มีหนี้หลายบัตร เคลียร์ได้หมดยกเว้นพี่เฟิร์สฯ ทำไงดี

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103996 โดย kainoi

สวัสดีค่ะ ขอคำแนะนำค่ะ
มีภาระบัตรเครดิตอยู่ 6 ใบ ตั้งแต่ปี 2558 อ่านและทำตามคำแนะนำของชมรมฯ จน ปิดไปแล้ว 4 ใบ เหลือของ
1. ซิตี้แบงค์ ผ่อนชำระ ไม่มีปัญหาอะไร
2. กรุงศรี เฟิร์สช้อยส์ ไปขึ้นศาลและพิจารณา คดีแล้ว เริ่มชำระ ไปประมาณเกือบปี หนี้เพิ่มขึ้นเท่าตัว งงมาก
รายละเอียด มีดังนี้ค่ะ
-เริ่มกู้ 24 มี.ค. 2552 ระหว่างปี 52-58 มีการชำระตามรอบ และมีการเบิกเงินสดบ้าง แต่ก็ชำระคืนตามรอบปกติค่ะ หยุดจ่ายเมื่อวันที 9 พ.ย. 2558 ยอดคงค้าง ณ ตอนนั้น 41,496.26 บาท
-มีเจ้าหน้าที่ ทวงถามตลอด แต่ไม่สามารถชำระได้ เพราะมีภาระบัตรอื่นด้วย 5 ใบ มีข้อเสนอใให้ประนอมหนี้ และปิดยอด แต่ข้อเสนอตอนนั้นคือ 60000 บาท (รวมค่าธรรมเนียมต่าง) จ่ายครั้งเดียว ไม่ไหวค่ะ
-จนมีหมายศาลนัดไกล่เกลี่ย เมื่อวันที่ 15 ก.ย. 2559 ซึ่่ง ได้เดินทางไปเอง ทางทนายเสนอให้ จ่ายชำระ เดือนละ 2,200+ แบบลดต้นลดดอก (ยอดหนี้74,919.65 ในอัตราดอกเบี้ย ร้อยละ 15 %) แต่ตอนนั้น ไม่ไหวจริงๆ เลยให้ศาลพิจารณาใหม่ แต่ส่งคำพิพากษา ทางปณ.
- ได้รับคำพิพากษา ข้อความเอกสารตามแนบ
- เริ่มมีการชำระเงินประมาณ ต้นปี 60 ชำระมาตลอด เดือนละ 1000 2000 3000 ตามกำลัง
-จนได้ยอดสรุปจากพี่เฟิร์ส ตอนต้นปี 61 ยอดหนี้ ทะลุถึง 15000 คืองงมากค่ะ
-ติดตามยอดกับทางทนาย ไม่มีความคืบหน้า จนได้คุยกับทางธนาคารเอง ได้คำตอบว่า เข่าคำนวนดอกเบี้ยย้อนหลังจากปี 52 ถึง ปี 58 ตามคำสั่งศาล แต่ จากปี 52-58 ก่อนที่จะหยุดจ่าย ทางเรายังจ่ายปกตินะคะ
อยากจะรู้ว่าสามารถดำเนินการอย่างไรได้บ้างคะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104004 โดย jackTs

kainoi เขียน: - ได้รับคำพิพากษา ข้อความเอกสารตามแนบ

ไม่เห็นมีเอกสารแนบ ตามที่กล่าวอ้างเลยครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104017 โดย kainoi
ขอบคุณค่ะ แนบมาแล้วค่ะ
เมื่อวานแนบแล้ว ไม่ผ่านค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104020 โดย jackTs
.
ยอดหนี้จำนวนเต็มที่ลูกหนี้จะต้องจ่ายก็คือ ยอดหนี้ตัวเลขสูงสุดตามคำพิพากษาของศาล(41,262.39 บาท) + ดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี นับจากวันที่ฟ้อง(วันที่ 9/พ.ย./58)เดินตามตูดไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหมดหนี้ + ค่าฤชาธรรมเนียมศาล(เท่าไหร่ไม่รู้) + ค่าทนายโจทก์(3,000 บาท)

หมายเหตุ : ดอกเบี้ยเดินตามตูด(ร้อยละ 15 ต่อปี)ที่ว่านี้ ให้คิดจากเงินต้นที่ 18,38190 บาท นะครับ
ไม่ใช่ให้คิดมาจากยอดหนี้สูงสุด ที่ศาลสั่งให้จ่าย

ตัวอย่าง : คำพิพากษาของศาล

ไปศาลบัตร KTC มาวัันแรก มึนๆ งงๆ กับเจ้าหน้าที่ศาล ขอเล่าประสบการณ์
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45647&limitstart=20&Itemid=64#98501

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104029 โดย kainoi
ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศค่ะ

ดิฉัน ก็เข้าใจตามที่ คุณนกกระจอกเทศ แจ้งมาค่ะ
มีแย้งไปสำนักกฎหมายที่รับผิดชอบ และทางธนาคารแล้ว ทางธนาคารแจ้งว่า เขาได้แย้งไปทางศาลแล้ว แต่เขายืนยันว่าศาลให้คิดดอกเบี้ย ร้อยละ 28 นับแต่ปี 52 จนถึงวันผิดนัด ซึ่งมีรายละเอียดด้านในของคำพิพากษา ซึ่งดิฉันไม่มีเอกสารด้านในดังกล่าว
มีขอเอกสารจากทางแบงค์ แต่เขาไม่ให้
เมื่อวันที่ 11 /7/61 มีคุยกับทางสำนักกฏหมาย ซึ่งเขาโทรไปคุยกับทางแบงค์ เขาให้ทางเลือกมาคือ
1. จ่ายไปเรื่อย ๆ เงินต้น 150,000 ดอกเบี้ยร้้อยละ 15
2.ปิดจบที่ 70,000 บาท
3.(อันนี้ทางสำนักกฎหมายแนะนำ) ไปคัดสำนวนคำพิพากษา และไปร้องทุกข์ที่ ศูนย์ดำรงธรรม
ดิฉันคิดว่า จะลองไปคัดสำนวนดูรายละเอียดดูก่อน ว่าเนื้อความมันเป็นอย่างไร เพราะถ้าให้ทำตามที่แบงค์ยื่นมาไม่สามารถจริง ๆ ค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104044 โดย jackTs

kainoi เขียน: เขายืนยันว่าศาลให้คิดดอกเบี้ย ร้อยละ 28 นับแต่ปี 52 จนถึงวันผิดนัด ซึ่งมีรายละเอียดด้านในของคำพิพากษา ซึ่งดิฉันไม่มีเอกสารด้านในดังกล่าว
มีขอเอกสารจากทางแบงค์ แต่เขาไม่ให้

คำพิพากษาที่คุณเอามาลงในดูนี้ มันเป็นคำพิพากษาของศาลแบบ"ฉบับย่อ"...ไม่ใช่"ฉบับเต็ม"

คุณสามารถไปร้องขอ"คัดสำเนา"คำพิพากษาแบบฉบับเต็มที่ศาลได้ด้วยตัวเองครับ...ไม่จำเป็นต้องไปร้องขอจากทางเจ้าหนี้(โจทก์)

เมื่อได้เอกสารมาแล้ว ให้ไปยื่นฟ้องที่ศาลคดีผู้บริโภคได้เลยครับ
.

.

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104060 โดย kainoi
ขอบคุณค่ะ
ทางเราต้องมีทนายไหมคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.474 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena