อยากขอ Hair Cut ก่อนส่งฟ้องครับ ได้รับจดหมายเตือนมาแล้ว

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104457 โดย victorerror
มีเรื่องอยากรบกวนปรึกษาคับ ก่อนหน้าได้รับความรู้หลายๆ อย่างจากทางเว็บ ขอบคุณมากครับ

คือผมมีหนี้บัตรเครดิตอยู่หลายใบ หลังจากมาอ่านหาความรู้ในนี้ ก้อทยอยทำ hair cut จ่ายไปบ้างแล้วครับ

ปัญหาที่จะถามตอนนี้คือ ผมมีบัตร First Choice อยู่อีกใบ ที่ไม่ได้จ่ายมา 6 เดือนแล้ว ระหว่างนี้ก็มีการโทรมาเจรจาลดหนี้หลายครั้ง แต่ยอดยังไม่ได้อย่างที่คิดไว้ เลยยังไม่ได้สรุปกัน ยอดหนี้ตอนนี้คือ 211,000 บาท การเจรจาลดราคาล่าสุดก่อน ได้รับจดหมายฉบับนี้คือ ยอดปิด 120,000 บาท จ่าย 1 งวด หรือ 14,000 บาท จำนวน 10 งวดครับ

แต่เมื่ออาทิตย์ก่อน ได้รับจดหมายตามที่แนบนี้ ผมเลยโทรไป เพราะไม่อยากให้เข้าเรื่องฟ้องร้อง วันนี้พอโทรไป เจ้าหน้าที่บอกว่า กำลังจะเข้ากระบวนการฟ้องร้องแล้ว เสนอทางเลือกให้ 3 ทาง ตามนี้

1. เสนอส่วนลด ปิดบัญชี 170,000 จ่าย 1 งวด
2. แบ่งจ่าย 6 งวด ที่ยอด 180,000 จ่าย เดือนละ 30,000
3. รอฟ้อง และจ่ายขั้นต่ำ เดือนละ 5000 ได้ 24 เดือน

บอกตรงๆ เลยว่าตอนนี้ไม่สามารถจ่ายตามที่เค้าเสนอได้ครับ จ่ายเดือนละ 14,000-15,000 พอไหว แต่ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า ไม่สามารถลดให้ได้แล้ว ให้ได้แค่นี้เท่านั้น

ไม่ทราบควรทำอย่างไรดีครับ ขอคำแนะนำหน่อย เค้าจะฟ้องจริงไหมครับ เห็นคนอื่นๆ รอกัน 10 เดือน ปีนึง ยังไม่ฟ้อง ตอนนี้มืดมนมาก เจ้าหน้าที่สืบประวัติ หาที่ทำงานใหม่เจอด้วย ไม่รู้ไปหามาจากไหน

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104461 โดย ReFreshZzz

victorerror เขียน: มีเรื่องอยากรบกวนปรึกษาคับ ก่อนหน้าได้รับความรู้หลายๆ อย่างจากทางเว็บ ขอบคุณมากครับ

คือผมมีหนี้บัตรเครดิตอยู่หลายใบ หลังจากมาอ่านหาความรู้ในนี้ ก้อทยอยทำ hair cut จ่ายไปบ้างแล้วครับ

ปัญหาที่จะถามตอนนี้คือ ผมมีบัตร First Choice อยู่อีกใบ ที่ไม่ได้จ่ายมา 6 เดือนแล้ว ระหว่างนี้ก็มีการโทรมาเจรจาลดหนี้หลายครั้ง แต่ยอดยังไม่ได้อย่างที่คิดไว้ เลยยังไม่ได้สรุปกัน ยอดหนี้ตอนนี้คือ 211,000 บาท การเจรจาลดราคาล่าสุดก่อน ได้รับจดหมายฉบับนี้คือ ยอดปิด 120,000 บาท จ่าย 1 งวด หรือ 14,000 บาท จำนวน 10 งวดครับ

แต่เมื่ออาทิตย์ก่อน ได้รับจดหมายตามที่แนบนี้ ผมเลยโทรไป เพราะไม่อยากให้เข้าเรื่องฟ้องร้อง วันนี้พอโทรไป เจ้าหน้าที่บอกว่า กำลังจะเข้ากระบวนการฟ้องร้องแล้ว เสนอทางเลือกให้ 3 ทาง ตามนี้

1. เสนอส่วนลด ปิดบัญชี 170,000 จ่าย 1 งวด
2. แบ่งจ่าย 6 งวด ที่ยอด 180,000 จ่าย เดือนละ 30,000
3. รอฟ้อง และจ่ายขั้นต่ำ เดือนละ 5000 ได้ 24 เดือน

บอกตรงๆ เลยว่าตอนนี้ไม่สามารถจ่ายตามที่เค้าเสนอได้ครับ จ่ายเดือนละ 14,000-15,000 พอไหว แต่ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า ไม่สามารถลดให้ได้แล้ว ให้ได้แค่นี้เท่านั้น

ไม่ทราบควรทำอย่างไรดีครับ ขอคำแนะนำหน่อย เค้าจะฟ้องจริงไหมครับ เห็นคนอื่นๆ รอกัน 10 เดือน ปีนึง ยังไม่ฟ้อง ตอนนี้มืดมนมาก เจ้าหน้าที่สืบประวัติ หาที่ทำงานใหม่เจอด้วย ไม่รู้ไปหามาจากไหน

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ณ ตอนนี้ เงื่อนไขต่าง ๆ ก็คงเป็นไปตามที่เจ้าหนี้ เสนอมาครับ

แต่คุณก็ยังมีโอกาส ตราบใดที่ยังไม่มีหมายศาลมา การเจรจาเพื่อ H/C ยังคงมีต่อไปเรื่อยๆ

สิ่งสำคัญที่สุด คือ เงินที่อยู่ในมือคุณนั้น มีเพียงพอหรือป่าว ที่จะต่อรองครับ

คุณควรวางแผนล่วงหน้าเพื่อรับสถานการณ์ต่าง ๆ ที่จะเกิดขึ้นครับ จะดีที่สุดครับ

จะได้ไม่ต้องกังวลว่า จะฟ้องหรือเปล่า? / ฟ้องมั้ย? / น่าจะฟ้องเมื่อไร?

เพราะถ้าถามกันจริงๆ เจ้าหนี้สามารถฟ้องคุณได้แล้ว ครับ แต่ ก็อยู่ที่คุณจะประวิงเวลาไว้ได้นานเท่าไรแค่นั้นครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104477 โดย victorerror
ขอบคุณครับ

คือตอนนี้นึกเสียใจ อยากได ดีล ที่เค้าเคยให้ไว้ ไม่รู็จะทำไงได้ไหมคับ เห้อเครียดมาก

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104478 โดย ReFreshZzz

victorerror เขียน: ขอบคุณครับ

คือตอนนี้นึกเสียใจ อยากได ดีล ที่เค้าเคยให้ไว้ ไม่รู็จะทำไงได้ไหมคับ เห้อเครียดมาก

โอกาส ในการ H/C นั้น จะมีต่อไปเรื่อย ๆ ครับ หากแต่ว่าคุณต้องตั้งสติ และติดตามสถานการณ์ต่าง ๆ รวมถึงวางแผนที่จะคุยกับเจ้าหนี้ เพื่อเตรียมรับมือกับปัญหาต่าง ๆ ล่วงหน้า

ผมได้ให้ลิ้งค์ความรู้ต่าง ๆ กับคุณไปแล้ว อย่าลืมสละเวลาอันมีค่าของคุณอ่านเพื่อตัวคุณเองครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104489 โดย Mooutoou
ยอดปิด 120000 นี่ถือว่าเยอะในระดับนึงเลย แต่ ณ ตอนนี้คงไม่สามารถต่อรองไปถึงยอดนั้นได้แล้ว แต่ผมคิดว่าโอกาสในการขอ H/C ก็ยังมีได้ตลอดครับ เพียงแต่คงไม่ลดเยอะเท่าเดิม แต่ก็อยู่ที่เราว่า เราสามารถจ่ายได้ที่ยอดไหนครับ อย่ามัวแต่กังวลว่าอยากจะได้ยอดลดเท่าเดิมเลย ถ้ามีพอไหวก็ขอลดและจ่ายเลยดีกว่า จะได้จบๆ ไป ลองหาเหตุผลดีๆ คุยกับเขาดูนะครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ส่วนเรื่องฟ้องเมื่อถึงเวลานึง ก็ฟ้องแน่นอนแหละครับ และคิดว่าถ้าเรื่องไปถึงศาลแล้ว ณ ตอนนั้น การขอลดยอดจะยิ่งลดได้น้อยลงไปอีกนะครับ เพราะเมื่อถึงศาลคือเขาบังคับจ่ายละ ยังงัยก็ต้องยอม

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104572 โดย victorerror

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.408 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena