ข้อสงสัย เรื่องคดีอาญา ฐานโกงเจ้าหนี้

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105146 โดย Jack09
ผมเป็นหนี้บัตรเครดิต และวงเงินกู้ส่วนบุคคล 8 ราย (bank และ non-bank) รวม 2.6 ล้านบาท และนอกจากนี้ ผมยังเป็นหนี้ ธอส. (จำนองบ้านและที่ดิน) 2.5 ล้านบาท ปัญหาที่ขอสอบถามคือ ....
1) ถ้าสิ้นปี 2561 นี้ ผมต้องถูกออกจากงาน ซึ่งเงินชดเชยก็คงได้ไม่มากนัก คงแค่พอใช้หนี้นอกระบบ และโปะหนี้ผ่อนรถ ดังนั้น สิ่งที่ผมคิดจะดำเนินการ คือ จำเป็นต้องขายบ้าน เพื่อเคลียร์หนี้ ธอส. ให้หมดภายในปีนี้ (ส่งเยอะ 25,000 บาท/เดือน ตกงานแล้ว คงส่งไม่ไหว) แล้วถ้าปีหน้า 2562 หลังจากตกงาน ถ้าผมหาเงินส่งหนี้ บัตรเครดิตฯ ไม่ไหว และโดนฟ้อง จนถึงขั้นบังคับคดี ยึดทรัพย์ฯ การโอนขายบ้านใช้หนี้ ธอส. ช่วงปลายปี 2561 (ก่อนโดนฟ้องไม่ถึงปี) แบบนี้จะ เข้าข่าย โกงเจ้าหนี้ หรือไม่ครับ
2) และถ้าการโอนขายบ้าน ตาม ข้อ 1) ไม่ได้ขายให้คนภายนอก แต่เป็นการขายให้ญาติพี่น้อง (นามสกุลเดียวกัน) แบบนี้ การพิจารณา จะแตกต่างจาก การขายให้คนนอกหรือไม่? จะถูกมองว่ามีเจตนาโอนหนีเจ้าหนี้ หรือเปล่าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105174 โดย jackTs
แล้วใครมันจะกล้ามาแนะนำคุณในนี้ เพื่อให้ตัวเองต้องมาติดคุกติดตะรางกันล่ะครับ?

เหตุผล
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40552&Itemid=64#45365

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105203 โดย Jack09
ก่อนอื่น ต้องขออภัย หากกระทู้ที่ถามใน board อาจไม่เหมาะสมกับแนวทางของชมรมฯ
อย่างไรก็ตาม รบกวนผู้ดูแลระบบ ช่วยลบ กระทู้ดังกล่าวนี้ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.332 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena