หนี้ที่มาจากการช่วยครอบครัว ช่วยแนะนำด้วยคะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105076 โดย mimeeshop
:shy: สอบถามคะ
1.หากเราหยุดจ่าย ไม่ประนอมหนี้ รอ HC เอกสารที่จะส่ง จะส่งตามที่อยู่จัดส่งเอกสารของใบแจ้งหนี้
หรือ ตาม ทะเบียนบ้านคะ / ก่อนหยุดชำระควรแจ้งเปลี่ยนที่อยู่มั้ยคะ เพราะทำงาน กทม.
บ้านอยู่ ตจว.คะ หากขึ้นศาล ส่วนใหญ่ จะนัดศาล ที่ กทม.มั้ยคะ

2.เนื่องจากมี หนี้กับทาง non bank KTC
bank KTB TMB City bank ตอนนี้ยังชำระขั้นต่ำอยู่คะ แต่เริ่มหมุนเงินไม่ทัน
ถ้าหยุดชำระ ควรเลือกบางแบงค์ หรือหยุดทั้งหมดดีคะ
ยอดรวมทุกที่รวมกัน ประมาณ 9 แสน ก้อนใหญ่สุดคือ กรุงไทยสินเชื่อ 5 แสนบาทคะ

3.เป็นหนี้เพราะช่วยเหลือทางบ้าน และจ่ายหนี้นอกระบบให้พ่อกับแม่
ตอนนี้เครียดมากคะ ไมได้ใช้จ่ายส่วนตัวฟุ่มเฟือย :crying: ทำใจยอมรับ
แต่ก็ยังรับไม่ได้ ไม่คิดว่าจะมาถึงจุดที่ต้องหยุดจ่าย ขึ้นศาลอนาคต

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณคะ :say:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105078 โดย jackTs

mimeeshop เขียน: เอกสารที่จะส่ง จะส่งตามที่อยู่จัดส่งเอกสารของใบแจ้งหนี้
หรือ ตาม ทะเบียนบ้านคะ

ก่อนหยุดชำระควรแจ้งเปลี่ยนที่อยู่มั้ยคะ เพราะทำงาน กทม.
บ้านอยู่ ตจว.คะ

บรรดาพวกเจ้าหนี้ทั้งหลาย พวกมันจะโทรศัพท์ไปทวงหนี้ และส่งจดหมายทวงหนี้ หรือส่งพนักงานทวงหนี้ โดยติดต่อไปยังทุกๆสถานที่ เท่าที่มันมีข้อมูลของลูกหนี้อยู่ในมือของมัน โดยไม่สนว่าข้อมูลที่มันมีอยู่นั้น จะเป็นข้อมูลใหม่หรือข้อมูลเก่าก็ตาม

หากมันมีข้อมูลสถานที่ติดต่อของลูกหนี้ 10ที่ มันก็จะโทรศัพท์ไปทวงหนี้/ส่งจดหมายทวงหนี้ และส่งพนักงานทวงหนี้ไปยังสถานที่ตามข้อมูลนั้นๆ 10ที่เช่นกัน(ส่งจดหมายไป 10ฉบับ) ทั้งที่บ้านและที่ทำงานของลูกหนี้...ตามเท่าที่มันมีข้อมูล

ทางชมรมฯ จึงได้เขียนแนะนำในกระทู้ปักหมุดเอาไว้ว่า

ใครเลือกใช้วิธีที่ 2
ก็ต้องเตรียมตัวเองให้พร้อมรับกับทุกเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นดังนี้

1.หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอดอย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์
(ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2.ต้องบอกครอบครัวให้รู้จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไรและเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3.ต้องบอกที่ทำงาน(หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อนคนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร)ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไรและจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชีห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักทีให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่าแล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนรวมงานตามความเหมาะสม

4.จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15,000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10,000 เหลือ 5,000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3,500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1,500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัวสำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดูส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัวพยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม
5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และเมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆที่มีสารพัดรูปแบบ

อ้างอิงข้อมูลจาก
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64#216

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#179

mimeeshop เขียน: หากขึ้นศาล ส่วนใหญ่ จะนัดศาล ที่ กทม.มั้ยคะ

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

mimeeshop เขียน: bank KTB TMB City bank ตอนนี้ยังชำระขั้นต่ำอยู่คะ แต่เริ่มหมุนเงินไม่ทัน
ถ้าหยุดชำระ ควรเลือกบางแบงค์ หรือหยุดทั้งหมดดีคะ

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#179

mimeeshop เขียน: เนื่องจากมี หนี้กับทาง non bank KTC
ยอดรวมทุกที่รวมกัน ประมาณ 9 แสน ก้อนใหญ่สุดคือ กรุงไทยสินเชื่อ 5 แสนบาทคะ

ในปัจจุบันนี้ KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้แล้ว ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ) ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรเครดิต , หนี้บัตรกดเงินสด หรือหนี้สินเชื่อเงินกู้ก็ตาม

พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล โดยเอาตัวเลขตามยอดที่ฟ้อง มาผ่อนจ่ายใหม่ โดยอาจมีส่วนลดให้บ้างเพียงเล็กน้อย
และเจ้าหนี้(KTC)จะขอคิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อน(3ปี) ในอัตราร้อยละ 10ต่อปี(10% ต่อปี)ด้วย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

mimeeshop เขียน: เป็นหนี้เพราะช่วยเหลือทางบ้าน และจ่ายหนี้นอกระบบให้พ่อกับแม่
ตอนนี้เครียดมากคะ ไมได้ใช้จ่ายส่วนตัวฟุ่มเฟือย ทำใจยอมรับ
แต่ก็ยังรับไม่ได้ ไม่คิดว่าจะมาถึงจุดที่ต้องหยุดจ่าย ขึ้นศาลอนาคต

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

อ้างอิงจาก

ข้อมูลของธนาคารแห่งประเทศไทย ณ ต้นปี พ.ศ.2560

ประชากรไทยทั้งหมดทั่วประเทศ จำนวน 70 ล้านคน

มีคนที่เป็นหนี้ทั้งหมด 21 ล้านคน

และในจำนวนนี้ มีคนที่เป็นหนี้อยู่ 3 ล้านคน

ที่จ่ายหนี้ไม่ไหวแล้ว (หยุดจ่ายแล้ว)

จนกลายเป็น”หนี้เสีย” หรือติด Blacklist แล้ว จำนวนทั้งสิ้น 3 ล้านคน

ซึ่งส่วนใหญ่ จะเป็นคนไทยอายุเฉลี่ยอยู่ที่ 30 ปี

คุณมันก็เป็นแค่เพียงลูกหนี้คนหนึ่ง ที่อาจต้องหยุดจ่ายหนี้ จนกลายเป็นลูกหนี้ NPL (ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโร)

แต่...ณ ปัจจุบันนี้(ปี พ.ศ.2561) มีประชาชนคนไทย ที่เป็นลูกหนี้ในระบบอย่างคุณ ซึ่งไม่มีเงินไปจ่ายชำระหนี้ จนกระทั่งตัวเองต้องกลายเป็นลูกหนี้ NPL (ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโร) ณ ปัจจุบัน

จำนวนทั้งสิ้นเกินกว่า 3ล้านคนไปแล้วนะครับ

คุณมันก็เป็นเพียงแค่"เศษเสี้ยวหนึ่ง" ของลูกหนี้ทั้งหมด
ที่อาจต้องหยุดจ่ายหนี้ในระบบ เพิ่มขึ้นจากในจำนวน 3ล้านกว่าคน ก็แค่นั้นเอง

ทำไมเหรอครับ?...คุณ"เครียด"เพราะเรื่องหนี้ เพียงแค่คนเดียวหรือไงครับ?

หรือ คุณคิดว่ามีตัวคุณ"เพียงแค่คนเดียว"ในประเทศไทย ที่ไม่มีเงินไปจ่ายหนี้ใช่ไหมครับ?

คุณอย่าลืมนะครับว่า

ยังมีคนไทยที่มีหัวอกเดียวกันกับคุณ ถึง 3ล้านกว่าคน

ที่มีปัญหาเรื่องการชำระหนี้อยู่ในขณะนี้...เช่นเดียวกัน

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105081 โดย mimeeshop
ขอบคุณมากคะพี่ จะทยอยอ่านทุกลิงค์เลยคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.766 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena