โดนธนาคารหักหนี้บัตรกดเงินสดไปจากบัญชีโดยไม่มีการแจ้ง

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103845 โดย Nupma1712
สวัสดีค่ะ ดิฉันมีเรื่องมาขอคำปรึกษา และหากมีท่านใดที่เคยเจอลักษณะนี้ อยากจะขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ดิฉันเป็นหนี้บัตรเครดิตธนาคาร K อยู่ และเนื่องด้วยปัญหาค่าใช้จ่ายภายในบ้าน ทำให้ดิฉันไม่สามารถจ่ายหนี้บัตรเครดิตไหว เลยต้องหยุดจ่ายตั้งแต่ปลายเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา มีบัตรที่เป็นหนี้ของธนาคาร K อยู่ 2 ใบ คือบัตรกดเงินสด 30,000 กว่าบาท และบัตรเครดิต 34,000 เมื่อวาน 6 ก.ค. 2561 มีข้อความแจ้งเตือนเงินเข้าออกจากบัญชีออมทรัพท์ ซึ่งเป็นของธนาคาร K (เป็นบัญชีเงินเดือน) ว่าถูกหัก 31,917 บาท คงเหลือ 1,000 บาท ดิฉันตกใจมาก ใจเต้น สมองเบลอ ทำอะไรไม่ถูก สิ่งแรกที่คิดได้คือโดนอายัติเงิน เพราะสมุดบัญชีและบัตรเอทีเอ็มอยูที่เรา จึงโทรไปที่ Call Center แจ้งไปว่ามีข้อความถูกหักเงินในบัญชี เจ้าหน้าตรวจสอบบอกว่าถูกหักไปใช้หนี้บัตรกดเงินสดที่มีปัญหาค้างจ่ายมานาน เลยอยากจะสอบถามว่ามีใครเคยโดนแบบดิฉันไหม เงินก้อนนั้นหานสับไปกับตา เป็นเงินที่ต้องจ่ายค่ารถ ค่ารักษาพยาบาลคุณแม่ จนถึงตอนนี้ ดิฉันยังคิดไม่ออกเลยว่าจะไปหาเงินที่ไหนมาแทนเงินก้อนนี้ เล่าให้คนใกล้ตัวฟัง ทุกคนต่างบอกว่าธนาคารทำแบบนี้ไม่ได้ ไม่มีสิทธิ์หักแบบนี้ ดิฉันบอกเค้าว่าทำไม่ได้ได้อย่างไรล่ะ ตอนนี้มันถูกหักไปแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103846 โดย แก้วกลางดง
เราก็เป็นหนี้ของธนาคาร กสิกรอยู่เหมือนกันมี 3 ใบ ทั้งบัตรกดเงินสด,บัตรเครดิต,สินเชื่อส่วนบุคคล และเราได้หยุดจ่ายตั้งแต่ เม.ย.61 จน ปัจจุบันนี้ก็เข้า 4 เดือนแล้ว เราใช้วิธี ตื่นแต่ตี4 (เงินเดือนเข้า) เข้าวันไหนตั้งปลุกไว้เลยค่ะ โดยใช้แอพโอนเงินผ่านมือถือ ก็รอดมาจนทุกวันนี้นะคะ สู้สู้ค่ะ ถ้าเราไม่ได้ผูกบัญชีหนี้สินเราให้หัก บัญชีอัตโนมัติ มันไม่มีทางตัดได้เราแน่ะ ค่ะ ตอนนี้หนี้เรารวม 3 ใบก็ 184,xxx (หยุดมา 4 เดือน)
กำลังขอส่วนลดเพื่อปิดบัญชี H C อยู่ที่ 95,xxx ค่ะ
o_) o_) o_) o_)
ธนาคารเจ้าหนี้ ยึดเงินในบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6970&Itemid=64

ลูกหนี้สามารถหยุดจ่ายบัตรของเจ้าหนี้ ที่มีบัญชีเงินเดือนเข้าก็ได้

โดยวิธีแก้ก็คือ ลูกหนี้ต้องเล่นเกมส์กดให้ไวกว่าพนักงานของธนาคาร ที่มันทำหน้าที่กดคีย์ข้อมูลในคอมพิวเตอร์ เพื่อดูดเงินเดือนของลูกหนี้

เทคนิคการเล่นเกมส์กด

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=32017&Itemid=64#32017

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=30889&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=34173&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32780&Itemid=64&view=topic#33296

และที่สำคัญก็คือ ต้องอย่าช้าด้วย เพราะถ้าพลาดไปเพียงแค่ครึ่งชัวโมง เงินเดือนของลูกหนี้ก็ไม่มีเหลือ

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40565&Itemid=64&limitstart=20#52645

เมื้อคืนตื่นมาโอนตังค์ ตี4 กลัวโดนดูดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44144&Itemid=64&limitstart=20#83042

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41601&limitstart=20&Itemid=64#78962

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43476&Itemid=64#73096

เป็นไปได้มั้ยคะว่า...ถ้าธนาคารตั้งหักเงินในบช.อัตโนมัติ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45224&Itemid=64#93605

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103850 โดย jinnyja

Nupma1712 เขียน: สวัสดีค่ะ ดิฉันมีเรื่องมาขอคำปรึกษา และหากมีท่านใดที่เคยเจอลักษณะนี้ อยากจะขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ดิฉันเป็นหนี้บัตรเครดิตธนาคาร K อยู่ และเนื่องด้วยปัญหาค่าใช้จ่ายภายในบ้าน ทำให้ดิฉันไม่สามารถจ่ายหนี้บัตรเครดิตไหว เลยต้องหยุดจ่ายตั้งแต่ปลายเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา มีบัตรที่เป็นหนี้ของธนาคาร K อยู่ 2 ใบ คือบัตรกดเงินสด 30,000 กว่าบาท และบัตรเครดิต 34,000 เมื่อวาน 6 ก.ค. 2561 มีข้อความแจ้งเตือนเงินเข้าออกจากบัญชีออมทรัพท์ ซึ่งเป็นของธนาคาร K (เป็นบัญชีเงินเดือน) ว่าถูกหัก 31,917 บาท คงเหลือ 1,000 บาท ดิฉันตกใจมาก ใจเต้น สมองเบลอ ทำอะไรไม่ถูก สิ่งแรกที่คิดได้คือโดนอายัติเงิน เพราะสมุดบัญชีและบัตรเอทีเอ็มอยูที่เรา จึงโทรไปที่ Call Center แจ้งไปว่ามีข้อความถูกหักเงินในบัญชี เจ้าหน้าตรวจสอบบอกว่าถูกหักไปใช้หนี้บัตรกดเงินสดที่มีปัญหาค้างจ่ายมานาน เลยอยากจะสอบถามว่ามีใครเคยโดนแบบดิฉันไหม เงินก้อนนั้นหานสับไปกับตา เป็นเงินที่ต้องจ่ายค่ารถ ค่ารักษาพยาบาลคุณแม่ จนถึงตอนนี้ ดิฉันยังคิดไม่ออกเลยว่าจะไปหาเงินที่ไหนมาแทนเงินก้อนนี้ เล่าให้คนใกล้ตัวฟัง ทุกคนต่างบอกว่าธนาคารทำแบบนี้ไม่ได้ ไม่มีสิทธิ์หักแบบนี้ ดิฉันบอกเค้าว่าทำไม่ได้ได้อย่างไรล่ะ ตอนนี้มันถูกหักไปแล้ว

ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ ยากมากค่ะ กับการ ที่จะได้เงินคืน ทางรอด มีอยู่แค่ สองทาง คือ 1 คุณต้องกดเงิน หรือ โอนเงินออกไปเข้าธนาคารอื่นที่คุณไม่ได้เป็นหนี้ หรือ จะใช้วิธีเราคือเรา จะรีบโอนเข้าบัญชีแฟนทันที ค่ะ เวลาตังเข้า 2. เปลี่ยนธนาคารที่เงินเดือนเข้า ต้องลองถามฝ่ายบุคคล ที่ทำงานดูค่ะว่าเปลี่ยนธนาคารได้ไหม ถ้าไม่ได้ ก็ต้องวิธี ที่ 1 ค่ะ
:สู้ๆ: :สู้ๆ:

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103871 โดย Nupma1712
ตอนนี้รู้สึกแย่กับการใช้ธุรกรรมผ่านธนาคารนี้มาก ยอมรับว่าเสียสติไปเลยค่ะ ระหว่างนี้คงต้องวิธีเล่นเกมส์กดโอนเงินเข้าบัญชีอื่น ไม่อย่างนั้นไม่มีกินแน่ๆ แผนแก้ไขปัญหาค่าใช้จ่ายในครอบครัวที่วางไว้ พังไม่เป็นท่า เพราะการกระทำของธนาคารสีเขียวธนาคารนี้ จะใช้คำว่าโจรในคราบนักบุญก็คงไม่แปลก

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104139 โดย Nupma1712
สวัสดีค่ะ หลังจากบาดเจ็บเรื่องโดนธนาคาร K อายัติเงินในบัญชีออมทรัพย์ไปเมื่อตอนต้นเดือน แผลยังไม่ทันหายดี วันนี้โดนธนาคาร U โทรมาให้ส่งเอกสารเพื่อเข้าร่วมการปรับโครงสร้างหนี้ แถมให้เรารีบส่งเพื่อจะได้รีบอนุมัติแล้วทำสัญญา เพราะถ้าเลยกำหนดการนี้ไป เราต้องยอมรับสภาพที่จะเกิดขึ้น (สภาพที่ว่านั่นคือจ่ายคืนทั้งหมด ไม่มีส่วนลดให้ จ่ายทั้งก้อนทีเดียว ปล.เป็นหนี้ของธนาคารนี้อยู่ 70,000 กว่าๆ) รบกวนขอคำแนะนำชัดๆอีกทีกับสมาชิกใหม่คนนี้หน่อยได้ไหมคะว่า "เราควรจะเข้าโครงการประนอมหนี้ไหมคะ" คือถึงแม้เข้าไปก็ไม่แน่ใจว่าจะเอาเงินที่ไหนชำระเหมือนกัน ขอบคุณที่สละเวลาเข้ามาอ่านและให้คำแนะนำไว้ ณ ที่นี้ค่ะ

ปล.ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ให้มาเพิ่มโพสต์ต่อในกระทู้ของตัวเองนะคะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104141 โดย ReFreshZzz

Nupma1712 เขียน: สวัสดีค่ะ หลังจากบาดเจ็บเรื่องโดนธนาคาร K อายัติเงินในบัญชีออมทรัพย์ไปเมื่อตอนต้นเดือน แผลยังไม่ทันหายดี วันนี้โดนธนาคาร U โทรมาให้ส่งเอกสารเพื่อเข้าร่วมการปรับโครงสร้างหนี้ แถมให้เรารีบส่งเพื่อจะได้รีบอนุมัติแล้วทำสัญญา เพราะถ้าเลยกำหนดการนี้ไป เราต้องยอมรับสภาพที่จะเกิดขึ้น (สภาพที่ว่านั่นคือจ่ายคืนทั้งหมด ไม่มีส่วนลดให้ จ่ายทั้งก้อนทีเดียว ปล.เป็นหนี้ของธนาคารนี้อยู่ 70,000 กว่าๆ) รบกวนขอคำแนะนำชัดๆอีกทีกับสมาชิกใหม่คนนี้หน่อยได้ไหมคะว่า "เราควรจะเข้าโครงการประนอมหนี้ไหมคะ" คือถึงแม้เข้าไปก็ไม่แน่ใจว่าจะเอาเงินที่ไหนชำระเหมือนกัน ขอบคุณที่สละเวลาเข้ามาอ่านและให้คำแนะนำไว้ ณ ที่นี้ค่ะ

ปล.ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ให้มาเพิ่มโพสต์ต่อในกระทู้ของตัวเองนะคะ

สิ่งที่คุณต้องศึกษา อยู่ด้านล่างนี้ครับ

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

อ่านแล้ว ไม่เข้าใจหรือสงสัยตรงจุดไหน มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104142 โดย Nupma1712
ขอบคุณค่ะสำหรับลิงค์คำตอบที่แนบมาให้

ขออนุญาตถามเพิ่มเติมนะคะ
อย่างธนาคาร U เนี่ย โทรแล้วก็ส่งเอกสารมาให้เราเซ็นต์ใช่ไหมคะ แต่ยังไม่มีจดหมายจากสำนักงานกฏหมาย หรือหมายศาลมา แต่กับอีกธนาคารนึง (ธาคารเจ้าของบัตรบัตร K..C) ที่ส่งเป็นหมายศาลมาเลยค่ะ นัดให้เราไปไกล่เกลี่ยที่ศาลแขวง แล้วก็ให้เราเซ็นต์สัญญาชำระตามที่ธนาคารกำหนด แบบนี้จะเข้าข่ายลักษณะเดียวกันไหมคะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104143 โดย ReFreshZzz

Nupma1712 เขียน:
ขออนุญาตถามเพิ่มเติมนะคะ
อย่างธนาคาร U เนี่ย โทรแล้วก็ส่งเอกสารมาให้เราเซ็นต์ใช่ไหมคะ แต่ยังไม่มีจดหมายจากสำนักงานกฏหมาย หรือหมายศาลมา

คำตอบอยู่ลิ้งค์ด้านบนที่ผมให้ สละเวลาอันมีค่าของคุณเข้าไปอ่านด้วย

Nupma1712 เขียน: แต่กับอีกธนาคารนึง (ธาคารเจ้าของบัตรบัตร K..C) ที่ส่งเป็นหมายศาลมาเลยค่ะ นัดให้เราไปไกล่เกลี่ยที่ศาลแขวง แล้วก็ให้เราเซ็นต์สัญญาชำระตามที่ธนาคารกำหนด แบบนี้จะเข้าข่ายลักษณะเดียวกันไหมคะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งค่ะ

ส่วนอันนี้ อ่านด้านล่างครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

อ่านแล้ว ไม่เข้าใจหรือสงสัยตรงจุดไหน มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105010 โดย Nupma1712
ขออนุญาตบันทึกการต่อสู้ เพื่อปิดหนี้จากบัตรเครดิตและสินเชื่อของตนเอง 736,000
เพื่อเอาไว้เตือนว่า ต่อจากนี้ไปจะไม่ทำแบบนี้อีกแล้ว ขอคำแนะนำจากทุกๆท่านด้วยนะคะ

*หมายเหตุ : ทั้งหมด เป็นยอดหนี้ที่ยังไม่รวมดอกเบี้ย และหยุดจ่ายมาตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ 2561
1.บัตรเครดิตเทสโก้ โลตัส ยอดหนี้เต็มวงเงินบัตร 15,000
--> ยังคงโดนโทรทวงให้ไปจ่ายขั้นต่ำ
2.บัตรเครดิตกรุงศรีอยุธยา ยอดหนี้เต็มวงเงินบัตร 30,000
--> มีข้อเสนอให้ปิดจบลดเหลือ 18,000 บาท แบ่งจ่ายได้ 3 งวด แต่ก็ยังไม่พร้อมไปจ่ายอยู่ดี T^T
3.บัตรเครดิตยูโอบี ยอดหนี้ 80,000 บาท
-->มีโทรมาให้ทำสัญญาประนอมหนี้ และเราบอกว่าถึงจะทำสัญญาก็ไม่สามารถจ่ายได้ ขอให้ปล่อยเรื่อง
ไปตามกระบวนการของธนาคาร
4.บัตรเครดิตธนาคารกสิกรไทย ยอดหนี้เต็มวงเงินบัตร 30,000 บาท
-->เลิกติดต่อมาแล้ว น่าจะรออายัติเงินเดือนอย่างเดียว (ปล.เงินเดือนผ่านธนาคารนี้)
5.บัตรกดเงินสดธนาคารกสิกรไทย ยอดหนี้เต็มวงเงินบัตร 20,000 บาท
-->โดนอายัติเงินจากบัญชีออมทรัพย์ตัดปิดไปเรียบร้อย ยอด 31,917 บาท
6.บัตรกดเงินสด KTC Proud ยอดเต็มวงเงินบัตร 100,000 บาท
-->มีหมายศาลให้ไปคุยกับทนาย มีการทำสัญญาจ่ายขั้นต่ำ ดอก 10% ระยะเวลา 3 ปี
เริ่มจ่ายตั้งแต่เดือน ส.ค. 2561 เดือนละ 1,200 บาท
7.บัตรกดเครดิต KTC ยอดเต็มวงเงินบัตร 65,000 บาท
-->มีหมายศาลให้ไปคุยกับทนาย มีการทำสัญญาจ่ายขั้นต่ำ ดอก 10% ระยะเวลา 3 ปี
เริ่มจ่ายตั้งแต่เดือน ส.ค. 2561 เดือนละ 800 บาท
8.บัตรกดเครดิต KTC ยอดเต็มวงเงินบัตร 35,000 บาท
เริ่มจ่ายตั้งแต่เดือน ส.ค. 2561 เดือนละ 500 บาท
9.บัตรกดเงินสด Speedy Cash ยอดหนี้เต็มวงเงิน 100,000 บาท
-->มีจดหมายทวงหนี้มาให้ไปจ่ายทั้งหมด
10.สินเชื่อซิตี้แบงค์ 250,000 --> มีข้อความมาให้ติดต่อกลับก่อนวันนัดสืบจะออก

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105016 โดย jackTs

Nupma1712 เขียน: 6.บัตรกดเงินสด KTC Proud ยอดเต็มวงเงินบัตร 100,000 บาท
เริ่มจ่ายตั้งแต่เดือน ส.ค. 2561 เดือนละ 1,200 บาท
7.บัตรกดเครดิต KTC ยอดเต็มวงเงินบัตร 65,000 บาท
เริ่มจ่ายตั้งแต่เดือน ส.ค. 2561 เดือนละ 800 บาท
8.บัตรกดเครดิต KTC ยอดเต็มวงเงินบัตร 35,000 บาท
เริ่มจ่ายตั้งแต่เดือน ส.ค. 2561 เดือนละ 500 บาท

ในปัจจุบันนี้ KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้แล้ว ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ) ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรเครดิต , หนี้บัตรกดเงินสด หรือหนี้สินเชื่อเงินกู้ก็ตาม

พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล โดยเอาตัวเลขตามยอดที่ฟ้อง มาผ่อนจ่ายใหม่ โดยอาจมีส่วนลดให้บ้างเพียงเล็กน้อย
และเจ้าหนี้(KTC)จะขอคิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อน(3ปี) ในอัตราร้อยละ 10ต่อปี(10% ต่อปี)ด้วย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105021 โดย ยิ้มอ่อน

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105034 โดย Nupma1712
10.สินเชื่อซิตี้แบงค์ 250,000 --> มีข้อความมาให้ติดต่อกลับก่อนวันนัดสืบจะออก
//
//
//
ล่าสุด 13.25 น. วันที่ 17/08/2561
มีเจ้าหน้าที่ตัวแทนสำนักงานกฏหมายของสินเชื่อซิตี้แบงค์โทรมาแจ้งว่าทางธนาคารได้ส่งฟ้องแล้ว แต่มีข้อเสนอให้ กรณีแรกคือให้เราหาเงินไปปิดได้ก่อนวันนัดสืบ จะลดให้จาก 266,000 เหลือ 160,000 บาท แต่ ณ ตอนนี้จะให้หาเงินแสนไปปิดได้จากไหน ส่วนกรณีที่สองใหผ่อนจ่าย 3 งวด โดยที่มียอดหนี้อยู่ที่ 200,000 เลยต้องแจ้งไปว่ายังไม่มีเงินเพียงพอสำหรับทั้งสองกรณี และถามต่อว่าถ้ารอหมายศาลแล้วไปนัดสืบกันที่ศาลจะต้องจ่ายยังไง ทางเจ้าหน้าที่แจ้งมาว่าจะเป็นสัญญา 2 ปี ซึ่งก็น่าจะตกอยู่ที่เดือนล่ะหมืนกว่าบาท รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะกรณีนี้ เราสามารถต่อรองขอลดมูลค่าในการผ่อนชำระได้ไหมคะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105036 โดย Badman
citi ผ่อนเต็มที่ไม่เกิน 24 งวด ผ่อนระยะเวลามากกว่านี้ 36 งวด
ลองโทรไปต่อรองดูครับ ส่วนใหญ่จบที่ 24 งวด ส่วนลดก็น้อยลงหรืออาจจะไม่มี

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105038 โดย Nupma1712
รบกวนสอบถามค่ะ
・โทรไปต่อรองกับสำนักกฏหมายนี้หรอคะ? :shy:
・และต้องโทรไปก่อนที่จะทำหนังสือสัญญาด้วยใช่ไหมคะ? :shy:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105052 โดย Badman
โทรไป สนง.ที่ติดต่อกับคุณอยู่นี่ล่ะครับหรือจะโทรไป citibank ก็ได้

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105066 โดย jackTs

Nupma1712 เขียน: โทรไปต่อรองกับสำนักกฏหมายนี้หรอคะ?

ทางฝ่ายเจ้าหนี้ตัวจริง(สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้)มักจะโยนลูก ให้ไปคุยกับสำนักงานทวงหนี้(สำนักงานกฏหมาย)เพียงอย่างเดียว

โดยมักจะพูดอ้างว่า "เรื่องไปอยู่ในมือของสำนักงานกฏหมาย xxxx แล้ว หากต้องเจรจาติดต่ออะไร ก็ให้ไปคุยกับสำนักงานกฏหมายเอาเอง"
(เป็นแบบนี้เหมือนกันหมดทุกราย)

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nupma1712

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105085 โดย Nupma1712
<อัพเดตล่าสุด>
วันที่ 20 ส.ค. 2561

อ้างอิง : 9.บัตรกดเงินสด Speedy Cash ยอดหนี้เต็มวงเงิน 100,000 บาท
-->มีจดหมายทวงหนี้มาให้ไปจ่ายทั้งหมด
//
//
//

เวลา 09.06 น. ทางเจ้าหน้าที่ของธนาคารไทยพานิชย์ โทรมาให้หาเงินไปชำระ 1 งวด 5,000 กว่าบาท แจ้งไปว่ายังไม่มีและให้ธนาคารดำเนินการตามขั้นตอนได้เลย นอกจากนี้ได้สอบถามไปว่าถ้าหากวว่าทางธนาคารส่งฟ้องแล้ว จะให่ส่งอย่างไร ก็เป็นไปตามที่ทุกท่านทราบแหละค่ะ น้องเค้าตอบว่าทางธนาคารไม่ทราบต้องรอให้ฝ่ายกฏหมายดำเนินการ แล้วก้จบการสนทนาไป รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ มีใครพอจะทราบหรือว่าโดนธนาคารไทยพาณิชย์ บัตร Speedy Cash ฟ้องแล้ว เขาให้เราทำสัญญาใช้หนี้ยังไงคะ

สรุปสถานการณ์ตอนนี้ บัตรและสินเชื่อที่มียอดหนี้แสนบาทขึ้นไป โดนฟ้องไปแล้ว 2 คือ ของเคทีซี และของซิตี้แบงค์ ส่วนของไทยพาณิชย์กำลังจะตามมา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105092 โดย ยิ้มอ่อน

Nupma1712 เขียน: <อัพเดตล่าสุด>
วันที่ 20 ส.ค. 2561

อ้างอิง : 9.บัตรกดเงินสด Speedy Cash ยอดหนี้เต็มวงเงิน 100,000 บาท
//
//
//

เวลา 09.06 น. ทางเจ้าหน้าที่ของธนาคารไทยพานิชย์ โทรมาให้หาเงินไปชำระ 1 งวด 5,000 กว่าบาท แจ้งไปว่ายังไม่มีและให้ธนาคารดำเนินการตามขั้นตอนได้เลย นอกจากนี้ได้สอบถามไปว่าถ้าหากวว่าทางธนาคารส่งฟ้องแล้ว จะให่ส่งอย่างไร ก็เป็นไปตามที่ทุกท่านทราบแหละค่ะ น้องเค้าตอบว่าทางธนาคารไม่ทราบต้องรอให้ฝ่ายกฏหมายดำเนินการ แล้วก้จบการสนทนาไป รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ มีใครพอจะทราบหรือว่าโดนธนาคารไทยพาณิชย์ บัตร Speedy Cash ฟ้องแล้ว เขาให้เราทำสัญญาใช้หนี้ยังไงคะ

สรุปสถานการณ์ตอนนี้ บัตรและสินเชื่อที่มียอดหนี้แสนบาทขึ้นไป โดนฟ้องไปแล้ว 2 คือ ของเคทีซี และของซิตี้แบงค์ ส่วนของไทยพาณิชย์กำลังจะตามมา

Ktc , citi ฟ้องเร็วจัง

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105097 โดย Nupma1712
ค่ะ ของ KTC ค้าง 6 งวดค่ะ ก็โนฟ้องเลย
ส่วนของ City น่าจะ 6 งวดเหมือนกัน
ของยูโอบี 7 งวด
ของไทยพาณิชย์ 7 งวด ค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105226 โดย Nupma1712
<อัพเดตล่าสุด>
วันที่ 23 ส.ค. 2561

อ้างอิง : 1.บัตรเครดิตเทสโก้ โลตัส ยอดหนี้เต็มวงเงินบัตร 15,000
--> ยังคงโดนโทรทวงให้ไปจ่ายขั้นต่ำ
//
//
//

เมื่อวันที่ 21 ส.ค. เวลา 11.00 น. ที่ผ่านมา มีเจ้าหน้าที่ของสำนักงานกฏหมายของบัตรเทสโก้โลตัส โทรมาสอบถามว่าทำไมถึงผิดนัดชำระ เราก็เลยอธิบายเหุตผลไป ทางนั้นจึงยื่นขอเสนอให้เราปิดบัตร ยอดหนี้รวมดอกเบี้ยอยู่ที่ 16,000 บาท ลดให้ 2 กรณี คือ
1.ลดให้เหลือ 9,000 บาท โดยที่จ่ายครั้งเดียว สอบถามว่าลดกว่านี้ได้ไหม เขาบอกว่าเต็มที่ได้ 8,500
2.ลดให้เหลือ 10,000 บาท แบ่งจ่ายได้ 5 งวด งวดล่ะ 2,000 บาท จึงเลือกวิธีนี้ไป ล่าสุดน้องเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งแล้วว่าคำขออนุมัติจ่ายปิดหนี้ผ่านแล้ว จะเริ่มจ่ายก่อนวันที่ 5 ก.ย. นี้
หมดคดีความธุรกรรมกันไปอีกใบนึงแล้ว ต้องใช้กำลังใจและสติอย่างมากในการก้าวผ่านปัญหาหนี้นี้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.783 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena