ขอคำแนะนำค่ะ จะหยุดจ่ายดีหรือไม่คะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103522 โดย pakchanok
มือใหม่ค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ปัจจุบันทำงานองค์กรแห่งหนึ่ง เงินเดือน 17,000 บ. ค่ะ
ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่ 3 ใบค่ะ
1. citibank ready cradit ยอดค้าง 19,654.96 (ครบกำหนดชำระงวดถัดไป19-07-61)
2. scb up2me speedy cashยอดค้าง 64,324.96 (ครบกำหนดชำระงวดถัดไป 02-07-61)
3. scb up2me บัตรเครดิต ยอดค้าง 57,603.43 (ครบกำหนดชำระงวดถัดไป 02-07-61)
ทั้ง 3 ใบนี้ จะชำระเป็นยอดขั้นต่ำทุกๆเดือนตลอดค่ะ แต่พอชำระแล้วก็มีการเอาเงินออกมาใช้ใหม่แล้วก็พอถึงวันครบกำหนดชำระก็จ่ายเป็นยอดขั้นต่ำเข้าไปใหม่ค่ะ แต่ตอนนี้จ่ายไม่ไหวแล้วคะ เพราะคิดว่าถ้าจ่ายไปเราจะต้องกดออกมาเพื่อเอาเงินมาใช้อีกแน่นอนค่ะ เงินต้นและดอกเบี้ยคงไม่มีวันหมดสิ้น

อยากขอคำแนะนำค่ะ
1. ถ้าจะหยุดจ่ายตั้งแต่งวดถัดไปซึ่งจะถึงในอีกไม่กี่วันนี้ได้หรือไม่คะ
2. ถ้าจะขอประนอมหนี้หรือปรับโครงสร้างหนี้จะช่วยได้หรือไม่คะ
3. หากเราไม่ปรับโครงสร้างหนี้แต่ปล่อยให้ทางธนาคารทวงหนี้จนรอให้ธนาคารลดยอดหนี้แล้วเราค่อยจ่ายได้หรือไม่คะ
4. ตอนนี้มีภาระผ่อนรถยนต์อยู่ซึ่งเป็นชื่อเราเอง แต่เราไม่ได้เป็นคนผ่อนจะมีผลกระทบอะไรมั้ยคะ หากมีการต่อรองกับธนาคารแล้วเราสามารถผ่อนชำระหนี้ได้ตามกำหนด

ปล. อยากขอคำแนะนำเพราะเริ่มเครียดจนหาทางออกไม่ได้แล้วค่ะ ตั้งใจว่าจะเก็บเงินจากเงินเดือนทุกๆเดือนและจะหารายได้เสริมจากช่องทางอื่นด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103523 โดย Ekasit
ลองอ่านกระทู้ปักหมุดดูนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103530 โดย Badman
1.ไม่ไหวก็ต้องหยุดครับ เพื่อออกจากวังวนกดเงินมาจ่ายให้ได้
2. ไม่ควรทำ ลองอ่านดูครับ ทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้
“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&layout=edit&catid=5&id=45885&mesid=101319&Itemid=64
3. ปรับยังไงก็ไม่รอดครับ หนี้ SCB 3 บัญชีอยู่ที่ 141,583.35 (19,654.96+64,324.96+57,603.43)
เปรียบเทียบกับรายรับต่อเดือน 17000.- ขั้นต่ำที่จ่าย 10% จ่าย 3 บัญชีราวๆ 14000.-ได้ถูกไหมครับซึ่งตอบโจทย์ในข้อ 2 ได้ว่าปรับโครงสร้างก็ไม่รอดครับ
4. ผ่อนปกติได้ไม่มีผลครับนอกจากไม่ผ่อนถูกยึดแน่นอนถ้าค้าง 2 งวดขึ้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103543 โดย pakchanok
ดังนั้น ตอนนี้สิ่งที่ควรทำคือ หยุดจ่าย ใช่มั้ยคะ
แล้วพร้อมรับมือกับการโทรติดตามหนี้เมื่อถึงระยะเวลาทางธนาคารจะมีการปรับลดยอดให้หรือจากที่อ่านในกระทู้จะเรียกว่า แฮร์คัท แล้วเราผ่อนตามกำหนดที่ตกลงกับทางธนาคาร ซึ่งจะต้องผ่อนให้ตรงและครบทุกงวด เพื่อไม่ให้มีปัญหาในการยึดทรัพย์สินใช่มั้ยคะ
ปล. ขอโทษด้วยนะคะที่มีคำถามเยอะ และขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ จะศึกษากระทู้ในนี้เพิ่มเติมและจะเก็บเงินและหารายได้เสริมค่ะ ตั้งใจจะเลิกใช้แล้วค่ะบัตรเครดิต

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103547 โดย Badman
1. ต้องหยุดจ่าย ทำตารางหนี้เพื่อดูภาพรวมของปัญหา ตอนนี้คุณผ่อนหนี้เกิน 50% ของเงินเดือนแล้วครับ
2. ข้อมูลต่างๆมีอยู่ในบอร์ดชมรมอยู่แล้วครับ
3. รถที่ผ่อนอยู่ยึดไม่ได้เพราะเป็นกรรมสิทธิ์ยังเป็นของไฟแนนซ์
4. ถ้ามีทรัพย์สิน บ้าน ที่ดิน และเงินเดือนไม่ถึง 2 หมื่นควรระมัดรวังเป็นพิเศษถ้าไม่จ่ายตามคำพิพากษาจะถูกสืบทรัพย์ อายัดทรัพย์ขายทอดตลาดได้

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103568 โดย Pheonix
ปัจจุบันทำงานองค์กรแห่งหนึ่ง เงินเดือน 17,000 บ. ค่ะ
1. citibank ready cradit ยอดค้าง 19,654.96 บาท ดอกเบี้ย 28% 5 ปี เท่ากับ 27,516.95 บาท (140% ของเงินต้น)
2. scb up2me speedy cashยอดค้าง 64,324.96 ดอกเบี่้ย 28% 5 ปี เท่ากับ 90,054.44 บาท
(140% ของเงินต้น)
เกมส์นี้เล่นนานเท่าไร ตา่ยอย่างเดียว หยุดแล้ว หยุดเลย สัญญาเลิกต่อกันแล้ว การเรียกดอกเบี้ยหลังจากสัญญาเลิกต่อกันแล้ว ถือเป็นการเรียกเบี้ยปรับ ปกติศาลจะกำหนดให้ร้อยละ 12% ต่อปี นับแต่หยุดชำระหนี้

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103570 โดย bumbump
เมื่อคิดว่าไม่ไหว ผมก็หยุดครับ ตอนนี้เข้าเดือนที่ แล้ว

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103579 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.532 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena