รบกวนปรึกษากรณีถูกอายัดเงินเดือนจากกรมบังคับคดีครับ???

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104885 โดย nongct499
ผมเป็นหนี้บัตรเครดิต+บัตรกดเงินสด ยอดประมาณ 75,000 บาท ถึง ณ ตอนนี้โดนอายัดเงินเดือน 30% ไปเรียบร้อยแล้วครับ คือผมไม่เข้าใจหลายๆอย่างครับ ขอเปิดประเด็นถามทีละข้อนะครับ

1. หนังสือจากกรมบังคับถึงบริษัท ลงวันที่ 6 ก.ค.2560 และก็เป็นการหักเงินงวดแรก ในเดือนนั้นเลย
- จากยอด 75,000 บาท ในคดีให้ผมจ่ายดอกเบี้ย 13% ต่อปี ดอกเบี้ยเค้าจะคิดยังไงเริ่มคิดดอกเบี้ยตั้งแต่เมื่อไร คิดตั้งแต่วันที่ 6 ก.ค.2560 รึเปล่าครับ คือที่ผมสงสัยก้อคือ นับแต่ที่ผมหยุดจ่าย ประมาณกลางปี 59 ถึงปัจจุบันจะมีเมลอัตโนมัตแจ้งเตือนการชำระเงินของธนาคารทุกเดือน ตั้งแต่ปี 59-61 แต่ยอดนิ่งไม่ขยับเลย สรุปว่าดอกเบี้ยเค้าคิดแบบไหนกันครับ

2. นับจากโดนอายัดบัญชี กรมบังคับคดีหักเงินผมไป ณ ตอนนี้ 66000++ ซึ่งใกล้เคียงกับยอดหนี้มาก ณ ถึงตอนนี้ผมจะสามารถทำ HC ได้อีกมั้ยครับ เป็นไปได้มั้ยครับว่าฝ่ายประนอมหนี้จะลดยอดให้ผมบ้างจากยอด 75000 จะเป็นไปได้มั้ยครับ เคยอ่านในกระทู้ของท่านนึงว่า ทำได้ตลอด

3.

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104886 โดย nongct499
มาให้ข้อมูลอีกนิดครับ

ผมได้มีโอกาสเข้าไปที่บังคับคดีไปสอบถามยอดคงเหลือที่ผมจะต้องโดนหักว่าเหลืออีกเท่าไหร่ ตอนแรกพนักงานถามผมว่าจะเอาไปทำไม อยากรู้ไปทำไม..อ้าวววไมพูดงี้อ่ะ เหมือนเค้าไม่อยากให้เรารู้รึไง (อันนี้คิดเองคับ แต่เค้าพูดมาแบบนี้จริงๆ) แต่ผมไม่อยากจะเอาความอะไร คิดซะว่าเค้าคงงานเยอะมั้งก็เลยอารมณ์ไม่ดี เจ้าหนัาที่ได้จดยอดเงินต้นคงเหลือ ณ วันที่ 6 ก.ค.61 (ครบปีพอดี) จำนวน 38,446.26 บาท

ผมก้อเลยลองมาคำนวณดูว่ายอดจะตรงกับที่เค้าคิดมั้ย

- จำนวนเงินที่นำส่งบังคับคดี ตั้งแต่เดือน ก.ค.60 - ก.ค.61 รวม 13 งวด เป็นเงินรวมทั้งหมด(ยังไม่ได้หักดอกเบี้ย+ค่าใช้จ่าย) = 70,134 บาทถ้วน คิดดอกเบี้ยร้อยละ 13 ต่อปีครับตามที่แจ้ง จากยอดจริง 71,717.00 บาท ผมมาลองคำนวนลดต้นลดดอกดู ยอดเงินต้นคงเหลือ(ยังไม่ได้หักค่าใช้จ่ายธรรมเนียมศาล ผมไม่ทราบว่าเท่าไหร่) = 7,676 บาท สมมุติลองบวกค่าใช้จ่ายเช่นศาล สักหมื่นนึงแต่น่าจะมากไปด้วยซ้ำ เท่ากับว่า เงินต้นคงเหลือของ ณ ก.ค.61 จะเหลือประมาณ 17,676 บาท แล้วที่เจ้าหน้าที่แจ้งผมมา 38,446.26 มันไม่ใกล้เคียงกันเลยสักนิด รบกวนช่วยผมคิดหน่อยครับมันมีอะไรผิดพลาดมั้ยครับ

พร้อมกันนี้ผมได้แนบไฟล์

ระบุวันที่แล้วจำนวนเงินที่นำส่งมาด้วยครับ รบกวนด้วยครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104892 โดย jackTs

nongct499 เขียน: ผมเป็นหนี้บัตรเครดิต+บัตรกดเงินสด ยอดประมาณ 75,000 บาท ถึง ณ ตอนนี้โดนอายัดเงินเดือน 30% ไปเรียบร้อยแล้วครับ คือผมไม่เข้าใจหลายๆอย่างครับ ขอเปิดประเด็นถามทีละข้อนะครับ

1. หนังสือจากกรมบังคับถึงบริษัท ลงวันที่ 6 ก.ค.2560 และก็เป็นการหักเงินงวดแรก ในเดือนนั้นเลย
- จากยอด 75,000 บาท ในคดีให้ผมจ่ายดอกเบี้ย 13% ต่อปี ดอกเบี้ยเค้าจะคิดยังไงเริ่มคิดดอกเบี้ยตั้งแต่เมื่อไร คิดตั้งแต่วันที่ 6 ก.ค.2560 รึเปล่าครับ คือที่ผมสงสัยก้อคือ นับแต่ที่ผมหยุดจ่าย ประมาณกลางปี 59 ถึงปัจจุบันจะมีเมลอัตโนมัตแจ้งเตือนการชำระเงินของธนาคารทุกเดือน ตั้งแต่ปี 59-61 แต่ยอดนิ่งไม่ขยับเลย สรุปว่าดอกเบี้ยเค้าคิดแบบไหนกันครับ

ดอกเบี้ยที่กรมบังคับคดีจะใข้คำนวณ คิดมาจากคำพิพากษาของศาลครับ

ตัวอย่าง : คำพิพากษาของศาล

ไปศาลบัตร KTC มาวัันแรก มึนๆ งงๆ กับเจ้าหน้าที่ศาล ขอเล่าประสบการณ์
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45647&limitstart=20&Itemid=64#98501

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64

nongct499 เขียน: 2. นับจากโดนอายัดบัญชี กรมบังคับคดีหักเงินผมไป ณ ตอนนี้ 66000++ ซึ่งใกล้เคียงกับยอดหนี้มาก ณ ถึงตอนนี้ผมจะสามารถทำ HC ได้อีกมั้ยครับ เป็นไปได้มั้ยครับว่าฝ่ายประนอมหนี้จะลดยอดให้ผมบ้างจากยอด 75000 จะเป็นไปได้มั้ยครับ เคยอ่านในกระทู้ของท่านนึงว่า ทำได้ตลอด

Haircut สามารถทำได้ตลอดชีพ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104894 โดย jackTs

nongct499 เขียน: จำนวนเงินที่นำส่งบังคับคดี ตั้งแต่เดือน ก.ค.60 - ก.ค.61 รวม 13 งวด เป็นเงินรวมทั้งหมด(ยังไม่ได้หักดอกเบี้ย+ค่าใช้จ่าย) = 70,134 บาทถ้วน คิดดอกเบี้ยร้อยละ 13 ต่อปีครับตามที่แจ้ง จากยอดจริง 71,717.00 บาท ผมมาลองคำนวนลดต้นลดดอกดู ยอดเงินต้นคงเหลือ(ยังไม่ได้หักค่าใช้จ่ายธรรมเนียมศาล ผมไม่ทราบว่าเท่าไหร่) = 7,676 บาท สมมุติลองบวกค่าใช้จ่ายเช่นศาล สักหมื่นนึงแต่น่าจะมากไปด้วยซ้ำ เท่ากับว่า เงินต้นคงเหลือของ ณ ก.ค.61 จะเหลือประมาณ 17,676 บาท แล้วที่เจ้าหน้าที่แจ้งผมมา 38,446.26 มันไม่ใกล้เคียงกันเลยสักนิด รบกวนช่วยผมคิดหน่อยครับมันมีอะไรผิดพลาดมั้ยครับ

ยอดหนี้จำนวนเต็มที่ลูกหนี้จะต้องจ่ายก็คือ ยอดหนี้ตัวเลขตามคำพิพากษาของศาล + ดอกเบี้ยย้อนหลังไปจนถึงวันที่ฟ้อง + ดอกเบี้ยร้อยละ 13 ต่อปี เดินตามตูดไปเรื่อยๆ + ค่าฤชาธรรมเนียมศาล + ค่าทนายโจทก์

ตัวอย่าง : คำพิพากษาของศาล

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.412 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena