รบกวนสอบถามหลังจากให้ศาลพิพากษาหนี้บัตรเครดิตธนาคาร tmb

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104282 โดย Ladafbz
สวัสดีค่ะ
ตอนนี้มีหนี้บัตรเครดิตธนาคาร TMB ยอดเงินต้น 78.726.27
หยุดจ่ายเมื่อ 12 มิย. 60
ยอดหนี้ที่ถูกฟ้อง 94,079.62
หลังจากได้ศึกษาในชมรม และได้ฤกษ์ขึ้นศาลเมื่อวานนี้
ซึ่งทางเราดันมาป่วยอาหารเป็นพิษ แฟนต้องลางาน กระเตงกันไปทั้งพ่อแม่และลูกน้อย จะบอกว่าไปศาลไม่เครียดเท่าป่วยค่ะ อ้วกในห้องน้ำที่ศาลตลอดเวลาเลย 555 ทรมานมาก
ทางธนาคารได้เสนอว่า
ให้ชำระยอด 94,079.62 เป็นระยะเวลา 36 งวด และบวกดอกเบี้ย 12%
และได้พูดโน้มน่น้าวว่าเซ็นไปก่อน เดี๋ยวอาจจะขอผ่อนได้น้อยกว่านี้หรือดอกเบี้ยลดลงมากกว่านี้ ซึ่งทางตัวหนูไม่ได้เซ็นยอมความและแจ้งให้ศาลพิพากษา
ทางศาลได้แจ้งว่าจะออกคำพิพากษาให้และจะส่งไปที่บ้าน

เท่าที่ศึกษามา คือ พอคำพิพากษาออกแล้ว
เราต้องติดต่อทางธนาคารเพื่อคุยเรื่องการชำระใช่มั้ยคะ

คือทางตัวหนูว่างงาน เป็นแม่บ้านเลี้ยงลูก ไม่ได้จดทะเบียนสมรส ไม่ได้มีทรัพย์สินอะไรเลย

อยากถามว่า
1.ถ้าเราติดต่อกับทางธนาคารแล้วยังไม่โอเคกับข้อเสนอเราจะทำอย่างไรได้บ้างคะ
2.และถ้าเราไม่ยินยอม เราต้องจ่ายเงินไปบางส่วนก่อนเพื่อป้องกันไม่ให้ธนาคารส่งเรื่องยึดทรัพย์ใช่มั้ยคะ
3.จริงๆไม่มีทรัพย์อะไรให้ยึด แต่ว่าชื่อเราอยู่ในทะเบียนบ้านของบ้านย่าซึ่งท่านแก่มากแล้ว และพ่อก็เป็นมะเร็ง กลัวว่าถ้าทางธนาคารไปตามที่บ้านท่านจะไม่ค่อยรู้เรื่อง ถึงแม้ว่าจะไม่สามารถยึดอะไรได้ เพราะไม่มีอะไรเป็นของเรา และเราไม่ได้อาศัยอยู่ที่บ้านนั้น แต่กลัวท่านจะเครียดตามประสาคนแก่ อย่างนี้คือทางธนาคารมีโอกาสที่จะไปตามที่บ้านย่าใช่มั้ยคะ
4.ถ้าทางธนาคารไปบ้านย่าจริงๆ ต้องให้เจ้าบ้านแจ้งไม่ยอมให้เข้าบ้าน และไม่มีทรัพย์สินอะไรที่เป็นของลูกหนี้ใช่มั้ยคะ
5.ถ้าเราจ่ายไปบางส่วนก่อน เหมือนการหักคอจ่าย แล้วมีเงินก้อนจะสามารถขอส่วนลดเพื่อทำ haircut ได้ถูกต้องมั้ยคะ

จริงๆอยากจ่ายหนี้ค่ะแต่ติดภาระเรื่องคลอดลูก และต้องออกจากงานเพื่อมาเลี้ยงลูก แฟนทำงานคนเดียวรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทั้งหมด เลยอยากได้ส่วนลดหรือข้อเสนอที่ดีกว่าปัจจุบันที่ทางธนาคารเสนอ เลยทำตามวิธีที่ศึกษาในชมรม ไม่รู้ว่าถูกหรือผิด ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104289 โดย ReFreshZzz
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107596 โดย Ladafbz
หลังจากปล่อยเลยตามเลย เนื่องจากว่างงานและต้องเลี้ยงลูกน้อย
ก่ะว่าค่อยๆทยอยเก็บเงินรอปิดบัญชีเมื่อพร้อม

ตอนนี้ทางเจ้าหนี้ติดต่อกลับมาแล้วค่ะ
แจ้งว่ามีส่วนลดให้ สูงสุด 20%
แต่ต้องดูข้อมูลอ้างอิงด้วยว่าเรามีภาระหนี้อื่นๆอีกมั้ย
ถ้าไม่มีก็อาจจะไม่ได้ส่วนลดเยอะเท่าไหร่

อยากทราบว่า
ทางเจ้าหนี้สามารถเช็คได้มั้ยคะ ว่าเรามีหนี้ที่ไหนอีกบ้าง
ต้องส่งสำเนาบัตรเขียนคำร้องขอปิดบัญชี แนบกับใบทวงหนี้เจ้าอื่นๆ
หรือเขียนรายละเอียดหนี้อื่นๆที่เรามี
เพราะเค้าบอกว่า ถ้าเราโอเคจะจ่ายปิด
ทางเค้าต้องลองส่งเรื่องขอก่อนว่าจะอนุมัติในยอดที่ลดนี้มั้ย
เพราะยอดที่เค้าเสนอมาก็ถือว่าลดไปในระดับที่น่าสนใจค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107597 โดย Gillaw
รบกวนสอบถามครับ ไม่ทราบว่าใช้บัตรมานานกี่ปีครับ จ่ายขั้นต่ำมาตลอดหรือจ่ายอย่างไรครับ พอดีผมก็มีของtmbเหมือนกัน ยอดตอนนี้ประมาณ 80000 บาท

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107852 โดย Mochi
รบกวนสอบถามค่ะ

1ศาลพิพากษาปีไหนคะ แล้วเริ่มหักคอจ่ายเมื่อไหร่ กี่บาทต่อเดือน
2 นานแค่ไหนกว่าคำพิพากษาจะมีผล หลังกลับจากศาลนัดสุดท้าย
3. นานขนาดไหนคะกว่าเจ้าหนี้จะติดต่อมาและมีส่วนลดให้ค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ เพราะมีเคสคล้ายๆกัน กำลังรอขึ้นศาลนัดสอง
และหลังจากพยายามคุยกับเจ้าหนี้โดยตรงแล้ว ไม่ลดให้เลยค่ะ
และตอนขึ้นศาลนัดแรก ก็ให้ผ่อนต่อเดือนสูงมาก จนไม่กล้าเซ็นยอมความ เลยคิดว่าจะให้ศาลตัดสินไปเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.426 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena