หนี้บัตรเครดิต ที่ สถานะเตรียมฟ้อง ไม่สามารถผ่อนชำระเป็น รายเดือนได้จริงหรือไม่ ?

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106907 โดย eakkachai
เอกสารที่ได้มาก่อนจ่ายเงินมีเนื้อหาแบบไหนครับ มียอดหนี้จริง มีส่วนลด และ มียอดชำระปิดหนี้ มีผู้มีอำนาจเซนต์รับรองแล้วแบบนี้หรือเปล่า ถ้าของjmt ส่วนมากจะมีสองส่วน 1.ใบจ่ายเงินของเจ้าหนี้เก่า กับ 2.เอกสารที่ระบุลดหนี้ jmt จะไม่ส่งข้อมูลไปบูโรให้เรา เราต้องเอาเอกสารแบบนี้กับสลิปที่จ่ายไปคัดออกเอาเอง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106909 โดย rotsukhon
นั่นล่ะค่ะไม่ส่งบูโร เราต้องไปแก้ไขเอง โดยรอเอกสาร จากทางมัน โทรตามก็ บอกอีก 7 วันได้ อีก 7 วันได้ ปวดกะบาล ยังเหลือ อีก 2 รายการที่ถูกขายมาให้ที่นี่ เครียด เลย เจอแบบนี้

*** เอกสารที่ได้รับมาก่อน ชำระ คือ แจ้งยอดหนี้ จำนวนเต็ม แจ้งส่วนลด และ คงเหลือ ยอดที่เรา ต้องชำระ เท่าไร เป็นลักษณะใบเงื่อนไข การปิดบัญขีก้อนเดียวค่ะ **

eakkachai เขียน: เอกสารที่ได้มาก่อนจ่ายเงินมีเนื้อหาแบบไหนครับ มียอดหนี้จริง มีส่วนลด และ มียอดชำระปิดหนี้ มีผู้มีอำนาจเซนต์รับรองแล้วแบบนี้หรือเปล่า ถ้าของjmt ส่วนมากจะมีสองส่วน 1.ใบจ่ายเงินของเจ้าหนี้เก่า กับ 2.เอกสารที่ระบุลดหนี้ jmt จะไม่ส่งข้อมูลไปบูโรให้เรา เราต้องเอาเอกสารแบบนี้กับสลิปที่จ่ายไปคัดออกเอาเอง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106910 โดย rotsukhon

rotsukhon เขียน: นั่นล่ะค่ะไม่ส่งบูโร เราต้องไปแก้ไขเอง โดยรอเอกสาร จากทางมัน โทรตามก็ บอกอีก 7 วันได้ อีก 7 วันได้ ปวดกะบาล ยังเหลือ อีก 2 รายการที่ถูกขายมาให้ที่นี่ เครียด เลย เจอแบบนี้

*** เอกสารที่ได้รับมาก่อน ชำระ คือ แจ้งยอดหนี้ จำนวนเต็ม แจ้งส่วนลด และ คงเหลือ ยอดที่เรา ต้องชำระ เท่าไร เป็นลักษณะใบเงื่อนไข การปิดบัญขีก้อนเดียวค่ะ **

eakkachai เขียน: เอกสารที่ได้มาก่อนจ่ายเงินมีเนื้อหาแบบไหนครับ มียอดหนี้จริง มีส่วนลด และ มียอดชำระปิดหนี้ มีผู้มีอำนาจเซนต์รับรองแล้วแบบนี้หรือเปล่า ถ้าของjmt ส่วนมากจะมีสองส่วน 1.ใบจ่ายเงินของเจ้าหนี้เก่า กับ 2.เอกสารที่ระบุลดหนี้ jmt จะไม่ส่งข้อมูลไปบูโรให้เรา เราต้องเอาเอกสารแบบนี้กับสลิปที่จ่ายไปคัดออกเอาเอง

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106913 โดย eakkachai
แล้วเอกสารที่ใช้ในการจ่ายเงินหล่ะครับเป็นของเจ้าหนี้เก่าไหม ถ้าใช่ลองนำเอกสารทั้งหมดรวมทั้งสลิปติดต่อสอบถามไปที่เครดิตบูโรก่อนเลยครับว่าใช้คัดรายชื่อออกได้ไหม ของผมนานมากแล้วก็ใช้ประมาณนี้นะ แต่ต้องมีสลิปการชำระเรียบร้อยไปด้วย ลองโทรไปถามก่อนก็ได้

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106916 โดย rotsukhon
แบบฟอร์มชำระเงิน เป็นของ JMT ค่ะ ปวดหัวใจ ใบเสร็จ ที่ชำระเงินยังอยู่ เดี๋ยวลอง นำไปสอบถามที่บูโร ดู ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ มัวแต่รอเอกสาร ไม่ได้แก้ไขสักที ตอนทวงนี่จิกดี จัง พอได้เงินไป ไม่รับผิดชอบ ไม่สนใจในการ ส่งเอกสาร อะไรให้ ลูกหนี้ ไม่อยากจะพูดเลย ว่า เลว สุดๆ บริษัทนี้

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108761 โดย rotsukhon
อัพเดท 10/1/2562 ปิดบัญชี หนี้ของแสตนดาร์ด เรียบร้อย ยอดหนี้รวม 170000กว่าบาท ตกลงส่วนลดหนี้ ปิด เมื่อวันที่ 28/12/2561 ยอดปิด 120000 บาท บริษัท JMT ให้รอหนังสือยืนยันการปิดบัญชีเพื่อนำไปแก้สถานะ ในเครดิตบูโร ไม่เกิน 45 วัน

ตอนนี้ได้ ปัญหาใหม่ คือ ยังเหลือหนี้ บัตรเครดิต + บัตรกดเงินสด หยุดชำระมาตั้งแต่ ปี 2557 เงินต้น ประมาณ 80000 บาท ตอนนี้ ยอดหนี้ ล่าสุด รวมดอก 118000 บาท JMT ให้ปิด ภายในวันที่ 25 มกราคม นี้ เท่านั้น เลยกำหนด ไม่มีส่วนลดให้ และ หากจะผ่อนจ่ายก็ ผ่อนได้ แค่ 3 งวดจากยอดหนี้เต็มๆ บริษัทนี้ หน้าเลือดจริงๆ จนเรารู้สึก โมโหเดิม ติดต่อไปเพราะ อยากปิดบัญชี 80000 เราก็ ยอมรับได้ แต่ อาจจะปิดไม่ทันวันที่ 25 นี้ อาจจะเป็น เดือนกุมภา กลับได้ คำตอบแบบนี้ รู้สึก อยากปล่อยให้ ขึ้นศาล แล้วไปสู้กัน สักตั้ง น่าจะดี

ขอถามเป็นความรู้ ว่า หากขึ้นศาล เรา มีโอกาส ไหม ที่จะขอ ผ่อนชำระ ไปสัก 12 หรือ 24 งวดไปเลย ( ให้เป็นก้อน อยากเรื่องมากดี นัก ขึ้นศาลแล้ว ผ่อนไปสัก 2 ปีเลยหมั่นไส้ มาก) ใครเคยมีประสบการณ์ขึ้นศาล กับ บริษัทJMT นี้บ้าง ศาลเค้าเมตตาเราไหม เค้าช่วยเราไกล่เกลี่ยหรือเปล่าเพราะใจ นึงก็ เกิดความกลัวว่า ไปถึงศาลแล้ว สุดท้ายศาล เข้าข้างฝ่ายเจ้าหนี้ เราก็ คงเดือดร้อนอยู่ดี เสียเวลาเราอีก แต่ ถ้าไปศาลแล้วเมตตาเรา เราจะได้มั่นใจในการ สู้กับมัน เรื่อง อายุความบัตรเครดิต ก็น่าจะหมดอายุไปแล้ว เพราะไม่เคย จ่ายเลย ตลอด 3 ปี ที่ผ่านมา ถ้า ยังกวนเล่นแง่ กันแบบนี้ คงต้อง ขึ้นศาล สักครั้ง ขอคำแนะนำ ด้วยค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108773 โดย eakkachai
รอให้ฟ้องครับ แล้วยื่นคำให้การอายุความบัตรเครดิต แล้วให้รอศาลตัดสินเหลือจ่ายบัตรกดเงินสดอย่างเดียว บริษัทนี้ซื้อหนี้มาอย่าสนใจข้อเสนอเขาไม่ลดก็ไม่ต้องจ่ายแค่นั้น ของjmt บอกตรงๆแต่ก่อนผมโดนทวงอยู่3เจ้าที่เขารับซื้อหนี้มาผมไม่เคยจ่ายแม้แต่บาทเดียว จนผ่านมา12ปีมันยื่นฟ้องของอี่ซี่บายมายอดหนี้จริงสองหมื่นฟ้องมาห้าหมื่นแปด ผมยื่นคำให้การอายุความและศาลก็ตัดสินยกฟ้อง ผมพอทราบมาบ้างว่าเขาซื้อหนี้เสียหรือหนี้ที่หมดอายุความแล้วมาแค่ร้อยละ4บาทไม่เกี่ยวกับหนี้ที่ยังไม่หมดอายุความนะครับ ลองคิดดูว่าถ้าเราจ่ายไปเขาได้กำไรเท่าไหร่ หนี้100ซื้อมา4บาทกำไรเหนาะ90-96บาท

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108774 โดย rotsukhon

eakkachai เขียน: รอให้ฟ้องครับ แล้วยื่นคำให้การอายุความบัตรเครดิต แล้วให้รอศาลตัดสินเหลือจ่ายบัตรกดเงินสดอย่างเดียว บริษัทนี้ซื้อหนี้มาอย่าสนใจข้อเสนอเขาไม่ลดก็ไม่ต้องจ่ายแค่นั้น ของjmt บอกตรงๆแต่ก่อนผมโดนทวงอยู่3เจ้าที่เขารับซื้อหนี้มาผมไม่เคยจ่ายแม้แต่บาทเดียว จนผ่านมา12ปีมันยื่นฟ้องของอี่ซี่บายมายอดหนี้จริงสองหมื่นฟ้องมาห้าหมื่นแปด ผมยื่นคำให้การอายุความและศาลก็ตัดสินยกฟ้อง ผมพอทราบมาบ้างว่าเขาซื้อหนี้เสียหรือหนี้ที่หมดอายุความแล้วมาแค่ร้อยละ4บาทไม่เกี่ยวกับหนี้ที่ยังไม่หมดอายุความนะครับ ลองคิดดูว่าถ้าเราจ่ายไปเขาได้กำไรเท่าไหร่ หนี้100ซื้อมา4บาทกำไรเหนาะ90-96บาท

ขอบคุณมากๆ ค่ะ ว่าจะใช้วิธีนี้เหมือนกัน อยาก กวน ดีนัก

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108941 โดย ampaisri

rotsukhon เขียน:

eakkachai เขียน: รอให้ฟ้องครับ แล้วยื่นคำให้การอายุความบัตรเครดิต แล้วให้รอศาลตัดสินเหลือจ่ายบัตรกดเงินสดอย่างเดียว บริษัทนี้ซื้อหนี้มาอย่าสนใจข้อเสนอเขาไม่ลดก็ไม่ต้องจ่ายแค่นั้น ของjmt บอกตรงๆแต่ก่อนผมโดนทวงอยู่3เจ้าที่เขารับซื้อหนี้มาผมไม่เคยจ่ายแม้แต่บาทเดียว จนผ่านมา12ปีมันยื่นฟ้องของอี่ซี่บายมายอดหนี้จริงสองหมื่นฟ้องมาห้าหมื่นแปด ผมยื่นคำให้การอายุความและศาลก็ตัดสินยกฟ้อง ผมพอทราบมาบ้างว่าเขาซื้อหนี้เสียหรือหนี้ที่หมดอายุความแล้วมาแค่ร้อยละ4บาทไม่เกี่ยวกับหนี้ที่ยังไม่หมดอายุความนะครับ ลองคิดดูว่าถ้าเราจ่ายไปเขาได้กำไรเท่าไหร่ หนี้100ซื้อมา4บาทกำไรเหนาะ90-96บาท

ขอบคุณมากๆ ค่ะ ว่าจะใช้วิธีนี้เหมือนกัน อยาก กวน ดีนัก

กำลังหาข้อมูลอยุเหมือนกันค่ะ ยังงัยอัพเดทด้วยนะคะ
เหลือหนี้อิออนรายเดียว วันนี้ มี พนง. บริษัท ทวงหนี้ โทรเจรจาเรื่องจะฟ้องศาล
บัตรที่เป็นหนี้ คือบัตร อิออนยัวร์แคส
หยุดชำระ งวด 2/5/58 ปัจจุบัน 20/9/61. นี่ก็ 3 ปี กว่า :say:

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109037 โดย rotsukhon
ถ้าไม่ได้ถูกขายหนี้ ให้บริษัท JMT เหมือนเรา การเจรจา ขอลดหนี้ น่าจะ ดีกว่า นะคะ แต่อิออนไม่มีประสบการณ์เลย ไม่แน่ใจ ว่ายังไง จริงๆ ไม่อยากให้ ฟ้องแล้วไปศาลเพราะ เสียเวลา มากมาย
แต่เคสเรา บริษัทที่ซื้อหนี้ กวนมาก เลยคิดว่าถ้าไม่เป็นอย่างที่เรา คุยไว้ คงปล่อยให้ฟ้อง

ampaisri เขียน:

rotsukhon เขียน:

กำลังหาข้อมูลอยุเหมือนกันค่ะ ยังงัยอัพเดทด้วยนะคะ
เหลือหนี้อิออนรายเดียว วันนี้ มี พนง. บริษัท ทวงหนี้ โทรเจรจาเรื่องจะฟ้องศาล
บัตรที่เป็นหนี้ คือบัตร อิออนยัวร์แคส
หยุดชำระ งวด 2/5/58 ปัจจุบัน 20/9/61. นี่ก็ 3 ปี กว่า :say:

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109051 โดย jackTs

rotsukhon เขียน: ถ้าไม่ได้ถูกขายหนี้ ให้บริษัท JMT เหมือนเรา การเจรจา ขอลดหนี้ น่าจะ ดีกว่า นะคะ แต่อิออนไม่มีประสบการณ์เลย ไม่แน่ใจ ว่ายังไง จริงๆ ไม่อยากให้ ฟ้องแล้วไปศาลเพราะ เสียเวลา มากมาย
แต่เคสเรา บริษัทที่ซื้อหนี้ กวนมาก เลยคิดว่าถ้าไม่เป็นอย่างที่เรา คุยไว้ คงปล่อยให้ฟ้อง

ผมว่า มันคงไม่กล้าฟ้องคุณหรอกครับ ถ้าหากมันรู้ว่าลูกหนี้อย่างคุณ มีความรู้เกี่ยวกับเรื่อง"อายุความในการฟ้อง"...อย่างแท้จริง

ผมก็เขียนบทความเอาไว้ชัดเจนอยู่แล้วนี่ครับ

ถ้าเจ้าหนี้มันรู้ว่า...คุณเองก็พอมีความรู้ในเรื่อง "คดีขาดอายุความ" และหนี้ของมันที่มีอยู่กับคุณ ได้ขาดอายุความในการฟ้องไปแล้ว...มันอาจจะไม่ฟ้องคุณก็ได้ เนื่องจากต้องเสียเงินและเสียเวลาในการฟ้องไปเปล่าๆ...แต่มันจะใช้วิธีในการทวงหนี้ไปเรื่อยๆแทน เพราะกฏหมายไม่ได้ระบุไว้นี่ครับว่า ถ้าไม่ฟ้อง...แล้วห้ามทวงหนี้โดยเด็ดขาด หรือทวงไม่ได้

อ้างอิงข้อมูลจาก
อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109052 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง การซื้อ-ขายหนี้เน่า

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45340&Itemid=64#95260

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43759&Itemid=64#76815

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=19615&Itemid=52

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42052&Itemid=64#59579

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40646&Itemid=64#46226

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40868&Itemid=64#48483

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=52

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43881&Itemid=64#78571

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109053 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง การสู้คดีที่ขาดอายุความ

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&limitstart=20&Itemid=64#64964

เพิ่งสมัครสมาชิกแนะนำตัวครับ ยิ้มสู้หนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41251&limitstart=40&Itemid=64#66135

ได้รับหมายศาล บัตรเครดิต อิออน โจทย์ คือ JMT network
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45255&Itemid=64&limitstart=0

ขอทราบวิธีการเขียนคำร้องเมื่อไปศาลเองครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44220&Itemid=64#83599

สอบถามเรื่องอายุความการนำบัตรเครดิตอิออนคลาสสิคไปกดเงินจากตู้ของอิออน อายุความกี่ปี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45053&Itemid=64&limitstart=0

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.684 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena