ผมจะเริ่มหยุดจ่ายรอH/Cตั้งแต่เดือนนี้ อยากทราบว่าผมมียอดแบบนี้ จะหยุดทุกใบเลยดีไหมครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103099 โดย taennet
สวัสดีครับ ทุกท่าน

ผมเป็นสมาชิกใหม่ๆเลยครับ อันเนื่องจากผมแอบเข้ามาอ่านสักพักแล้ว
จนมั่นใจแล้วว่าจะเริ่มหยุดจ่าย เพื่อรอ H/C ในวันข้างหน้า

ทีนี้มีคำถามที่ผมพยายามหาตามกะทู้เก่าๆแล้ว ไม่เจอ จึงอยากถามเพื่อความกระจ่าง ดังนี้

ยอดหนี้
First Choise 29,813 บาท (ยอดกดเงินสดทั้งหมด)
สินเชื่อส่วนบุคคล Promis 36,155 บาท (ยอดกดเงินสดทั้งหมด)
บัตรเครดิตกรุงศรีวีซ่าแพลตทินั่ม 13,434 บาท (ยอดกดเงินสดทั้งหมด)
บัตรเครดิตสกิกรไทย 7,600 (ยอดกดเงินสดทั้งหมด)
บัตรกดเงินสด KTC Proud 39,117 (ยอดกดเงินสดทั้งหมด)
และ
ผมมียอดบัตรเครดิต KTC อยู่ 40,171 บาท เป็นยอดการกดเงินสดและ
มียอดผ่อนสินค้าโทรศัพท์มือถือ 1 รายการ ผ่อนมาแล้ว 9/10 งวด
ในสิ้นเดือนนี้ 30 มิ.ย. 61 จะเป็นงวดสุดท้าย 10/10

คำถามที่หนึ่ง : อยากทราบว่าผมควรจะจ่ายบัตร KTC ใบนี้เพื่อให้ยอดผ่อนสินค้าหมดไป(น่าจะเรียกเก็บประมาณ 5,xxx
แล้วค่อยหยุดจ่ายทันที หรือเริ่มหยุดจ่ายพร้อมกันไปเลยกับบัตรใบอื่นๆครับ

และคำถามที่สอง ทำไมคนที่รอ H/C หลายคนถึงไปจบที่ขึ้นศาลล่ะครับ เพราะอะไรผมยังไม่เข้าใจ
เพราะ 1.เขาหยุดจ่ายเพื่อเก็บเงินรอ H/C ไม่ใช่หรอครับ แล้วทำไม เมื่อถึงเวลาไกล่เกลี่ยขอลดหนี้
เเจ้าหนี้ไม่ยอมลดให้ หรือว่ายังไงครับ
2.ไม่ได้คุยกับเจ้าหนี้หรอครับถึงต้องไปขึ้นศาลกันเลย
หรือว่า ไม่ว่าจะเก็บเงินไว้แค่ไหนก็ต้องขึ้นศาลหรือเปล่าครับ

ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยนะครับ กระทู้แรกเลยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103101 โดย jackTs

taennet เขียน: คำถามที่หนึ่ง : อยากทราบว่าผมควรจะจ่ายบัตร KTC ใบนี้เพื่อให้ยอดผ่อนสินค้าหมดไป(น่าจะเรียกเก็บประมาณ 5,xxx
แล้วค่อยหยุดจ่ายทันที หรือเริ่มหยุดจ่ายพร้อมกันไปเลยกับบัตรใบอื่นๆครับ

แล้วแต่คุณไปตัดสินใจเอาเองครับ

taennet เขียน: และคำถามที่สอง ทำไมคนที่รอ H/C หลายคนถึงไปจบที่ขึ้นศาลล่ะครับ เพราะอะไรผมยังไม่เข้าใจ
เพราะ 1.เขาหยุดจ่ายเพื่อเก็บเงินรอ H/C ไม่ใช่หรอครับ แล้วทำไม เมื่อถึงเวลาไกล่เกลี่ยขอลดหนี้
เเจ้าหนี้ไม่ยอมลดให้ หรือว่ายังไงครับ
2.ไม่ได้คุยกับเจ้าหนี้หรอครับถึงต้องไปขึ้นศาลกันเลย
หรือว่า ไม่ว่าจะเก็บเงินไว้แค่ไหนก็ต้องขึ้นศาลหรือเปล่าครับ

ถ้าสมมุติว่า คุณมีบัตรเครดิต + บัตรกดเงินสดต่างๆ...รวมกันทั้งหมดแล้ว...เป็นจำนวนทั้งสิ้น 30 ใบ

แล้วคุณคิดว่า...คุณจะสามารถเก็บเงินเพื่อทำ Haircut กับบัตรทุกใบให้ได้หมด...ภายใน 1 ปี...ก่อนที่เจ้าหนี้มันจะฟ้องศาลได้ทันไหมล่ะครับ?...ถ้าไม่ไปจบกันที่ศาล

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103102 โดย jackTs
.
วิธีพิจารณาการชำระหนี้แบบ Haircut
ควรเอาเงินไปจ่าย Haircut กับเจ้าหนี้รายที่มันให้ส่วนลดหนี้กับเรา แบบเยอะๆเอาไว้ก่อน...ส่วนรายไหนที่มันเขี้ยวมากๆ(ให้ส่วนลดน้อย) ก็ปล่อยให้มันรอต่อไป หรือไม่ก็ปล่อยให้มันฟ้องศาลไปเลย แล้วค่อยไปทำเรื่องขอผ่อนต่อกันใหม่ที่ชั้นศาลอีกครั้ง

และถ้าหากเมื่อใดที่เราเก็บตังค์จนมีเงินก้อนได้อีกครั้ง ก็ค่อยมาเจรจาทำ Haircut กันใหม่ ถึงแม้ลูกหนี้อย่างเราจะเคยถูกฟ้องศาลไปแล้วก็ตาม

อย่าลืมนะครับว่า

Haircut สามารถทำได้ตลอดชีพ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103104 โดย jackTs
.
แถมให้อีกนิด

ในปัจจุบันนี้ KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้แล้ว ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ) ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรเครดิต , หนี้บัตรกดเงินสด หรือหนี้สินเชื่อเงินกู้ก็ตาม

พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล โดยเอาตัวเลขตามยอดที่ฟ้อง มาผ่อนจ่ายใหม่ โดยอาจมีส่วนลดให้บ้างเพียงเล็กน้อย
และเจ้าหนี้(KTC)จะขอคิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อน(3ปี) ในอัตราร้อยละ 10ต่อปี(10% ต่อปี)ด้วย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103120 โดย taennet
จากคำถามข้อที่ 1 ผมลืมไปผมถามไม่หมด

ในบัตร KTC มียอดที่เป็นยอดกดเงินสดกับยอดที่ผ่อนของ รวมกัน เป็นยอดที่ต้องจ่าย 40,171 บาท

แบบนี้ถ้าหยุดจ่ายแล้วรอ H/C ผมก็แค่ต้องหาเงิน 40,171 บาท คืนเขา ใช่ไหมครับ
มันไม่กระทบอะไรกับมือถือที่ยังผ่อนไม่หมดใช่ไหมครับ

ถามแค่นี้ คำถามสุดท้ายแล้วครับ ขอบคุณครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103121 โดย jackTs

taennet เขียน: จากคำถามข้อที่ 1 ผมลืมไปผมถามไม่หมด

ในบัตร KTC มียอดที่เป็นยอดกดเงินสดกับยอดที่ผ่อนของ รวมกัน เป็นยอดที่ต้องจ่าย 40,171 บาท

แบบนี้ถ้าหยุดจ่ายแล้วรอ H/C ผมก็แค่ต้องหาเงิน 40,171 บาท คืนเขา ใช่ไหมครับ
มันไม่กระทบอะไรกับมือถือที่ยังผ่อนไม่หมดใช่ไหมครับ

ถ้ายอดการผ่อนจ่ายเงิน ของบัตร KTC และยอดผ่อนสินค้า(ผ่อนโทรศัพท์มือถือ) เป็นคนละหมายเลขบัญชีกัน และคนละหมายเลขบาร์โค๊ดกัน
มีการแยกบัญชีกันจ่ายอย่างชัดเจน ว่าเป็นการผ่อนจ่ายยอดเงินของใครของมัน...ก็ไม่มีผลกระทบอะไรกันหรอกครับ

แต่ถ้ามันเป็นหมายเลขบัญชีเดียวกัน และหมายเลขบาร์โค๊ดเดียวกัน (เรียกได้ว่าเป็นการผ่อนจ่ายแบบเหมารวม) ไม่มีการแยกว่า เงินที่ผ่อนจ่ายเข้าไป เอาไปตัดยอดหนี้อันไหนกันแน่...อันนี้มีผลกระทบแน่นอนครับ
เพราะเจ้าหนี้มันอาจเอายอดเงินที่คุณจ่ายเข้าไปเพียงเล็กน้อย เพื่อนำไปชำระค่าผ่อนโทรศัพท์มือถือเพียงอย่างเดียว (ไม่ได้จ่ายค่าบัตร)
แต่เจ้าหนี้มันจะเอายอดเงินจำนวนนี้ ไปตัดจ่ายเป็นค่าผ่อนบัตรแทน จึงทำให้เหมือนกับว่า คุณยังผ่อนค่ามือถือยังไม่หมด...มันก็อาจโทรมาทวงหนี้ โดยอ้างว่าขอเอาโทรศัพท์มือถือคืนด้วยครับ
.

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.502 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena