กำลังตัดสินใจหยุดจ่ายหนี้ครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103632 โดย ดอกเบี้ยบาน

kchi เขียน: ถ้าผมตัดสินใจหยุดจ่าย ผมควรจะหยุดจ่ายทุกบัตรที่มีเลย หรือว่า เลือกหยุดจ่ายเป็นบางบัตรดีกว่าครับ / ถ้าหยุดจ่ายทุกบัตร กลัวว่าจะเจอการทวงหนี้จากทุกบัตร จนหนักเกินไป แต่ถ้าหากเลือกจ่ายบางบัตรก็กลัวว่าเงินจะไม่พออีก (ซึ่งมันก็ไม่พออยู่แล้วนั่นแหละ) อยากได้คำแนะนำจากผู้ที่มีประสบการณ์ครับ

ตัดสินใจหยุดจ่ายทุกบัตร เหมือนกันคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103635 โดย lejun
ไม่น่ากลัวครับ หยุดแล้วทำบัญชีรายจายนอกเหนือ จากหนี้บัตร เช่นค่าอยู่ค่ากินค่าโทรศัพท์ เงินที่เหลือเก็บไว้รอเสนอปิดบัญชี และเตรียมใจกับการถูกทวงหนี้ทางโทนศัพท์ตอบไม่มีไม่หนียังไม่มีจ่าย
ผมหยุดมา 4 เดือน ผมเก็บเงินที่เคยจ่ายไว้ค่อยๆปิดไปทีละบัญชีถ้าเขาเสนอมาราคางามๆ สู้ๆครับ ตั้งสติ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103750 โดย kchi
เดือน กค 61 เริ่มหยุดชำระแล้วครับ
รายแรกมาแล้ว .. อิออน โทรทวงแล้วครับ ตุ๊มๆ ต่อมๆ แต่แม่งต้องผ่านไปให้ได้

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103757 โดย taennet
^^ สู้ๆ ผมเองก็เริ่มโดนโทรทวง แต่เป็นโทรปกติ เพราะผมจะจ่ายช้าทุกเดือนอยู่แล้ว

แต่ยังไม่เคยช้าเกิน 2 เดือนเลยสักครั้งเลยไม่รู้ว่าโทรทวงแบบถี่ๆนั้นความรู้สึกเป็นอย่างไร 5555

ที่เคยเฟลสุดๆเลยคือลืมจ่ายค่างวดรถ 2 งวดติด ฮอนด้าลิสซิ่งแม่งคิดค่าปรับ 2,000 นั่นเจ็บจี๊ดสุดเลย

:say: :say: :say: :say: :say: :say: :say: :say:
:ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103787 โดย kchi

taennet เขียน: ^^ สู้ๆ ผมเองก็เริ่มโดนโทรทวง แต่เป็นโทรปกติ เพราะผมจะจ่ายช้าทุกเดือนอยู่แล้ว

แต่ยังไม่เคยช้าเกิน 2 เดือนเลยสักครั้งเลยไม่รู้ว่าโทรทวงแบบถี่ๆนั้นความรู้สึกเป็นอย่างไร 5555

ที่เคยเฟลสุดๆเลยคือลืมจ่ายค่างวดรถ 2 งวดติด ฮอนด้าลิสซิ่งแม่งคิดค่าปรับ 2,000 นั่นเจ็บจี๊ดสุดเลย

:say: :say: :say: :say: :say: :say: :say: :say:
:ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

วันที่ 3 เจ้าหน้าที่เริ่มเสียงแข็งๆ บอกให้ทะยอยจ่ายเข้ามาบ้าง ผมก็บอกไปตามสเตป ยังติดปํญหา ยังไม่สามารถชำระได้ / เจ้าหน้าที่บอกงั้นจะติดต่อมาใหม่

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103788 โดย kchi

lejun เขียน: ไม่น่ากลัวครับ หยุดแล้วทำบัญชีรายจายนอกเหนือ จากหนี้บัตร เช่นค่าอยู่ค่ากินค่าโทรศัพท์ เงินที่เหลือเก็บไว้รอเสนอปิดบัญชี และเตรียมใจกับการถูกทวงหนี้ทางโทนศัพท์ตอบไม่มีไม่หนียังไม่มีจ่าย
ผมหยุดมา 4 เดือน ผมเก็บเงินที่เคยจ่ายไว้ค่อยๆปิดไปทีละบัญชีถ้าเขาเสนอมาราคางามๆ สู้ๆครับ ตั้งสติ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมก็สู้ตามคุณไปติดๆ เดือนแรกๆ อาจจะหวั่นๆ หน่อย แต่พยายามตั้งสติ มุ่งมั่นที่จะหยุดชำระและเข้ากระบวนการที่ถูกต้องไปตามสเตป // สู้ๆ นะครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103790 โดย peterpanouya
สู้ๆนะคะ ของเราเริ่มหยุดจ่ายเดือน กค 61 เดือนแรกเหมือนกันค่ะ วันนี้โทรมาแล้ว 2 เจ้าคือ UOB, กะ KCC พูดดีค่ะ ส่วน FC แค่ส่ง sms มาว่าครบกำหนดชำระ แอบหวั่นใจเหมือนกัน เพราะที่ผ่านมาเป็นลูกหนี้ที่จงรักภักดีมาตลอด ไม่รู้จะสู้กะคนทวงได้ตลอดรอดฝั่งมั้ย 55555

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103793 โดย kchi

peterpanouya เขียน: สู้ๆนะคะ ของเราเริ่มหยุดจ่ายเดือน กค 61 เดือนแรกเหมือนกันค่ะ วันนี้โทรมาแล้ว 2 เจ้าคือ UOB, กะ KCC พูดดีค่ะ ส่วน FC แค่ส่ง sms มาว่าครบกำหนดชำระ แอบหวั่นใจเหมือนกัน เพราะที่ผ่านมาเป็นลูกหนี้ที่จงรักภักดีมาตลอด ไม่รู้จะสู้กะคนทวงได้ตลอดรอดฝั่งมั้ย 55555

หัวอกเดียวกันเลยครับ 555 เอาใจช่วยได้ด้วยกันครับ พยายามอ่านข้อมูลในเพจนี้ อ่านจากคนที่เคยเจอปัญหาและแก้ไขได้มาแล้วให้เยอะๆ นะครับ จะช่วยกระตุ้นแรงให้เราได้เยอะเลย / ผมรับสายมาตลอด 4 วันละ ก็บอกไปตามสเตปว่า ติดปัญหา ยังไม่สามารถชำระให้ได้ พยายามหาทางอยู่ / สู้ๆ ครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103794 โดย yahya
สวัสดีค่ะ เราได้เข้ามาในบอร์ดนี้สักพัก ตามอ่านวิธีปลดหนี้ของแต่ละคน กำลังจะดำเนินรอยตามที่แต่ละวิธีที่ได้รับการแนะนำ เราเองถือว่าเป็นลูกค้าที่ดีมานาน ไม่เคยจ่ายช้ากว่ากำหนด เรามีหนี้คล้ายของคุณคือ
เฟิร์สช้อย 63000 จ่ายขั้นต่ำ 4,400
อีออน 62000 จ่ายขั้นต่ำ 1,800
เริ่มหักดิบโดยหยุดจ่ายรอบบิลล่าสุดของเดือนมิถุนายน ทั้ง 2 ใบ พร้อมกับใจที่ตุ้มๆ ต่อมๆ ว่าจะเจออะไรบ้าง 1. เจ้าแรก FS กำหนดชำระ 30 มิย.61 วันที่ 30 โทรมาแจ้งครบกำหนดชำระ พร้อมแจ้งยอด แต่ถ้าชำระแล้วก็ขออภัยด้วยค่ะ แล้วยังไม่โทรมา
2. อีออนครบกำหนดชำระ 2 กค.61 วันที่ 3 โทรมาแจ้งว่ายังไม่ได้ชำระ เราบอกไปว่ามีปัญหานิดหน่อย ยังไม่สามารถระบุวันที่แน่นอนได้ ทางเจ้าหน้าที่ก็แนะนำในฐานะลูกค้าจ่ายตรงเวลา ว่าถ้ายังไงให้จ่ายขั้นต่ำเข้ามาก่อน แนะนำว่าให้จ่าย 2,000 จะได้มีกดคืนมาได้ 1,000 เราก็บอกไปว่าจะพยายาม บอกปัญหาว่าแมวที่บ้านป่วย เค้าก็แจ้งว่า จะโทรกลับมาอีก จนวันนี้ที่พิมพ์คือ วันที่ 5 โทรมาอีกครั้ง แจ้งว่ายังไม่ได้ชำระเลย และเสนอว่า ให้เราทยอยชำระ 200 300 ก่อนได้เรื่อยๆ จนครบขั้นต่ำ เราก็บอกไปว่าต้องใช้เงินเยอะ ตอนนี้ก็ไม่ได้จ่ายของที่อื่นเหมือนกัน เค้าบอกเข้าใจ แต่ให้เห็นใจบริษัทด้วย จะได้เอาเงินเราไปให้คนอื่นใช้ต่อ แถมบอกเข้าใจเรื่องแม่ป่วย 555 ต้องแทรกไปทันที แมวค่ะที่ป่วย ก่อนวางสายก็ยังกำชับให้เราเอาเงินไปเข้านิดนึงก่อนก็ยังดี เราก้ได้แต่ ค่ะๆ
ตอนนี้บอกตรงๆ พูดกับเค้าไปก็อายนะ ไม่ใช่อายว่าไม่มีเงิน เพราะไม่มีเงินจริงๆ แต่อายที่ว่าเราโกหกเรื่องแมวป่วย แต่เราคิดว่าจะเอาจุดนี้มาเป็นข้ออ้าง เพราะแมวเราเคยป่วยหนักต้องใช้เงินหลายหมื่นจริงๆ ยังบอกอีออนเลยว่าขนาดค่ารักษาแมวยังขอผ่อนเลย
ต้องใจแข็งเบอร์ไหน ถึงจะรับโทรศัพท์แล้วคุยกับเค้าให้ผ่านไปได้ในแต่ละครั้ง ได้ยินกิติศัพท์ของอีออนมาหลายปากว่าเขี้ยว เลยออกจะกลัวๆ ส่วนเฟิร์สช้อย ไม่ค่อยน่ากลัวแต่ก็ไม่ได้ประมาท แต่ละวัน นั่งหวั่นกับสายโทรเข้า
แต่ที่กลัวที่สุดของการทวงหนี้คือ กลัวเค้าโทรหาคนที่บ้าน เพราะไม่แน่ใจว่าเราให้เบอร์ใครไว้ กลัวโทรไปเจอพ่อกับแม่ที่สุด เพราะถ้าเค้ารู้บ้านแตกแน่
ใจจริงเรามีเงินก้อนนึง แต่ไม่ถึงยอดที่ค้างอยู่ดี ก็อยากจะเสนอขอลดราคาเลยเหมือนกัน แต่เคยอ่านเจอว่ายิ่งถ้าเค้ารู้ว่าเรามีเงิน ก็จะยิ่งเล่นตัว เลยต้องทำตัวให้พร้อมรับกับสถานการณ์ข้างหน้า อาจต้องเข้ามาขอกำลังใจกับเพื่อนๆ ในนี้บ้างถ้าเกิดท้อ :sweat:

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103795 โดย kchi

yahya เขียน: สวัสดีค่ะ เราได้เข้ามาในบอร์ดนี้สักพัก ตามอ่านวิธีปลดหนี้ของแต่ละคน กำลังจะดำเนินรอยตามที่แต่ละวิธีที่ได้รับการแนะนำ เราเองถือว่าเป็นลูกค้าที่ดีมานาน ไม่เคยจ่ายช้ากว่ากำหนด เรามีหนี้คล้ายของคุณคือ
เฟิร์สช้อย 63000 จ่ายขั้นต่ำ 4,400
อีออน 62000 จ่ายขั้นต่ำ 1,800
เริ่มหักดิบโดยหยุดจ่ายรอบบิลล่าสุดของเดือนมิถุนายน ทั้ง 2 ใบ พร้อมกับใจที่ตุ้มๆ ต่อมๆ ว่าจะเจออะไรบ้าง 1. เจ้าแรก FS กำหนดชำระ 30 มิย.61 วันที่ 30 โทรมาแจ้งครบกำหนดชำระ พร้อมแจ้งยอด แต่ถ้าชำระแล้วก็ขออภัยด้วยค่ะ แล้วยังไม่โทรมา
2. อีออนครบกำหนดชำระ 2 กค.61 วันที่ 3 โทรมาแจ้งว่ายังไม่ได้ชำระ เราบอกไปว่ามีปัญหานิดหน่อย ยังไม่สามารถระบุวันที่แน่นอนได้ ทางเจ้าหน้าที่ก็แนะนำในฐานะลูกค้าจ่ายตรงเวลา ว่าถ้ายังไงให้จ่ายขั้นต่ำเข้ามาก่อน แนะนำว่าให้จ่าย 2,000 จะได้มีกดคืนมาได้ 1,000 เราก็บอกไปว่าจะพยายาม บอกปัญหาว่าแมวที่บ้านป่วย เค้าก็แจ้งว่า จะโทรกลับมาอีก จนวันนี้ที่พิมพ์คือ วันที่ 5 โทรมาอีกครั้ง แจ้งว่ายังไม่ได้ชำระเลย และเสนอว่า ให้เราทยอยชำระ 200 300 ก่อนได้เรื่อยๆ จนครบขั้นต่ำ เราก็บอกไปว่าต้องใช้เงินเยอะ ตอนนี้ก็ไม่ได้จ่ายของที่อื่นเหมือนกัน เค้าบอกเข้าใจ แต่ให้เห็นใจบริษัทด้วย จะได้เอาเงินเราไปให้คนอื่นใช้ต่อ แถมบอกเข้าใจเรื่องแม่ป่วย 555 ต้องแทรกไปทันที แมวค่ะที่ป่วย ก่อนวางสายก็ยังกำชับให้เราเอาเงินไปเข้านิดนึงก่อนก็ยังดี เราก้ได้แต่ ค่ะๆ
ตอนนี้บอกตรงๆ พูดกับเค้าไปก็อายนะ ไม่ใช่อายว่าไม่มีเงิน เพราะไม่มีเงินจริงๆ แต่อายที่ว่าเราโกหกเรื่องแมวป่วย แต่เราคิดว่าจะเอาจุดนี้มาเป็นข้ออ้าง เพราะแมวเราเคยป่วยหนักต้องใช้เงินหลายหมื่นจริงๆ ยังบอกอีออนเลยว่าขนาดค่ารักษาแมวยังขอผ่อนเลย
ต้องใจแข็งเบอร์ไหน ถึงจะรับโทรศัพท์แล้วคุยกับเค้าให้ผ่านไปได้ในแต่ละครั้ง ได้ยินกิติศัพท์ของอีออนมาหลายปากว่าเขี้ยว เลยออกจะกลัวๆ ส่วนเฟิร์สช้อย ไม่ค่อยน่ากลัวแต่ก็ไม่ได้ประมาท แต่ละวัน นั่งหวั่นกับสายโทรเข้า
แต่ที่กลัวที่สุดของการทวงหนี้คือ กลัวเค้าโทรหาคนที่บ้าน เพราะไม่แน่ใจว่าเราให้เบอร์ใครไว้ กลัวโทรไปเจอพ่อกับแม่ที่สุด เพราะถ้าเค้ารู้บ้านแตกแน่
ใจจริงเรามีเงินก้อนนึง แต่ไม่ถึงยอดที่ค้างอยู่ดี ก็อยากจะเสนอขอลดราคาเลยเหมือนกัน แต่เคยอ่านเจอว่ายิ่งถ้าเค้ารู้ว่าเรามีเงิน ก็จะยิ่งเล่นตัว เลยต้องทำตัวให้พร้อมรับกับสถานการณ์ข้างหน้า อาจต้องเข้ามาขอกำลังใจกับเพื่อนๆ ในนี้บ้างถ้าเกิดท้อ :sweat:

- เข้าใจความรู้สึกนะครับ ตอนนี้ผมมีบัตรอยู่ 7 ใบ ยังไม่รวมหนี้กยศ ที่ถูกฟ้องมาแล้ว + บัตรเครดิตของเพื่อนสนิท เอามาใช้อีก 2 ใบ ถือว่าหนักหนาอยู่เหมือนกันครับ
- ฟางเส้นสุดท้ายที่ทำให้ตัดสินใจหยุดชำระ และหันมาใช้วิธีนี้ก็เพราะหมดหนทางหนาหนี้ มาใช้หนี้แล้วครับ ยืมเพื่อนทุกคนที่ยืมได้ ขาย จำนำ ของที่มีอยู่
- ตอนนี้เดือนแรกของการหยุดชำระเริ่มต้นขึ้นแล้ว และรับสายการโทรทวงจากอิออนแล้วเหมือนกันครับ เครียด กดดัน ต้องหน้าด้าน ต้องตอแหลบ้างในบางที แต่ผมก็พยายามย้อนกลับไปนึกถึงเมื่อก่อน ที่ผมเที่ยววิ่งหาเงิน ยืมเงิน มาเพื่อไปชำระขั้นต่ำให้ผ่านไปได้แต่ละเดือน มันก็เครียด กดดันพอๆ กัน คราวนั้นผมแก้ไขโดยไม่เห็นหนทางที่จะหมดหนี้ได้เลย แต่คราวนี้เรากดดัน เครียด กับการโดนโทรทวง แต่เรายังมองเห็นหนทางที่จะหมดหนี้ ผมก็รู้สึกโอเคขึ้นครับ
- ตอนนี้ผมสารภาพปัญหากับเพื่อนสนิท กับแฟน กับหัวหน้างานเรียบร้อยแล้ว เหลือแค่กลับบ้านไปสารภาพกับแม่พ่อ ก็เป็นอันว่าทุกอย่างจะได้สบายใจขึ้น ไม่ต้องคอยอาย คอยปิดบังใคร
- ผมเองก็ยังไม่รู้ถ้าโดนโทรทวงแบบกระหน่ำ พูดจาแบบแรงๆ หรือมาถึงบ้าน ถึงที่ทำงาน แล้วผมจะเป็นยังไง จะสู้ไหวมั้ย แต่ผมก็ปูทางโดยการบอกให้ทางบ้าน ที่ทำงานทราบไว้แล้ว ที่เหลือก็ต้องรอรับมือครับ
- ตั้งใตแน่วแน่ จะไม่ประนอมหนี้ ไม่ปรับโครงสร้างหนี้
- เก็บเงิน เพื่อรอว่าทางเจ้าหน้าที่ลดหนี้ให้บ้าง เผื่อจะได้ทะยอยปิดบัตรไป
- จะยื้อจนถึงขั้นฟ้อง ขึ้นศาล อย่างน้อย ดอกเบี้ย ค่าปรับ ค่าธรรมเนียม ก็จะถูกศาลตัดทิ้งแน่นอน
- ตอนนี้ผมอาศัยว่า ศึกษาข้อมูลไว้มากๆ จากเพจนี้ จากประสบการณ์ของคนที่เคยเจอปัญหา จากทางโซเชียล จากผู้รู้ทางการเงิน เพื่อเป็นภูมิความรู้ไว้ให้ตัวเอง ตอนเจอสถานการณ์ต่างๆ จะได้พอรับมือได้บ้าง
- สุดท้าย ผมก็พึ่งสิ่งศักดิ์บ้างหละครับ 555 ภาวนา สวดมนต์ ทำใจให้สงบ มีสติ เอาละวะ ไม่มีทางไหนจะดีไปกว่านี้แล้วเนอะ นอกจากจะโชคดีถูกล็อตตารี่รางวัลที่ 1 นั่นแหละครับ

- เอาใจช่วยคุณนะครับ สู้ๆ ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.553 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena