สอบถามเรื่องการถูกอายัดเงินเดือน กับการยึดทรัพย์ค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104008 โดย nanzuza
ดิฉันเป็นหนี้ ktc ยอดประมาน 9x,xxx ขึ้นศาลแล้ว แต่มีเหตุทำให้จ่ายชำระ ตามที่กำหนดไม่ได้ ประมาณกลางปีที่แล้วมีหมายศาลไปอายัดเงินเดือน แต่เป็นที่ทำงานเก่า ซึ่งลาออกมาแล้ว ปัจจุบันย้ายที่ทำงาน 2 ครั้งแล้ว แล้วปัจจุบันว่างงานอยู่ มีทรัพย์สินคือบ้านที่ใช้ชื่อเป็นผู้กู้ร่วมกับแม่ อยากทราบว่าปัจจุบันจะติดต่อกับใครเรื่องการจ่ายชำระหนี้ ติดต่อกรมบังคับคดี หรือ ktc คะ เพราะไม่อยากให้มีหมายศาลมายึดบ้าน ขอบคุนค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104014 โดย Badman
ติดต่อ KTC ด่วนครับ ถ้าเขาอายัดเงินเดือนคุณไม่ได้ทรัพย์สินจะถูกยึดขายทอดตลาดแน่นอน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104016 โดย ReFreshZzz

nanzuza เขียน: ดิฉันเป็นหนี้ ktc ยอดประมาน 9x,xxx ขึ้นศาลแล้ว แต่มีเหตุทำให้จ่ายชำระ ตามที่กำหนดไม่ได้ ประมาณกลางปีที่แล้วมีหมายศาลไปอายัดเงินเดือน แต่เป็นที่ทำงานเก่า ซึ่งลาออกมาแล้ว ปัจจุบันย้ายที่ทำงาน 2 ครั้งแล้ว แล้วปัจจุบันว่างงานอยู่ มีทรัพย์สินคือบ้านที่ใช้ชื่อเป็นผู้กู้ร่วมกับแม่ อยากทราบว่าปัจจุบันจะติดต่อกับใครเรื่องการจ่ายชำระหนี้ ติดต่อกรมบังคับคดี หรือ ktc คะ เพราะไม่อยากให้มีหมายศาลมายึดบ้าน ขอบคุนค่ะ

ชำระหนี้ ติดต่อเจ้าหนี้ครับ (ถึงแม้คุณจะถูกอายัดเงินเดือนอยู่ก็ตาม)

อ่านเพิ่มเติมด้านล่างครับ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104022 โดย jackTs
.
ให้ไปดูในสำเนาโฉนดที่ดิน (รายชื่อด้านหลังโฉนด)
ว่ามีชื่อของคุณ เป็นเจ้าของร่วมกับคุณแม่ด้วยหรือเปล่านะครับ

ถ้าหากว่ามีชื่อของคุณอยู่ร่วมด้วย โฉนดผืนนี้คงรอดยากส์

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104041 โดย nanzuza
ตอนนี้ยังไม่ถึงขั้นนั้นเราสามารถคุยกับทางKFC ขอจ่ายก่อนจะได้มั้ยคะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104042 โดย jackTs

nanzuza เขียน: ตอนนี้ยังไม่ถึงขั้นนั้นเราสามารถคุยกับทางKFC ขอจ่ายก่อนจะได้มั้ยคะ

ไปคุยได้เลยครับ จะคุยกับ KFC ที่สาขาไหนก็ได้...ทั่วไทยเลยครับ

ปล. อย่าลืมซื้อ"ไก่ทอด"มาฝากผมด้วยสัก 2ชิ้นก็แล้วกันนะครับ
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ReFreshZzz

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.422 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena