ขอคำปรึกษาและคำแนะนำจากผู้รู้และประสบพบเจอมาแล้วค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103674 โดย kanokjune11
สวัสดีค่ะพี่ๆทุกท่าน หนูเป็นสมาชิกใหม่ของเว็บนี้ค่ะ พอดีหนูเกิดความเครียดสะสมมานานตั้งแต่เริ่มรู้จักกับบัตรเครดิตร บัตรกดเงินสด ตั้งแต่ได้ก้าวเข้ามาเป็นกรรมกรในห้องแอร์ค่ะ เข้าเรื่องเลยนะคะ ตอนนี้หนูมีหนี้ของตัวหนูเอง ทั้งสิ้น 5 รายการค่ะ ซึ่งปัจจุบันตอนนี้หนูมีรายรับทางเดียวคือเงินเดือนประจำที่ 19,000 บาท หักค่ากองทุนหรือประกันงาน 1,000 บาท หักค่าประกันสังคม 750 บาท จะได้เงินสุทธิอยู่ที่ 17,250 บาท/เดือน และแฟนมีรายรับประจำ 16,200 บาท หักค่าประกันงาน 1,000 บาท หักค่าประกันสังคม 750 บาท คงเหลือเงินสุทธิอยู่ที่ 14,450 บาท รวมแล้วค่าใช้จ่ายหนูและแฟนเป็นเงิน 31,700 บาท ค่ะ แต่หนูมีภาระนั่นก็คือลูก 2 คนค่ะ คนโต 6 ขวบ คนเล็ก 1.9 ขวบ และค่าใช้จ่ายที่จำยอมต้องจ่ายทุกๆเดือนคือ
1. ตอนนี้ผ่อนบ้านเพิ่งกู้ซื้อบ้านกับ ธ.ธอส. ต้องผ่อนชำระ 8100/เดือน (เพิ่งผ่อนได้ 4 เดือนค่ะ)
2. ต้องรับภาระหนี้รถยนต์ที่พ่อเอาเข้าไฟแนนซ์เพื่อมาสร้างบ้านที่ ตจว. และหนูเป็นคนรับชำระภาระตรงนี้ให้เอง 7374/เดือน
3. ให้เงินแม่หนู 2000/เดือน ค่าขนมถึงไม่มีก็ต้องให้
4. ให้เงินแม่แฟน 4000/เดือน ค่าเลี้ยงดูหลานลูกคนเล็ก
5. ค่าน้ำ-ไฟ 1000/เดือน ไม่เกินนี้ค่ะ
6. ค่าอินเตอร์เน็ตบ้าน 990/เดือนค่ะ
7. ค่าผ่อนแอร์กับ บ.เธียร์สุรัตน์ จำกัด (ผ่อนสบายไม่ต้องใช้บัตรเครดิตร) ต้องผ่อน 1829/เดือน 18 เดือน ตอนนี้ผ่อนมาได้ 9 เดือนแล้วค่ะ เหลืออีก 9 เดือน ก็จะเป็นไทแล้ว
8. ค่าของใช้ซื้อของในบ้าน 1000 /เดือน

และหนี้ที่จะพูดถึงคือ สินเชื่อ บัตรเครดิตรที่ตอนนี้ทุกข์ใจอย่างมากซึ่งตอนนี้มียอดหนี้และต้องชำระดังนี้
1. บัตรกดเงินสด KTC พราว ยอดหนี้ 21000 บาท ชำระมาแล้ว 6 เดือน เดือนละ 1000 แต่พอเวลาช็อตก็ต้องหลงไปกดมันมาใช้อีกอยู่ดี จนตอนนี้ยอดเต็มกลับมาเท่าเดิมคือ 21000 บาท
2. บัตรกดเงินสดอิออนหรือบัตรสมาชิก ยอดหนี้ตอนนี้ 15500 เพิ่งจะชำระมันไปวันนี้ 800 บาทเพราะเผื่อมันหักยอดประกันชีวิตกับตัวพ่วงบัตรค่ะ
3. บัตรเครดิตรอิออน ยอดหนี้เหลือ 10,000 บาท ใช้ไว้เติมน้ำมันเวลาไปหาลูกค่ะ ชำระไปบ้างแล้วคงเหลือหนี้อยู่ 10000 บาทถ้วนค่ะ ชำระยอดเต็มตลอดทุกครั้งที่เติมน้ำมันค่ะ
4. บัตรกดเงินสดยูเมะพลัสของแฟน ยอดหนี้คงเหลือ 10,000 บาท ค่ะ จากเดิมหนี้ 14700 จ่ายมา 6 เดือน เดือนละ 700-1000 บาท เวลาเงินไม่พอใช้ก็ต้องไปกดมาหมุนเช่นเคย
5. หนี้ที่ต้องผ่อนแอร์ เพราะลูกชายทั้ง 2 คนเป็นขี้ร้อนมากๆค่ะ ยอดผ่อน 1829/18 เดือน ตอนนี้ผ่อนไปได้ 9 เดือนแล้วค่ะ
ซึ่งรวมๆแล้วยอดหนี้ของหนูรวมแล้วอยู่ที่ 72,961 บาท ตอนนี้ไม่มีเงินเหลือใช้เหลือกินเลย เงินเดือนออกก็ต้องควักจ่ายแล้ว ปัจจุบันวันนี้จ่ายไปแล้วครบทุกอย่าง เงินเหลือในบัญชีแค่ 450 บาท ต้องกินมาม่าตั้งแต่ต้นเดือน ซึ่งตอนนี้มีบ้านแต่ไม่มีความสุขเลย แต่ดีใจที่อย่างน้อยก็มีบ้านเพื่ออยู่อาศัยไม่ต้องไปเช่าเค้าอยู่เหมือนเดิม ซึ่งหนูอยากขอคำแนะนำหรือแนวทางชี้แนะกับพี่ๆทุกท่านว่าถ้าหนูจะหยุดการชำระบัตรเครดิตรและกดเงินสดพวกนี้เลย แล้วเก็บเอาเดือนละ 2000 บาทเพื่อรอการ Hair cut จะดีกว่ามั้ยค่ะ แล้วจะมีผลกระทบต่อการผ่อนบ้านหรือเปล่าหากเรื่องถึงศาลเขาจะบังคับคดีหรือทำอะไรเกี่ยวกับบ้านไหมค่ะ และติดเครดิตรบูโรเราจะเสียชื่อในนั้นตลอดชีวิตหรือเปล่าค่ะ เพราะจะตั้งใจเก็บเงินไว้จ่ายปิดหนี้เมื่อทางแบงค์ลด% ให้แล้ว ที่ผ่านมาจับต้นชนปลายหมุนเงินมาสายตัวแทบขาด เพราะคำว่ารักษาเครดิตร และจะไม่เดือดร้อนเลยถ้าไม่โดนโกงค่าแชร์ไปมูลค่ากว่า 50,000 บาท ทั้งๆที่ส่งตรงส่งครบ แต่พอถึงเวลาได้ท้าวกลับหนีไปเฉยๆ จนทำให้ต้องก้าวเข้าสู่โลกแห่งเงินในอนาคตดอกเบี้ยหัวแตกแบบนี้ ไม่ไหวจริงๆค่ะสงสารลูก หนูนอนเครียดร้องไห้ทุกวัน ไมเกรนขึ้นทุกวันจนวันพุธที่ผ่านมาไปหาหมอหมอตรวจว่าเป็นไซนัสในสมองอักเสบค่ะ ฝากคำถามของหนูด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103675 โดย taennet
อ่านมาทั้งหมดแล้วเป็นเรื่องราวที่น่าเห็นใจมากเลยครับ ขอเป็นกำลังใจให้ สู้ๆนะครับ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

แล้วจะมีผลกระทบต่อการผ่อนบ้านหรือเปล่าหากเรื่องถึงศาลเขาจะบังคับคดีหรือทำอะไรเกี่ยวกับบ้านไหมค่ะ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

และติดเครดิตรบูโรเราจะเสียชื่อในนั้นตลอดชีวิตหรือเปล่าค่ะ เพราะจะตั้งใจเก็บเงินไว้จ่ายปิดหนี้เมื่อทางแบงค์ลด% ให้แล้ว ที่ผ่านมาจับต้นชนปลายหมุนเงินมาสายตัวแทบขาด เพราะคำว่ารักษาเครดิตร

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

ไขปัญหา "หนี้ที่เกิดจากการผ่อนสินค้า"
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=514&Itemid=64

ขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

อ่านเยอะๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103679 โดย kanokjune11
แล้วในการยึดทรัพย์สินภายในบ้านมันจะเป็นขั้นตอนไหนค่ะ พอดีที่หนูจะให้ทางแบงค์ลดหนี้ให้ หนูว่าจะไม่ชำระบัตรใดๆเลยสัก 7-12 เดือน ถ้าในระหว่าง 7-12 เดือนนี้ หนูจะโดนยึดมั้ยค่ะ แต่บ้านก็ยังผ่อนและจดจำนองกับทางแบงค์อยู่ค่ะ อ่านข้อมูลแล้ว มันช่วยได้แต่ไม่ตรงประเด็นค่ะ หนูอยากทราบประเด็นที่ว่าหนี้เน่าเสียไม่ชำระค่าบัตรเลย 7-12 เดือนจนกว่าทางแบงค์จะยื่นข้อเสนอลดหนี้มาให้แล้วหนูก็เอาเงินตรงนั้นจ่ายโป๊ะไปเลยหนะคะ หนูอยากได้ข้อสรุปที่รวบรัดแะชัดเจนหนะคะ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบมากๆนะคะคุณพี่

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103693 โดย jackTs

kanokjune11 เขียน: แล้วในการยึดทรัพย์สินภายในบ้านมันจะเป็นขั้นตอนไหนค่ะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.593 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena