ยกเลิกบัญชีเงินเดือนที่ถูกสินเชื่อหักอัตโนมัติผิดกฎหมายมั้ยครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104606 โดย rungampol
ขออนุญาติสอบถามครับ ตอนนี้ผมกำลังอยู่ระหว่างหยุดจ่ายหนี้และเจรจา ทีละแบงค์ แต่ติดอยู่ ที่ว่ามีสินเชื่อกรุงศรีที่หักผ่านบัญชีเงินเดือนอยู่เดือนนึง 6,800 บาท อยากจะหยุดจ่ายตัวนี้เพื่อรวมเงินไปปิด ทีละบัตร ตามความสมควร ครับ
ผมควรจะทำอย่างไรดีกับหนี้ตัวนี้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับคำตอบทุกคำตอบครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104617 โดย jackTs

rungampol เขียน: ขออนุญาติสอบถามครับ ตอนนี้ผมกำลังอยู่ระหว่างหยุดจ่ายหนี้และเจรจา ทีละแบงค์ แต่ติดอยู่ ที่ว่ามีสินเชื่อกรุงศรีที่หักผ่านบัญชีเงินเดือนอยู่เดือนนึง 6,800 บาท อยากจะหยุดจ่ายตัวนี้เพื่อรวมเงินไปปิด ทีละบัตร ตามความสมควร ครับ
ผมควรจะทำอย่างไรดีกับหนี้ตัวนี้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับคำตอบทุกคำตอบครับ

การที่เจ้าหนี้ที่เป็นสถาบันการเงิน จะสามารถหักเงินในบัญชีของลูกหนี้ทุกๆเดือน

เพื่อนำไปชำระเป็นค่าผ่อนจ่ายหนี้ได้นั้น...เกิดขึ้นจาก

ลูกหนี้ ได้เคยไปเซ็นต์ยินยอมเอาไว้ในสัญญาหนี้กับเจ้าหนี้ โดยการลงนามในใบสมัครว่า ลูกหนี้อนุญาตให้เจ้าหนี้ สามารถหักเงินในบัญชีของธนาคาร zzzzzz หมายเลขบัญชี 1234 xxx 567 x 89 เพื่อนำไปผ่อนชำระหนี้ได้ทุกเดือน โดยที่ลูกหนี้ จะได้ไม่ต้องไปจ่ายเงินสด เพื่อการผ่อนชำระหนี้ ให้กับเจ้าหนี้ทุกๆเดือน

ดังนั้น ตามกฏหมายแล้ว เจ้าหนี้จึงมีสิทธิ์หักเงินในบัญชีหมายเลขดังกล่าวได้ทุกเดือน เพราะตัวของลูกหนี้ ได้เซ็นอนุญาตยินยอมเอาไว้ แถมยังระบุหมายเลขบัญชี และธนาคารเอาไว้อย่างชัดเจนอีกด้วย

วิธีแก้ไขก็คือ...ให้ลูกหนี้ที่เคยกระทำการเซ็นต์ยินยอมเอาไว้ในสัญญาดังกล่าว ให้ไปเปิดบัญชีออมทรัพย์ใหม่ โดยใช้ธนาคารเดิมที่เงินเดือนของบริษัทเข้าก็ได้

เสร็จแล้วก็เอาหมายเลขบัญชีใหม่ ของธนาคารเดิมตัวนี้ ไปทำการ Update แจ้งกับฝ่ายบุคคล หรือฝ่ายที่เกี่ยวข้องกับการจ่ายเงินเดือนของพนักงาน ว่าตัวเราในฐานะพนักงานของบริษัทฯ ต้องการให้ทางบริษัทฯ นำจ่ายเงินเดือนของตัวเรา เข้าที่บัญชีหมายเลขใหม่ตัวนี้แทน นับตั้งแต่เดือนหน้าเป็นต้นไป

เพียงเท่านี้ ลูกหนี้ที่เคยพลาดท่าหลวมตัว เคยไปเซ็นต์สัญญาอนุญาตให้หักเงินในบัญชีเอาไว้กับเจ้าหนี้ ว่าอนุญาตให้หักเงินในบัญชี 1234 xxx 567 x 89 ของธนาคาร zzzzzz...ก็รอดตัวแล้วครับ

เพราะเจ้าหนี้ จะสามารถหักเงินในบัญชีหมายเลข 1234 xxx 567 x 89 ของธนาคาร zzzzzz ได้ ตามที่ลูกหนี้ระบุเอาไว้ในสัญญาเท่านั้น เจ้าหนี้จะไม่สามารถหักเงินในบัญชีที่เป็นหมายเลขอื่นๆ นอกเหนือจากที่กำหนดเอาไว้ในสัญญาได้เลย
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.316 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena