เป็นวังวนที่ดิ้นไม่หลุดซักที

แต่ถ้าตั้งใจแน่วแน่ เพื่อซื้อบ้าน กลั้นใจอย่ากลับไปเป็นหนี้มั่วซั่วอีก เอาเลยครับ สู้สู้ :wo: :wo:

อ้อ อีกอย่าง ถ้าไปกู้ซื้อบ้าน อย่าลืมดูหนี้สินที่มีอยู่กับรายได้ที่เรามีเป็นกี่เปอร์เซนต์กันนะครับ เหมือนแบงค์เค้าจะดูตรงนี้เหมือนกันเพื่อเป็นการประเมินศักยภาพในการผ่อนของเราเบื้องต้นนะครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103006 โดย toy1924

เจ๋งแจ๋ว เขียน: จริงอย่างที่คุณ ReFreshZzz บอกจริงๆนะครับ ถ้าเลือกผิดชีวิตเปลี่ยน
คุณจะใจแข็งกับการที่บัตรเครดิตหมดหนี้แล้วไม่ใช้..........ได้จริงๆใช่มั้ย
ขอแชร์ประสปการณ์ตรงนะครับ ยากชิบเป๋ง กว่าจะผ่านมาได้ถึงทุกวันนี้ เจ็บมาเยอะจริงๆ เพราะเราคิดแค่ว่า ใช้นิดหน่อยไม่เป็นไรหรอกน่า แป๊บเดียวครับ บัตรเต็มอีกแล้ว แถมมีหนี้เพิ่มมาจากไอ้ที่เราเอามาโป๊ะคราวที่แล้วอีก พอจะเห็นภาพมั้ยครับ สุดท้าย เป็นวังวนที่ดิ้นไม่หลุดซักที

แต่ถ้าตั้งใจแน่วแน่ เพื่อซื้อบ้าน กลั้นใจอย่ากลับไปเป็นหนี้มั่วซั่วอีก เอาเลยครับ สู้สู้ :wo: :wo:

อ้อ อีกอย่าง ถ้าไปกู้ซื้อบ้าน อย่าลืมดูหนี้สินที่มีอยู่กับรายได้ที่เรามีเป็นกี่เปอร์เซนต์กันนะครับ เหมือนแบงค์เค้าจะดูตรงนี้เหมือนกันเพื่อเป็นการประเมินศักยภาพในการผ่อนของเราเบื้องต้นนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ แต่อย่างที่บอกครับการไปกู้หนี้แบบผ่อนจ่าย ตายตัว เพื่อมาปิดบัตรเครดิตนี้มันจะดีไหมครับ ไปดูมา ดอกเบี๊ยมันอยู่ที่ 12-20% ครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103009 โดย ReFreshZzz

toy1924 เขียน: จะเลือกแนวทางที่ 1 ครับ เพราะเนื่องจากจะซื้อบ้านนะครับในอนาคตครับ คือไม่อยากให้ติดเครดิตบูโรครับ อยากเครียหนี้ก่อนครับ คือผมคิดว่าอยากจะใช้หนี้แบบเห็นวันหมดครับ ถ้าจ่ายแบบจ่ายขั้นตำ่ไปเรื่อยๆกลัวว่ามันจะหมดช้านะครับ หรือมีข้อเสนอแนะอะไรบอกได้เลยครับ ขอบคุณมากครับ

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

อ่านเพิ่มเติมครับ

ถ้ายอดหนี้ มีเพียงเท่านี้ แนวทางที่ 1 กับ แนวทางที่ 3 ที่คุณได้เลือก อาจจะช่วยได้ แต่ ต้องระวัง ถ้าคุณควบคุม แนวทางที่ 3 ไม่ได้ คุณก็จะสูญเสีย ทุกอย่างในอนาคต ครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103012 โดย toy1924

ReFreshZzz เขียน:

toy1924 เขียน: จะเลือกแนวทางที่ 1 ครับ เพราะเนื่องจากจะซื้อบ้านนะครับในอนาคตครับ คือไม่อยากให้ติดเครดิตบูโรครับ อยากเครียหนี้ก่อนครับ คือผมคิดว่าอยากจะใช้หนี้แบบเห็นวันหมดครับ ถ้าจ่ายแบบจ่ายขั้นตำ่ไปเรื่อยๆกลัวว่ามันจะหมดช้านะครับ หรือมีข้อเสนอแนะอะไรบอกได้เลยครับ ขอบคุณมากครับ

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

อ่านเพิ่มเติมครับ

ถ้ายอดหนี้ มีเพียงเท่านี้ แนวทางที่ 1 กับ แนวทางที่ 3 ที่คุณได้เลือก อาจจะช่วยได้ แต่ ต้องระวัง ถ้าคุณควบคุม แนวทางที่ 3 ไม่ได้ คุณก็จะสูญเสีย ทุกอย่างในอนาคต ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และแง่คิดดีๆครับ ผมจะไปศึกษาเพิ่มเติมก่อนครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.418 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena