อยากทราบว่าถูกอัดยัดเงิน เงินที่ถูกนำส่งนำมาลดหย่อนภาษีได้ไหมครัย

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103086 โดย nessiam22
ขอสอบถามในกรณีเงินเดือนของผม30000บาทก็เข้าเงื่อนไขการหักเงินนำส่งกรมบังคับคดีเนื่องจากเงินเดือนเกิน 20000บาท (บริษัทจะต้องคิดยอดเงินเดือนก่อนหักค่าใช้จ่ายใดๆ)แต่ในส่วนนี้มีมีการถูกหักภาษีเงินได้เพื่อนำส่งกรมสรรพกร ในส่วนที่ถูกนำส่งกรมบังคดีสามารถนำมาลดหย่อนภาษีได้ไหมครับ เพราะทุกคนถูกหักเงินนำส่งและเจ้าหนี้ก็มีการคิดดอกเบี้ยกับลูกหนี้เ่ากับลูกหนี้จะต้องเสียผลประโยชน์อย่างมาก ทั้งหักเงินรายได้รวมทั้งต้องเสียภาษีอีก ถ้าไม่ได้ก็ควรจะมีการแก้ไขกฏหมายในส่วนนี้เพราะลูกหนี้จะได้มีเงินไปใช้หนี้เจ้าหนี้รายอื่นได้อีกอย่างไม่เป็นทุกข์

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103095 โดย jackTs

nessiam22 เขียน: อยากทราบว่าถูกอัดยัดเงิน เงินที่ถูกนำส่งนำมาลดหย่อนภาษีได้ไหมครัย

ไม่ได้ครับ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

กฏหมายใหม่ ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอ​ายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#96386

nessiam22 เขียน: ถ้าไม่ได้ก็ควรจะมีการแก้ไขกฏหมายในส่วนนี้เพราะลูกหนี้จะได้มีเงินไปใช้หนี้เจ้าหนี้รายอื่นได้อีกอย่างไม่เป็นทุกข์

ตามกฏหมาย เขาก็เปิดช่องให้ลูกหนี้ที่ถูกอายัดเงินเดือน สามารถไปยื่นคำร้องขอลดหย่อนการอายัดเงินเดือนได้อยู่แล้วนี่ครับ

ตัวอย่าง

เพลียกับสนง.กฏหมาย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41529&Itemid=64#82209

รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการถูกอายัดเงินเดือน และการใส่ข้อมูลในรายการขอส่วนลดการอายัดเง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45577&Itemid=64#97584

อายัดเงินเดือน ขอแบ่งปันประสการณ์ที่น่าจะเป็น​ประโยชน์ (อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42116&limitstart=20&Itemid=64#102975

ถึง สมาชิกที่ถูกอายัดเงินเดือนตามระเบียบใหม่ 4 ก.ย. 2560 ทราบครับ (โดย คุณ Badman)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64&limitstart=40#99873

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103109 โดย nessiam22
คำขอส่วนลดอายัด ผมลดได้ทำแล้วครับ เช่นงินเดือนได้30000บาท บริษัทหักนำส่งภาษีอีกเดือนละ 1000บาทหักประกันสังคมอีกเดือนะ750บาท หักกองทุนสำรองเลี้ยงชีพอีก 3500บาท เท่ากับโดนหักรวม3750บาท โดนหักนำส่ง10500บาท

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103119 โดย jackTs

nessiam22 เขียน: คำขอส่วนลดอายัด ผมลดได้ทำแล้วครับ เช่นงินเดือนได้30000บาท บริษัทหักนำส่งภาษีอีกเดือนละ 1000บาทหักประกันสังคมอีกเดือนะ750บาท หักกองทุนสำรองเลี้ยงชีพอีก 3500บาท เท่ากับโดนหักรวม3750บาท โดนหักนำส่ง6500บาท

แล้วที่คุณมาบอกเล่าส่วนในที่คุณต้องโดนหักค่าต่างๆเหล่านี้...คุณต้องการอะไรหริอครับ?
หรือคุณต้องการที่จะไม่ต้องโดนหักนำส่งค่า ภาษี , ประกันสังคม , กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ...ใดๆทั้งสิ้นเลย...แม้แต่บาทเดียว?

ถ้าคุณต้องการเช่นนั้นล่ะก็...ผมจะแนะนำให้นะครับ

คุณช่วยกรุณาร่างจดหมาย แล้วเรียนส่งถึงนายกรัฐมนตรีโดยตรง (ณ ปัจจุบันก็คือ พล.เอก ประยุทธ จันทร์โอชา) เพื่อให้ท่านนายกฯ ช่วยส่งเรื่องกับ สนช. เพื่อให้ทำการแก้ไขกฎหมายรัฐธรรมนูญ ที่ว่าด้วยเรื่องการอายัดเงินเดือน โดยไม่ให้ลูกหนี้(จำเลย)ตามคำพิพากษาของกฎหมายแพ่ง ไม่ต้องโดนหักค่าใช้จ่ายต่างๆ ใดๆ ทั้งสิ้น...มิฉะนั้น ลูกหนี้ตามคำพิพากษาในคดีแพ่ง จะต้องเดือดร้อน และลูกหนี้(จำเลย)จะได้มีเงินเหลือเอาไว้ใช้หนี้ให้กับเจ้าหนี้รายอื่นๆด้วย

ผมจะรอให้คุณส่งจดหมายร้องเรียนของคุณ แล้วจะคอยเอาใจช่วยอย่างเต็มที่นะครับ
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107999 โดย nessiam22
รบกวนขอแบบร่างจดหมายเพื่อนำเสนอด้วยครับ ช่วงนี้กำลังจะเปลี่ยนรัฐธรรมนูญณฉบับใหม่แล้ว น่าจะมีการนำเสนอเพื่อเห็นชอบแก้กฎหมายนะครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108002 โดย Badman
เท่าที่อ่านคุณถูกอายัดเงินเดือนที่ ประมาณ 5250.- และดอกเบี้ยที่จ่ายไปไม่เข้าข่ายการ
ลดหย่อนภาษีของกรมสรรพากรอยู่แล้วครับ

คุณต้องร้องเรียนไปยังกรมบังคับคดีด้วยเรื่องเกณฑ์การอายัดเงินเดือนที่สูงเกินไปทำให้ได้รับผลกระทบกับการดำรงชีพ

ช่องทางร้องเรียนถึงสายตรงผู้บริหารของกรมบังคับคดีโดยตรง ซึ่งผู้บริหารของกรมบังคับคดีเปิดอ่านตลอด 24 ชั่วโมง มีการประชุมร่วมกันทางออนไลน์ซึ่งฉับไวกว่ามาก มีทั้งอีเมล์+โทรศัพท์
www.led.go.th/qmail/qmail.asp

ถ้าทางผู้บริหารของกรมบังคับคดีได้รับข้อร้องเรียนบ่อยๆและหลายๆครั้ง
ต้องมีการเปลี่ยนแปลงในอนาคตแน่นอน

ระหว่างที่รอต้องลดรายจ่าย หารายได้เพิ่มด้วยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.403 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena