ขอคำแนะนำการชำระหนี้หลังคำพิพากษาค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103459 โดย a320bkk
สวัสดีค่ะ

หนูถูกฟ้องหนี้และได้ไปขึ้นศาลจนกระทั่งมีคำพิพากษาออกมา ซึ่งหนูได้ขอให้เจ้าหนี้ตามคำพิพากษา ให้ส่งคำพิพากษามาให้ (หนูยังไม่ได้ไปคัดคำพิพากษา) เนื้อความตอนท้ายของคำพิพากษามีดังนี้

"พิพากษาให้จำเลยชำระเงิน 100,000 บาท" พร้อมอัตราดอกเบี้ยร้อยละ 7.5 ต่อปี นับจากวันฟ้อง (ฟ้องวันที่ 25 ธันวาคม 2559) เป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทก์ "

หนูอยากขอคำแนะนำท่านผู้รู้ดังนี้

1. หนี้ตามศาลพิพากษา หนูจะต้องจ่ายภายในกี่วันคะ จะขอผ่อนเป็นงวดได้ไหมคะ ทางเจ้าหนี้บอกต้องจ่ายให้หมดในครั้งเดียว ไม่งั้นจะอายัดทรัพย์ของหนู ถ้าหนูจ่ายไม่ได้หมดในครั้งเดียวหนูควรทำอย่างไรคะ
2. กรณีถ้าจะจ่ายให้หมดในครั้งเดียว หนูควรขอลดยอดเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมคะ จะได้เป็นแนวทางขอลดกับเจ้าหนี้ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103462 โดย ReFreshZzz

a320bkk เขียน: สวัสดีค่ะ

หนูถูกฟ้องหนี้และได้ไปขึ้นศาลจนกระทั่งมีคำพิพากษาออกมา ซึ่งหนูได้ขอให้เจ้าหนี้ตามคำพิพากษา ให้ส่งคำพิพากษามาให้ (หนูยังไม่ได้ไปคัดคำพิพากษา) เนื้อความตอนท้ายของคำพิพากษามีดังนี้

"พิพากษาให้จำเลยชำระเงิน 100,000 บาท" พร้อมอัตราดอกเบี้ยร้อยละ 7.5 ต่อปี นับจากวันฟ้อง (ฟ้องวันที่ 25 ธันวาคม 2559) เป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทก์ "

หนูอยากขอคำแนะนำท่านผู้รู้ดังนี้

1. หนี้ตามศาลพิพากษา หนูจะต้องจ่ายภายในกี่วันคะ จะขอผ่อนเป็นงวดได้ไหมคะ ทางเจ้าหนี้บอกต้องจ่ายให้หมดในครั้งเดียว ไม่งั้นจะอายัดทรัพย์ของหนู ถ้าหนูจ่ายไม่ได้หมดในครั้งเดียวหนูควรทำอย่างไรคะ
2. กรณีถ้าจะจ่ายให้หมดในครั้งเดียว หนูควรขอลดยอดเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมคะ จะได้เป็นแนวทางขอลดกับเจ้าหนี้ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

อ่านและทำความเข้าใจด้วยตัวคุณเองก่อน และถ้าไม่เข้าใจหรือ สงสัยตรงจุดไหนมาถามเพิ่มได้ตลอดครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103481 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง : คำพิพากษาของศาล

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.429 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena