<<อัพเดทล่าสุด 13/05/19>>แนะนำให้หน่อยค่ะ ได้รับหมายศาล city bank แต่ผิดพลาด

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #103280 โดย goodlife
13/05/2019
ขอมาอัพเดท เรื่องราวสถานะหนี้ Citibank ปัจจุบัน และ เล่าย้อนวันที่ไปศาลนะคะ
Citi Bank สินเชื่อส่วนบุคคล ยอดฟ้อง 145,245.15 บาท ยอดเงินต้น 97,902.60 นับถัด จากวันฟ้อง (ฟ้องวันที่ 23/05/2561)

ทางเรา ขอเลือกวิธี ที่ 2 ปล่อยเลยไป ก็ไปศาล ไปไกล่เกลี่ย ไม่ต้องแจ้งอะไรกับศาล หรือ ทนายโจทย์

แต่เราแจ้งทนายฝ่ายโจทย์ ว่า คุณคิดยอดผิดนะ เราจ่ายงวดสุดท้าย ถึงเดือนนี้... ยอดต้องเหลือ... ทางทนายโจทย์ เลยบอกว่า "เดี่ยววันนี้ ขอศาลนัดอีกครั้ง" พร้อมกับบอกเราว่า จะไปแก้ยอดให้
เลื่อนไป อีก 1 เดือน มาเจออีกที ยอดฟ้องเท่าเดิมไม่มีการแก้ใดๆทั้งสิ้น เราโมโหนิดๆ พร้อมกับไม่รู้จะคุยกับศาลยังไง เห็นข้อเสนอที่ทาง โจทย์ให้มาคือ ให้ผ่อน ขั้นต่ำ 3000 / เดือน ผ่อนเดือนแรก ภายใน วันที่ 08/09/61 ให้ชำระให้หมดภายใน 18 งวด ในอัตราดอกเบี้ย 15% ลดต้นลดเดือน เราไหว ไม่มีปัญหา เลยยินยอมไป

ตั้งแต่วันนั้น จน ณ วันนี้ เราจ่ายตลอด เดือนละ 3500 บาท เท่ากันทุกเดือน พอดีสิ้นเดือนนี้ จะได้เงินมาก้อนนึง กะไว้แล้วว่าจะปิดบัญชี จะเจรขาขอส่วนลด มียอดที่อยู่ในใจแหละว่าจะเท่าไร

คราวนี้จะขอสอบถาม สมาชิก และ ผู้รู้ทุกท่าน หน่อยค่ะ ว่า

1. ถ้าเราโทรไปบริษัท สำนักงานกฎหมายแล้ว ขอเจรจาส่วนลดได้โอเค พอใจ เราก็ต้องให้ทางเขา ทำหนังสือ แจ้งยอดปิด **พร้อมข้อความให้ทาง สนง.กฎหมายถอนฟ้อง** ด้วยใช่ไหมค่ะ
หรือ ถ้าใคร มีตัวอย่าง กรณี ที่ศาลตัดสินแล้ว และยังผ่อนอยู่ ขอดูหน่อยนะคะ

2. แล้วถ้าเรา จ่ายครบหมดแล้ว ทาง สนง.กฎหมาย ต้องเป็นคนออกหนังสือ ปิดยอดให้กับเรา พร้อมกับแจ้งกับศาลถอนฟ้องให้เราใช่ไหมค่ะ หรือ เราต้องไปแจ้งเรื่องกับทาง Citi ขอใบปิด พร้อม ถอนฟ้องให้กับเราค่ะ

ยังไงรบกวนหน่อยนะคะ ตามอ่านกระทู้เก่าๆ หาเป็นกรณีแบบเราไม่เจอเราเลย ขอรบกวนท่านสมาชิก และ ผู้รู้ด้วยนะคะ

ปล. เราเป็นหนี้บัตรเครดิต และ สินเชื่อส่วนบุคคล ทั้งหมด 3 บัญชี รวมยอด 7 แสนกว่า ปิดไปเรียบร้อย เพราะใช้วิธี H/C หาอ่านในข้อมูลในชมรม เนี่ยแหละค่ะ เหลือแค่ตัวเดียว ที่เคลียร์ไม่ทัน โดนฟ้องชะก่อน

ขอบคุณมากจริงๆค่ะ
:love: :love: :love: :love: :love: :love: :love: :love: :love: :love: :love:

สวัสดีค่ะ วันนี้เราเพิ่งได้หมายศาล city bank มา หลังจากหยุดจากไป
ก่อนที่เราจะหยุดจ่าย ก็ทำตามที่ในชมรมแนะนำ คือ เก็บใบเสร็จที่จ่าย จดบันทึก ฯลฯ

แต่ วันนี้ที่ได้รับหมายศาล เรานั่งอ่าน ในหมายศาล ได้ระบุวันที่เราหยุดชำระผิดไป

ในหมายศาล แจ้งว่า”เราหยุดจ่าย เดือน กันยา 2559 เงินต้น คงเหลือ 97,902.60 บาท”

แต่ตามจริง “เราจ่ายครั้งสุดท้าย วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2560 คงเหลือ เงินต้น 90,586.53 บาท”
ซึ่งก่อนหน้านั้น ก็จ่ายปกติทุกงวดไม่เคยค้าง จนไม่ไหวจริงๆ เลยหยุดจ่าย และเรามีใบเสร็จจากทาง Citibank ตัวจริงเก็บไว้อยู่

ยอดเงินมันไม่ต่างกันมากมาย แต่อย่างงี้เราสมควร ทำยังไงดี ?

1. สู้คดี ไปหาทนาย เขียนคำให้การ ให้ แต่ติดเรื่อง คชจ. กลัวจะเยอะกว่า ยอดส่วนต่าง

2. ปล่อยเลยไป ก็ไปศาล ไปไกล่เกลี่ย ไม่ต้องแจ้งอะไรกับศาล หรือ ทนายโจทย์

รบกวน ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ตามอ่านกระทู้ต่างๆไม่มีแบบเหมือนเราเลย

ขอบคุณมาก่อนล่วงหน้าค่ะ (ปล. ขออภัย หากพิมพ์ผิด หรือ อ่านยาก พิมพ์จากมือถือ ค่ะ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103289 โดย thida28

goodlife เขียน: สวัสดีค่ะ วันนี้เราเพิ่งได้หมายศาล city bank มา หลังจากหยุดจากไป
ก่อนที่เราจะหยุดจ่าย ก็ทำตามที่ในชมรมแนะนำ คือ เก็บใบเสร็จที่จ่าย จดบันทึก ฯลฯ

แต่ วันนี้ที่ได้รับหมายศาล เรานั่งอ่าน ในหมายศาล ได้ระบุวันที่เราหยุดชำระผิดไป

ในหมายศาล แจ้งว่า”เราหยุดจ่าย เดือน กันยา 2559 เงินต้น คงเหลือ 97,902.60 บาท”

แต่ตามจริง “เราจ่ายครั้งสุดท้าย วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2560 คงเหลือ เงินต้น 90,586.53 บาท”
ซึ่งก่อนหน้านั้น ก็จ่ายปกติทุกงวดไม่เคยค้าง จนไม่ไหวจริงๆ เลยหยุดจ่าย และเรามีใบเสร็จจากทาง Citibank ตัวจริงเก็บไว้อยู่

ยอดเงินมันไม่ต่างกันมากมาย แต่อย่างงี้เราสมควร ทำยังไงดี ?

1. สู้คดี ไปหาทนาย เขียนคำให้การ ให้ แต่ติดเรื่อง คชจ. กลัวจะเยอะกว่า ยอดส่วนต่าง

2. ปล่อยเลยไป ก็ไปศาล ไปไกล่เกลี่ย ไม่ต้องแจ้งอะไรกับศาล หรือ ทนายโจทย์

รบกวน ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ตามอ่านกระทู้ต่างๆไม่มีแบบเหมือนเราเลย

ขอบคุณมาก่อนล่วงหน้าค่ะ (ปล. ขออภัย หากพิมพ์ผิด หรือ อ่านยาก พิมพ์จากมือถือ ค่ะ)

เป็นหนี้บัตรCitibank อยู่2ใบ มูลค่า17x,xxxบหยุดจ่ายเมษา2561..,
เข้ามาตอบเพราะสงสัยว่าสลิปใบเสร็จตัวจริงที่Citibank ให้ เพราะตัวเองดูจากemail
ฉะนั้นหากไม่มีสลิปที่จ่าย (เช่นจ่ายที่7-12)น่าจะเชื่อว่าจ่ายจริง เพราะมียอดยืนยันจากสลิปทีemail
....เอาใจช่วยค่ะ กรณีนี้ ต้องหาอ่านกระทู้เพื่อนๆเราหลายๆกระทู้ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103292 โดย ReFreshZzz

goodlife เขียน: สวัสดีค่ะ วันนี้เราเพิ่งได้หมายศาล city bank มา หลังจากหยุดจากไป

Hotline สายด่วนคนเป็นหนี้...
ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล
คุณอาไพโรจน์
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103294 โดย Badman
ติดต่อคุณอาไพโรจน์ดูครับเพื่อหาทางต่อไป จะสู้คดีหรือยอมความก็ต้องตัดสินใจดูครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103358 โดย goodlife
ขอบคุณมากเลยค่ะ เดี่ยวพรุ่งนี้ จะติดต่อคุณอาไพโรจน์ค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103778 โดย goodlife
ติดต่อกับ คุณอาไพโรจน์ เรียบร้อย ก็ยังตัดสินใจแหละไม่สู้คดีค่ะ เพราะยอดห่างกันไม่เยอะเท่าไร แต่เนื่องจากตอนนี้ตกงาน ไม่มีงานทำ อาศัยทำงานเล็กๆน้อยๆพอได้เงิน ไว้รับผิดชอบตัวเอง ไม่ไปขอสามี

ติดต่อกับทาง สนง.กฎหมาย ตั้งแต่วันที่ได้หมายศาล ทางนั้นแจ้งว่า "ยอดเงินต้น รวม ดอกเบี้ย ณ วันที่ 26/06 รวม ประมาณ 106,900 บาท ถ้าจะจ่าย ลดเหลือ ให้ 100,000 บาทถ้วน"
เรา แจ้งว่า "ตอนนี้มีเงินเก็บอยู่ 35,000 บาท ถ้าจะจ่ายก็ไหวแค่นี้แหละ" ทางนั้นไม่ยอม
เรา บอกว่า "ให้เขาไปคุยกับทาง Citibank สิว่า ลูกค้ามีเคสแบบนี้ สามารถลดได้ไหม"
สนง.กฎหมาย "บอก ไม่คุยหรอก ถึงยังไง ก็ไม่ได้ และที่สำคัญถ้าผมคุยไป ผมก็โดนด่า นะสิ"
เรา บอกว่า "คุณรู้ได้ไงว่าเขาไม่อนุมัติ ไปคุยกับทาง citi ก่อนสิ แล้วอะไรมาพูดว่าโดนด่า คนทำงาน ถ้าจะโดนตำหนิ โดนด่า ก็เป็นเรื่องปกติ แต่คุณไม่มีสิทธิ์ ที่จะไม่ถามทาง citibank นะ"

เราและสนง.กฎหมาย เถียงกันอย่าง สงบๆ นานพอสมควร สรุป ทาง สนง.กฎหมายวางหูใส่เรา พอสักพัก ให้อีกคนมาคุย เราก็แจ้งเจตนาตามเดิม 35,000 บาท ไม่มีมากกว่านั้น แล้วนางก็บอกว่า เดี่ยวจะส่งเรื่องไปทาง citibank ให้ คุยตั้งแต่วันนั้น จน ถึงวันนี้ ยังไม่มีการติดต่อกลับใดๆ ทั้งสิ้น

เรา คิดว่า คงจะให้เราไปคุยในศาล หรือ ไปไกล่เกลี่ยที่ศาลละมั้ง

เราต่อสู้กับหนี้ มาได้ 2 ปีแหละ เหลือไม่กี่บัญชีแหละ

ตอนนี้ใครพอจะรู้บ้างไหม ทำไม citibank สินเชื่อส่วนบุคคล ส่วนลดน้อย มากๆๆ เหมือนไม่ลดเลย
เงินต้นเรา 88,000 รวมดอกเบี้ยเป็น 106.000 ลดให้เหลือแค่ 100,000 บาทเท่านั้นเอง
ขอผู้รู้หรือมีประสบการณ์ช่วงไม่นานมานี้ มาเล่าหน่อยนะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103780 โดย อ้อย
ของผมยอด2แสนต้นๆ ปล่อยไปศาล
นักแรกไปขอเลื่อน และกลับมาขอส่วนลดได้40% จ่วยงวดเดียวครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103864 โดย goodlife

อ้อย เขียน: ของผมยอด2แสนต้นๆ ปล่อยไปศาล
นักแรกไปขอเลื่อน และกลับมาขอส่วนลดได้40% จ่วยงวดเดียวครับ

ขอบคุณมากเลยค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103865 โดย goodlife
พรุ่งนี้จะไปศาลแหละ กำลังเตรียมตัวเพิ่มเติม เกี่ยวกับเรื่องทนายโจทย์ วิธีการเตรียมตัว ความรู้ต่างๆ ว่าต้องทำยังไงอะไรบ้าง เสร็จแล้ว จะมาเล่าให้ฟังนะคะ หวังว่าเป็นข่าวดี อยากจบเร็วๆ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103866 โดย thida28

อ้อย เขียน: ของผมยอด2แสนต้นๆ ปล่อยไปศาล

...เพิ่งหยุดบัตรเครดิตซิตี้รีวอร์ดกับเรดดี้เครดิตไป3งวด..ยอด60,000กับ1.2แสน..ยอดเรดดี้1.2แสนนั้นเหลือผ่อนยอดเงินกู้1งวดจาก48งวดแต่ยอดหนี้ก็ยัง1.2แสนบาทค่ะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104368 โดย Mochi

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104369 โดย Mochi

กำลังจะไปศาลครั้งแรกค่ะ กะจะขอเลื่อนเพื่อเก็บเงินเหมือนกัน
อยากรู้ว่ารอบสองที่ได้ลด 40%คุยยังไงคะ แบงค์เสนอให้ หรือไกล่เกลี่ยกับทนายโจทย์ขอตรงๆไปเลย ว่าไหวเท่านี้

รบกวนด้วยค่า

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.631 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena