เป็นหนี้ สินเชื่อบุคคล กยศ กรอ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104497 โดย Sittipong_Kik
ปัจจุบัน ผมเป็นหนี้อยู่รวมหลักอยู่ 7แห่ง แบ่งเป็น
1. กยศ ยอดหนี้ประมาณ 120000 ไปขึ้นศาลปี2559 สถานะ จ่ายไป 1 งวด 1300 บาท ถึงปัจจุบัน
2. กรอ ยอดหนี้ประมาณ 24000 ไปขึ้นศาลปี2560 ไม่ได้จ่ายเลย ถึงปัจจุบัน
3. ธ ออมสิน(กู้ร่วม) ยอดหนี้ประมาณ 50000 สถานะ ไม่ได้ไปขึ้นศาล มีหมายอายัดเงินเดือนเมื่อปี2557 ไม่ได้จ่ายเลย ถึงปัจจุบัน(ตอนนั้นออกจากงานก่อนเลยไม่ถูกอายัด)
4. เฟริสช้อย ยอดหนี้ประมาณ 40000 สถานะ ไม่ได้ไปขึ้นศาล มีหมายอายัดเงินเดือนเมื่อปี2559 ถูกอายัดเงินเดือนไป 3 เดือน แล้วหมดสัญญาจ้างงาน หลังจากนั้นไม่ได้จ่ายเลย ถึงปัจจุบัน
5. ธ ธกส(กู้ร่วม) ยอดหนี้ประมาณ 25000 ไปปรับโครงสร้างหนี้มาปี2560 สถานะ จ่ายบ้างเป็นบางงวด ถึงปัจจุบัน
6.ธ. ไทยพาณิชย์ ยอดหนี้ประมาณ 40000 มีจดหมายมาเรื่อยๆ ว่ากำลังจะฟ้องร้อง ไม่ได้จ่ายเลย ถึงปัจจุบัน
7.ธ. ธนชาต กู้มาประมาณ 10000 ตั้งแต่ปี2555 ไม่ได้จ่ายเลย ถึงปัจจุบัน ไม่มีจดหมายอะไรมานานมาก

หลังจากปี 2559 ผมตกงานอยู่หลายเดือน ปัจจุบันเพิ่งมีงานประจำที่มั่นคงทำได้ 4เดือน ผมอยากเริ่มชำระหนี้ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงดีครับไม่อยากถูกอายัดเงินเดือนครับ ปัจจุบันผมมี ลูก 1 คน เงินเดือน17000หลังจากใช้ในครอบครัวแล้วเหลือประมาณ 8-9 พัน ผมอยากทราบทางออกในการชำระหนี้ครับ รบกวนพี่ท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ แล้วอีกเรื่องนึง แม่ผมเป็นคนค้ำ กยศ บ้านที่อยู่เป็นชุมชนเจ้าของที่ คือ การรถไฟ ครับ อย่างนี้การ กยศ สามารถยึดบ้านได้มั้ยครับหรือยึดของในบ้านได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104503 โดย annja15
เคลีย กยศ ก่อนดีไหมคะ ส่งต่อให้น้อง ๆ กันเนอะ
ลองอ่านกระทู้ปักหมุดดูนะคะ วนซักหลาย ๆ รอบ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104536 โดย ยิ้มอ่อน

Sittipong_Kik เขียน: ปัจจุบัน ผมเป็นหนี้อยู่รวมหลักอยู่ 7แห่ง แบ่งเป็น
1. กยศ ยอดหนี้ประมาณ 120000 ไปขึ้นศาลปี2559 สถานะ จ่ายไป 1 งวด 1300 บาท ถึงปัจจุบัน
2. กรอ ยอดหนี้ประมาณ 24000 ไปขึ้นศาลปี2560 ไม่ได้จ่ายเลย ถึงปัจจุบัน
3. ธ ออมสิน(กู้ร่วม) ยอดหนี้ประมาณ 50000 สถานะ ไม่ได้ไปขึ้นศาล มีหมายอายัดเงินเดือนเมื่อปี2557 ไม่ได้จ่ายเลย ถึงปัจจุบัน(ตอนนั้นออกจากงานก่อนเลยไม่ถูกอายัด)
4. เฟริสช้อย ยอดหนี้ประมาณ 40000 สถานะ ไม่ได้ไปขึ้นศาล มีหมายอายัดเงินเดือนเมื่อปี2559 ถูกอายัดเงินเดือนไป 3 เดือน แล้วหมดสัญญาจ้างงาน หลังจากนั้นไม่ได้จ่ายเลย ถึงปัจจุบัน
5. ธ ธกส(กู้ร่วม) ยอดหนี้ประมาณ 25000 ไปปรับโครงสร้างหนี้มาปี2560 สถานะ จ่ายบ้างเป็นบางงวด ถึงปัจจุบัน
6.ธ. ไทยพาณิชย์ ยอดหนี้ประมาณ 40000 มีจดหมายมาเรื่อยๆ ว่ากำลังจะฟ้องร้อง ไม่ได้จ่ายเลย ถึงปัจจุบัน
7.ธ. ธนชาต กู้มาประมาณ 10000 ตั้งแต่ปี2555 ไม่ได้จ่ายเลย ถึงปัจจุบัน ไม่มีจดหมายอะไรมานานมาก

หลังจากปี 2559 ผมตกงานอยู่หลายเดือน ปัจจุบันเพิ่งมีงานประจำที่มั่นคงทำได้ 4เดือน ผมอยากเริ่มชำระหนี้ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงดีครับไม่อยากถูกอายัดเงินเดือนครับ ปัจจุบันผมมี ลูก 1 คน เงินเดือน17000หลังจากใช้ในครอบครัวแล้วเหลือประมาณ 8-9 พัน ผมอยากทราบทางออกในการชำระหนี้ครับ รบกวนพี่ท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ แล้วอีกเรื่องนึง แม่ผมเป็นคนค้ำ กยศ บ้านที่อยู่เป็นชุมชนเจ้าของที่ คือ การรถไฟ ครับ อย่างนี้การ กยศ สามารถยึดบ้านได้มั้ยครับหรือยึดของในบ้านได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กฎหมายใหม่ เงินเดือนไม่ถึง 20000 ไม่สามารถอายัดเงินเดือนได้นะคะ
ตอนนี้เราคิดว่า กยศ ควรจะชำระทุกเดือนนะคะ ที่เหลือก็เก็บไว้ค่ะ รอเจ้าหนี้ติดต่อมาค่ะ สู้ๆเพื่อลูกของคุณนะคะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104545 โดย jackTs

Sittipong_Kik เขียน: กยศ ยอดหนี้ประมาณ 120000

หนี้กองทุนกยศ.

สำหรับหนี้รายการนี้ชมรมฯจะขอร้องให้จ่าย(ห้ามหยุด)
เพราะ

1.ดอกเบี้ยถูกมาก
2.ยอดจ่ายแต่ละเดือนไม่สูง
3.ทวงหนี้ไม่โหด
4.หากหยุดผู้ที่ค้ำประกันให้คุณจะเดือดร้อนตามไปด้วย
5.มีน้องๆรอใช้กองทุนนี้อยู่อีกเยอะ
6.คุณเรียนจบมาได้ด้วยเงินกู้นี้ คุณมีอนาคตที่ดี แล้วยังไม่ยอมจ่ายอีก
ก็ไม่น่าจะเรียกว่าคนแล้ว

ยกเว้นตกงาน ไม่มีงานทำก็จำเป็นต้องหยุดจ่าย
แต่เมื่อได้งานทำแล้วก็ขอให้รีบติดต่อเพื่อจ่ายหนี้ตัวนี้โดยเร็ว

อ้างอิงข้อมูลจาก
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=20#241

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#214

Sittipong_Kik เขียน: ไปขึ้นศาลปี2559 สถานะ จ่ายไป 1 งวด 1300 บาท ถึงปัจจุบัน

หมายศาลจะมีการฟ้องเพียงแค่ครั้งเดียวครับ หากเคยถูกฟ้องศาลจนกระทั่งคดีสิ้นสุดแล้ว จะไม่มีการฟ้องซ้ำอีก
ที่เหลือก็จะเข้าสู่กระบวนการยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือน ของทั้งจำเลยที่ 1.(ผู้กู้) และจำเลยที่ 2.(ผู้ค้ำประกัน) ...ต่อไป ตามขั้นตอนของการบังคับคดี

การงดจ่ายเพื่อรอทำHair cut ทำไมถึงยกเว้นเงินกู้ กยศ.
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42953&Itemid=64#70063

ราชกิจจาฯบังคับใช้แล้ว! พ.ร.บ.กองทุนกู้ยืมการศึกษา พ.ศ.2560 นายจ้างหักเงินเดือนคืนกองทุนได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=45145&Itemid=64

อ้างอิงข้อมูลจาก
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45224&Itemid=64#93723

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104556 โดย Sittipong_Kik
ขอบคุณมากๆครับ ผมจะเริ่มชำระครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104557 โดย thida28

Sittipong_Kik เขียน: ปัจจุบัน ผมเป็นหนี้อยู่รวมหลักอยู่ 7แห่ง แบ่งเป็น

...........ส่งกำลังใจให้เด้อค่ะ เป็นหนี้กยศ.เช่นกัน แต่รอหักเงินเดือนงวดสุดท้ายตามโครงการที่เข้าร่วมน่ะค่ะ เหลือหนี้กยศแค่8,000บาท หนี้บัตรเครดิตหนี้สินเชื่อตัวเองมีเยอะ พอดีเจอเว็บนี้แล้วทำตาม กำลังปลดหนี้และต่อรองตามที่ควรได้อยู่ค่ะ.......อ่านกระทู้เยอะๆแบ่งเวลาให้มาอ่านแล้วลุยยยยยค่ะ :สู้ๆ:

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104562 โดย Sittipong_Kik
โครงการอะไรหรอครับแล้วถ้าจะเข้าผมต้องทำอย่างไรครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.469 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena