ทำงานธนาคาร แต่เป็นหนี้ก้อนโต หลักล้าน เครียดมาก

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105361 โดย rotsukhon
รบกวน ถามพี่นิดนึงคร้า ที่ว่า ต่อรอง ตั้งแต่ ปี 59 นี่ แต่ละรอบ ยอดสูงขึ้นกว่าเดิม มากไหม คะ หนูตั้งเป้าไว้ ว่า สิ้นปี นี้จะปิดให้ มัน จบๆๆ ไป ไม่รู้ ยอดจะเพิ่มสูงขึ้น มากแค่ไหน เป็นไปได้ไหม ว่า ปล่อยๆให้มัน ทวง จนมันเสนอ ส่วนลด ที่สุดๆๆๆ มาให้เอง

*** อ้อออ พี่คะ รบกวนถามเรื่อง การลงพื้นที่ของ บริษัท J หน่อยค่ะ พอดี มันขู่ ล่าสุด ว่าถ้าไม่จ่าย แบบเดินบัญชีให้มัน มันจะมาหาถึง ที่ทำงาน พี่เคย โดนลักษณะนี้ไหมคะ

chanisorn เขียน: เหมือนกันค่ะ ทั้งขู่ ทั้งแจ้งว่าจะฟ้อง ๆๆๆ มา จะ 3 ปีแล้ว
ของบริษัท เจ (ธนชาติ ต่อรองหลายรอบมากค่ะ ปี 59 )พี่ไปตรวจเครดติบูโร ยังมีสถานะโอนหนี้ อยู่เลย
โทรไปทวงใบปิด เพิ่งจะส่งให้ ทวงมันอีก 3 รอบ) แล้วต้องไปยืนขอเปลี่ยนสถานะเอง จากโอนหนี้เป็นปิด
บัญชี พี่ก็เพิ่งทราบว่าเค้าไม่มีหน้าที่ส่งข้อมูลเข้าโบโร เราต้องดำเนินการเอง เซ็งเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105382 โดย chanisorn
ค่ะ มีส่งเจ้าหน้าที่มาที่บ้านค่ะ ครั้งแรกเหมือนมาส่องๆ ดู รอบ 2 พี่ก็คุย ๆ ว่าไปเจอกันที่ศาลเลย เค้าก็กลับค่ะ บริษัทนี้เค้าก็จ้างคนไปเรื่อย ๆ เข้า ๆ ออก ๆ คุยปกตินะคะ
ส่วนที่ต่อรอง เค้าก็เสนอมาก่อน เราบอกว่าไม่ไหวมีหนี้เยอะหลายตัว ยอดก็ขึ้น ๆ ลง ๆ แล้วแต่เหมือนเค้า
ส่งต่อไปเรื่อย ๆ เดี๋ยวผู้หญิง พอเราไม่ยอม ก็ส่งให้ผู้ชาย พี่ก็บอกตามตรง อยากปิดจริง ๆ แต่สู้ไม่ไหว
เค้าก็ต่อ แบ่งจ่าย 3 งวดมั้ย แต่คำณวนแล้ว 3 งวดมันสูงเกิน งวดเดียวมันน้อยว่ามากค่ะ
เช่น ตัวแรก ยอดหนี้รวม 60298 ต้นเงินจริง ๆ 45,000 เค้าบอกให้พี่จ่ายเต็ม 32000 แล้วจบกัน
ถ้าแบ่งจ่าย 3 งวดขอ งวดละ 15000 *3 พี่ตอบไม่ไหวจริง ๆ ไม่มี อาทิตย์ถัดไป ก็ตามอีก
พี่บอกมีให้แค่ 24000 งวดเดียว เค้าก็ไปขอหัวหน้า ตอบกลับมาใหม่ตอนบ่าย ว่าตกลงที่ 24200
จะทำเรื่องให้แล้วนะ พี่ก็ ตอบโอเค เค้าก็ทำหนังสือส่วนลดให้ แล้วส่ง สลิปให้ไปจ่ายได้ทุกแบ้งค์แต่
ยกเว้น แบ้งค์ธนชาติ (แบ้งค์ที่เค้าซื้อหนี้มา) พี่คิดว่าเค้าคงซื้อมาแบบถูกมาก ๆ แต่มาเรียกเก็บยอกเต็ม
กับเราค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105384 โดย rotsukhon
สรุปว่า เรื่อง ลงพื้นที่ บริษัท เจ ไม่ได้ แค่ขู่ แต่ทำจริงๆ ได้ฟังแบบนี้ กลุ้มใจเลยค่ะ เพราะ สิ่งที่กลัวคือ ไม่อยากให้เค้ามาหาถึงที่ทำงานค่ะ เพราะ เป็นคนจิตหลุดง่าย กลัวจะ ด่ากัน แรงๆ ค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยคร้า ว่าต้องรับมือ แบบไหน หากมี จนท. มาหาถึงที่ทำงาน เค้าจะมาคุยแบบไหน ลักษณะ ไหน คะ

** ส่วนลดธนชาต น้อยมากจริงๆ ล่าสุด หนูเพิ่งปิดไป เงินต้น 33000 ปิดยอด 29000 เหนื่อยมาก กับการต่อรอง ยอดกับที่นี่ ไม่น่าติดต่อไปเพื่อขอชำระเล้ยยยยยยย สุดท้ายกลายเป็นว่า พอเราปิด ธนชาต ได้ 1 ที่ มันรีบส่งจดหมายทวงหนี้ มาอย่างไว ทวงอีก 2 รายการของ แสตนดาร์ด และ กสิกร(ที่มัน ซื้อ มา) ทั้งๆที่ ก่อนหน้านี้ไม่เคยได้รับการติดต่อ จากที่นี่เลย และที่เรารู้ ว่ามันซื้อมาก็เพราะ ติดต่อไป สอบถาม ทาง ธนชาตเพื่อขอปิดยอดดด หาเรื่องให้ตัวเองแท้ๆๆๆๆ เรย ค่ะ

chanisorn เขียน: ค่ะ มีส่งเจ้าหน้าที่มาที่บ้านค่ะ ครั้งแรกเหมือนมาส่องๆ ดู รอบ 2 พี่ก็คุย ๆ ว่าไปเจอกันที่ศาลเลย เค้าก็กลับค่ะ บริษัทนี้เค้าก็จ้างคนไปเรื่อย ๆ เข้า ๆ ออก ๆ คุยปกตินะคะ
ส่วนที่ต่อรอง เค้าก็เสนอมาก่อน เราบอกว่าไม่ไหวมีหนี้เยอะหลายตัว ยอดก็ขึ้น ๆ ลง ๆ แล้วแต่เหมือนเค้า
ส่งต่อไปเรื่อย ๆ เดี๋ยวผู้หญิง พอเราไม่ยอม ก็ส่งให้ผู้ชาย พี่ก็บอกตามตรง อยากปิดจริง ๆ แต่สู้ไม่ไหว
เค้าก็ต่อ แบ่งจ่าย 3 งวดมั้ย แต่คำณวนแล้ว 3 งวดมันสูงเกิน งวดเดียวมันน้อยว่ามากค่ะ
เช่น ตัวแรก ยอดหนี้รวม 60298 ต้นเงินจริง ๆ 45,000 เค้าบอกให้พี่จ่ายเต็ม 32000 แล้วจบกัน
ถ้าแบ่งจ่าย 3 งวดขอ งวดละ 15000 *3 พี่ตอบไม่ไหวจริง ๆ ไม่มี อาทิตย์ถัดไป ก็ตามอีก
พี่บอกมีให้แค่ 24000 งวดเดียว เค้าก็ไปขอหัวหน้า ตอบกลับมาใหม่ตอนบ่าย ว่าตกลงที่ 24200
จะทำเรื่องให้แล้วนะ พี่ก็ ตอบโอเค เค้าก็ทำหนังสือส่วนลดให้ แล้วส่ง สลิปให้ไปจ่ายได้ทุกแบ้งค์แต่
ยกเว้น แบ้งค์ธนชาติ (แบ้งค์ที่เค้าซื้อหนี้มา) พี่คิดว่าเค้าคงซื้อมาแบบถูกมาก ๆ แต่มาเรียกเก็บยอกเต็ม
กับเราค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105412 โดย Bankboy
สู้ๆนะครับพี่ๆ ถ้ามีมาทวงที่ทำงานผมตายแน่ๆเลย รู้ทั้งแบงค์แน่ๆเลยครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105419 โดย rotsukhon
สู้ไปด้วยกัน ค่ะ เครียดเหมือนกัน จริงๆ เพื่อนทั้งแบงค์ อ่ะ รู้เรื่องกันหมดแล้ว แต่ มัน คงทุเรศ มาก ถ้า มี คนมาทวงหนี้ ถึง ที่ ไม่อายก็ต้องอายกันล่ะทีนี้ เห้อออออออ

Bankboy เขียน: สู้ๆนะครับพี่ๆ ถ้ามีมาทวงที่ทำงานผมตายแน่ๆเลย รู้ทั้งแบงค์แน่ๆเลยครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105427 โดย chanisorn
ไม่นะคะ คนทวงก็ดูกลัว ๆ เหมือนเด็กใหม่ มาแล้วก็ไป แค่ขู่มากกว่าคะ มาทวงแบบให้ชาวบ้านรู้ผิดกฏหมายค่ะ ไม่ต้องกังวลค่ะ ของพี่มาแต่ที่บ้านนะ ที่ทำงานแค่โทรค่ะ มาหาบุคคลอ้างอิง พอสะดุ้งรีบรับโทร
ด่ากลับไป เค้าบอกว่าติดต่อไม่ได้เลยโทร
มารอบแรก ไม่เจอใคร เอากระดาษมาเสียบไว้ในตู้จดหมาย รอบ 2 แฟนพี่รับหน้า แทน บอกค่ะ ว่าไปเจอที่ศาล เค้าก็กลับไปค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105429 โดย rotsukhon
ขอบคุณมากๆนะคะ จะได้ ตั้งตัวรับมือ วันนี้ลองไปอ่าน พรบ. ทวงหนี้ ไปอ่านเจอ อยู่ 1 ข้อ เริ่มสบายใจขึ้นว่า เจ้าหนี้มีสิทธ์ลงพื้นที่ มาพบ ตัวลูกหนี้ ได้ ตามสถานที่ ที่ลูกหนี้ ระบุไว้ สำหรับติดต่อ เท่านั้น ซึ่ง จำได้ว่า ตอนสมัครบัตร ให้ ที่อยู่ ที่ติดต่อเป็น ที่บ้าน ไม่ใช่ที่ทำงานแน่นอน มีแนวทางในการตอบโต้ มันละ เกลียด นัก บริษัท เจ ฯ

chanisorn เขียน: ไม่นะคะ คนทวงก็ดูกลัว ๆ เหมือนเด็กใหม่ มาแล้วก็ไป แค่ขู่มากกว่าคะ มาทวงแบบให้ชาวบ้านรู้ผิดกฏหมายค่ะ ไม่ต้องกังวลค่ะ ของพี่มาแต่ที่บ้านนะ ที่ทำงานแค่โทรค่ะ มาหาบุคคลอ้างอิง พอสะดุ้งรีบรับโทร
ด่ากลับไป เค้าบอกว่าติดต่อไม่ได้เลยโทร
มารอบแรก ไม่เจอใคร เอากระดาษมาเสียบไว้ในตู้จดหมาย รอบ 2 แฟนพี่รับหน้า แทน บอกค่ะ ว่าไปเจอที่ศาล เค้าก็กลับไปค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105545 โดย Bankboy
ตอนนี้กลัวโทรมาที่ทำงานหรือมาหาที่ทำงานเนี่ยแหลละครับ ถ้าเรารับตลอดก็จะไม่มีปัญหาใช่ให้ครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105661 โดย chanisorn
ใช่ค่ะ พยายามรับทุกสายค่ะ ถ้าติดต่อเราได้เค้าไม่โทรไปหาเบอร์อ้างอิงอื่นค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105672 โดย Mondee2535
เป็นพนง.ฑนาคารเหมือนกัน เงินเดือน สองหมื่นต้นๆ หรือ ห้าเเสนกว่าๆ หยุดมาได้ จะเข้าเดือนที่ 5 เเล้ว วันนี้มีไปที่บ้านเเล้ว ของ tmb
เเต่ยังไม่มีที่ไหนเสนอปิดหรือส่วนลดเลยค่ะ เครียดเหมือนกัน

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105676 โดย chanisorn
สู้ ๆ ค่ะ แล้วมันจะผ่านไปค่ะ ศึกษาตามแนวทางของชมรม รับรองจะพบทางสว่าง

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105691 โดย taungzilla
ของ TMB ที่ไปที่บ้านนี่จดหมายทวงหนี้ หรือพนักงานทวงหนี้ครับ กำลังคิดจะหยุดเจ้านี้เหมือนกันครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105692 โดย taungzilla
ของ TMB ที่ไปที่บ้านนี่จดหมายทวงหนี้ หรือพนักงานทวงหนี้ครับ กำลังคิดจะหยุดเจ้านี้เหมือนกันครับ

Mondee2535 เขียน: เป็นพนง.ฑนาคารเหมือนกัน เงินเดือน สองหมื่นต้นๆ หรือ ห้าเเสนกว่าๆ หยุดมาได้ จะเข้าเดือนที่ 5 เเล้ว วันนี้มีไปที่บ้านเเล้ว ของ tmb
เเต่ยังไม่มีที่ไหนเสนอปิดหรือส่วนลดเลยค่ะ เครียดเหมือนกัน

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105695 โดย SSvises
แจ้งสถานะกับเครดิตบูโรเป็นหน้าที่เราหรือ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105752 โดย chanisorn

SSvises เขียน: แจ้งสถานะกับเครดิตบูโรเป็นหน้าที่เราหรือ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย

สถาบันการเงินค่ะมีหน้าที่ส่งข้อมูลเข้าบริษัทเครดิต แต่บริษัทที่รับซื้อหนี้เน่าไปบริหารค่ะ เค้าบอกไม่มีหน้าที่ส่ง แถมมันไม่ใส่ใจส่งใบปิดยอดที่เราปิดบัญชีกับมันไปแล้วมาให้ด้วย เราต้องตามทวงกับมันแล้ว
นำส่งใบขอแจ้งเปลี่ยนสถานะบัญชี จาก42 โอนหรือขายหนี้ เป็น 43 โอนหนี้และปิดบัญชี

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106314 โดย IndyGirL
^^ ^^ เข้ามายกมือเลยค่ะ ทำงานธนาคาร หนี้ 1.3 ล้าน ใช้เวลาปิดประมาณ 3 ปี รายได้พอ ๆ กันคะ

แต่ยอมรับว่ายังโชคดี มีญาติและบางส่วนก็กู้สวัสดิการดอกเบี้ยถูกได้เพื่อเอามาปิดยอดตัวหนัก ๆ สิ่งสำคัญคือความอดทนในช่วง 3-6 เดือนแรก เพราะจะทวงหนักมากกกกก หลังจากนั้นก็เหลือว่าเราจัดการเก็บเงินได้มากน้อยแค่ไหน เพราะส่วนลดก็จะเริ่มเข้ามาบ้างแล้ว

ตอนนี้ อินดี้เองก็ยังคงเป็นหนี้อยู่นะคะ หนี้ญาติและสวัสดิการ ผ่อนไปยาว ๆ มนุษย์เงินเดือนแถมทำงานธนาคารไม่มีเวลาได้หารายได้ทางอื่นแน่นอน แค่งานในมือก็สุดจะทนอยู่แล้ว สู้สู้ นะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106455 โดย Jomsoon12
จะพลาดหัวข้อได้อย่างไร เป็นพนักงานธนาคารเช่นกัน ก่อนอื่นต้องยอมรับความจริงก่อนว่าเรามีหนี้ เอาหัวโขนเอาสังคมไปทิ้ง แล้วเลือกตัวเองค่ะ อย่าสนใจกระแสอื่นๆ แล้วหันมาปรับชีวิตปรับการใช้เงินของตัวเอง สู้ๆนะคะ เพื่อนๆในนี้ทุกคนให้กำลังใจกันและกันค่ะ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111243 โดย Bankboy
อัพเดทล่าสุด !!!! CIMB ส่งฟ้องเรียบร้อยนัดเดือนสิงหาคม แต่เจ้าอื่นก็ทยอยทวงกันอยู่เรื่องๆ แต่ตอนนี้CITY ปิดเรียบร้อยดีใจสุดๆ แต่ปิดได้เพราะยอมลดให้45% นอกนั้นไม่ลดต้นให้ให้จ่ายต้นเต็มหมดทุกเจ้า

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.927 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena