รบกวนขอคำแนะนำโดนหมายศาล TMB

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105516 โดย Tiffy
สวัสดีค่ะ เราเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่วันนี้เอง เราได้อ่านข้อมูลภายในชมรมมาสักพักแล้วค่ะ แต่ก็ยังเป็นกังวลใจเป็นอย่างมากค่ะ จึงรบกวนผู้รู็หรือมีประสบการณ์ช่วยหน่อยค่ะ

เรามีสินเชื่อทั้งหมด
1.ธนาคาร TMB ประเภทหนี้ สินเชื่อ Cash to go โดนหมายศาล ยอดเงินต้น 95000
2.บริษัทกรุงไทย (KTC PROUD) ประเภทหนี้ สินเชื่อบุคคล ยอดเงินต้น 20000

3.ธนาคารกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์ ประเภทหนี้ สินเชื่อบุคคล ยอดเงินต้น 31000

1.ธนาคาร TMB ประเภทหนี้ สินเชื่อ Cash to go โดนหมายศาล ยอดเงินต้น 95000

ตอนนี้เราได้หมายศาลของ TMB ยอดฟ้อง วันที่ 27.08.2018 จำนวน 73000 บาท
เราได้หยุดส่งมาตั้งแต่ต้นเดือนกุมภาพันธ์ ซึ่งปกติเราจ่ายขั้นต่ำ 2910 บาทุกเดือน แต่มาปีนี้เราคลอดลูกและมีค่าใช่จ่ายต่างๆซึ่งเราไม่สามารถจ่ายบัตรได้ไหวแล้ว และเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาได้หมายศาลให้ไปขึ้นศาล 14.01.2019 คือปีหน้าค่ะ

วันนี้เราได้ติดต่อไปยังบริษัททวงหนี้และได้ทำการคุยกับเจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่ได้แจ้งว่าหากจะให้ลดให้ ทาง TMB จะลดให้แค่ดอกเบี้ยเท่านั้น ซึ่งเจ้าหน้าที่ที่เราคุยด้วยเค้าแจ้งว่าจะต้องรอทางเจ้าหน้าที่ที่รับเรื่องนี้ติดต่อกลับค่ะ หรือไม่ก็ให้ไปไกล่เกลี่ยตกลงกันที่ศาล ซึ่งเราจะสามารถจ่ายเป็ฯก้อนได้ก็หลังเดือนมกราคมปีหน้าค่ะ ซึ่งตอนนี้สับสนค่ะ ว่าควรไปไกล่เกลี่ยที่ศาลเลยหรือขอทำการประนอมหนี้หนี้ดีค่ะ

เราค่อยข้างกังวลเรื่องยอดที่จะทำการจ่ายค่ะ

2.บริษัทกรุงไทย (KTC PROUD) ประเภทหนี้ สินเชื่อบุคคล ยอดเงินต้น 20000

อันนี้เราทำการจ่ายแบบขั้นต่ำทุกเดือนค่ะ

3.ธนาคารกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์ ประเภทหนี้ สินเชื่อบุคคล ยอดเงินต้น 31000
อันนี้เรามีค้างจ่าย 2 เดือน ซึ่งยอดล่าสุดเราจ่ายวันที่ 29.08.2018 ค่ะ ซึ่งเป็นยอดขั้นต่ำเช่นกัน

รบกวนปรึกษาท่านอื่นๆที่เคยผ่านมาของ TMB ค่ะว่าความยากง่ายหรือหลักการควรทำอย่างไรหรือรอทำการไปขึ้นศาลเลยและระหว่างรอที่จะไปขึ้นศาลนั้น เราจะสามารถไปจ่ายยอดขั้นต่ำจนกว่าจะไปขึ้นศาลได้มั้ยค่ะใ ซึ่งเป็นยอดค่อนข้างเยอะและเรากังวลมากค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105523 โดย Badman
- TMB ลดน้อยและผ่อนได้สั้นๆคล้ายกันกับยูโอบี
- KTC เต็มที่ลดดอกเบี้ยไม่ลดเงินต้น

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105527 โดย Tiffy
อันนี้คือเราก็รอไปขึ้นศาลแล้วไกล่เกลี่ยที่ศาลเลยใช่มั้ยค่ะ หรือหากมีเจ้าหน้าที่โทรมาประนอมหนี้แล้วเราโอเคกับยอดเราก็สามารถตกลงโดยที่ไม่ต้องไปขึ้นศาลก็ได้ใช่มั้ยค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105990 โดย Tiffy

Badman เขียน: - TMB ลดน้อยและผ่อนได้สั้นๆคล้ายกันกับยูโอบี
- KTC เต็มที่ลดดอกเบี้ยไม่ลดเงินต้น

รบกวนขอคำปรึกษาอีกนิดค่ะ ตอนนี้ได้ให้คุณอาไพโรจน์เขียนคำให้การเรียบร้อยแล้วค่ะ คุณอาให้ต่อสู้เรื่องดอกเบี้ยแทนการต่อสู้เรื่องที่โจทย์ฟ้องว่าเป็นสินเชื่อหมุนเวียนเบิกเงินเกินบัญชีค่ะ เพราะทางนู๋ไม่มีเอกสารการชำระหนี้หรือเอกสารการทวงหนี้ใดๆเก็บไว้เลย แต่หน้าหมายศาลเป็นเรื่อง ผิดสัญญากู้ยืมเงิน (สินเชื่อทีเอ็มบี รีไฟแนนซ์) แบบนี้เรายื่นคำให้การเฉพาะเรื่องดอกเบี้ยอย่างเดียวก็ได้ใช่มั้ยค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105991 โดย Badman
ปรึกษาคุณอาไพโรจน์ดูครับ ใช่ครับสู้เรื่องดอกเบี้ยอย่างเดียว

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106043 โดย Tiffy

Badman เขียน: ปรึกษาคุณอาไพโรจน์ดูครับ ใช่ครับสู้เรื่องดอกเบี้ยอย่างเดียว

คุณ Badman ค่ะ พอจะมีตัวอย่างการขึ้นศาลที่ต่อสู้เรื่องดอกเบี้ยมั้ยค่ะ นี่กังวลยังไม่หายเลย

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106053 โดย Badman
ไม่มีครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106062 โดย eakkachai
รบกวนขอคำปรึกษาอีกนิดค่ะ ตอนนี้ได้ให้คุณอาไพโรจน์เขียนคำให้การเรียบร้อยแล้วค่ะ คุณอาให้ต่อสู้เรื่องดอกเบี้ยแทนการต่อสู้เรื่องที่โจทย์ฟ้องว่าเป็นสินเชื่อหมุนเวียนเบิกเงินเกินบัญชีค่ะ เพราะทางนู๋ไม่มีเอกสารการชำระหนี้หรือเอกสารการทวงหนี้ใดๆเก็บไว้เลย แต่หน้าหมายศาลเป็นเรื่อง ผิดสัญญากู้ยืมเงิน (สินเชื่อทีเอ็มบี รีไฟแนนซ์) แบบนี้เรายื่นคำให้การเฉพาะเรื่องดอกเบี้ยอย่างเดียวก็ได้ใช่มั้ยค่ะ

ถ้าคุณอาไพโรจน์เขียนคำให้การให้แล้ว คุณไม่จำเป็นต้องไปหาตัวอย่างหรอกเพราะยังไงมันก็ไม่เหมือนกันกับของคุณหรอก การเขียนคำให้การมันเป็นดุลพินิจของทนายว่าควรเขียนสู้ตรงไหนสู้ได้หรือสู้ไม่ได้ มันจะผิดสัญญากู้ยืมเงิน หรือ สินเชื่อหมุนเวียนเบิกเงินเกินบัญชี คุณสู้เรื่องดอกเบี้ยอย่างมากก็แค่ให้มันลดลงมาเหลือ12หรือ15เปอร์เซ็นต์เท่านั้นแหละ และการตัดสินก็เป็นดุลพินิจของศาลที่จะตัดสินตามเอกสารคำให้การของคุณนั้นแหละ การขึ้นสืบพยานเองไม่ใช่ว่าคุณจะขึ้นไปสืบด้วยปากเปล่าเสริมอีกได้ เพราะศาลท่านจะถามแค่จริงกับไม่จริง หรือ จะรับหรือปฎิเสธ แค่นั้น

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106071 โดย Tiffy

eakkachai เขียน: รบกวนขอคำปรึกษาอีกนิดค่ะ ตอนนี้ได้ให้คุณอาไพโรจน์เขียนคำให้การเรียบร้อยแล้วค่ะ คุณอาให้ต่อสู้เรื่องดอกเบี้ยแทนการต่อสู้เรื่องที่โจทย์ฟ้องว่าเป็นสินเชื่อหมุนเวียนเบิกเงินเกินบัญชีค่ะ เพราะทางนู๋ไม่มีเอกสารการชำระหนี้หรือเอกสารการทวงหนี้ใดๆเก็บไว้เลย แต่หน้าหมายศาลเป็นเรื่อง ผิดสัญญากู้ยืมเงิน (สินเชื่อทีเอ็มบี รีไฟแนนซ์) แบบนี้เรายื่นคำให้การเฉพาะเรื่องดอกเบี้ยอย่างเดียวก็ได้ใช่มั้ยค่ะ

ถ้าคุณอาไพโรจน์เขียนคำให้การให้แล้ว คุณไม่จำเป็นต้องไปหาตัวอย่างหรอกเพราะยังไงมันก็ไม่เหมือนกันกับของคุณหรอก การเขียนคำให้การมันเป็นดุลพินิจของทนายว่าควรเขียนสู้ตรงไหนสู้ได้หรือสู้ไม่ได้ มันจะผิดสัญญากู้ยืมเงิน หรือ สินเชื่อหมุนเวียนเบิกเงินเกินบัญชี คุณสู้เรื่องดอกเบี้ยอย่างมากก็แค่ให้มันลดลงมาเหลือ12หรือ15เปอร์เซ็นต์เท่านั้นแหละ และการตัดสินก็เป็นดุลพินิจของศาลที่จะตัดสินตามเอกสารคำให้การของคุณนั้นแหละ การขึ้นสืบพยานเองไม่ใช่ว่าคุณจะขึ้นไปสืบด้วยปากเปล่าเสริมอีกได้ เพราะศาลท่านจะถามแค่จริงกับไม่จริง หรือ จะรับหรือปฎิเสธ แค่นั้น

รับทราบค่ะ แค่รู้สึกกังวลและกลัวๆค่ะ พยายามอ่่านข้อมูลในชมรมเยอะๆจะได้คลายกังวล

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108770 โดย Tiffy
รบกวนหน่อยค่ะพอดีวันนี้ทางบริษัทเพิ่งส่งเอกสารมาให้ เนื่องจากทางยริษัททวงหนี้ได้ติดต่อมาตั้งแต่วันที่ ว่าให้เราชำระหนี้ภายในวันที่ 10 นี้แต่ในหนังสือพิมมาเป็นวันที่ 8 แบบนี้เราควรชำระมั้ยค่ะ เราโทรไปที่ธ.กรุงศรีแจ้งขอรายละเอียดการปิดยอดเป็นจำนวนตรงกับบริษัททาวงหนี้ค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109350 โดย Tiffy
อัพเดทข้อมูลการขึ้นศาล TMB มาค่ะ ศาลตัดสินให้ชำระหนี้แก่โจทย์ 67000 บาทพร้อมดอกเบี้ยร้อยละ9 ต่อปีพร้อมค่าฤชาธรรมเนียม จนกว่าจะชำระให้แก่โจทย์เสร็จ สอบถามหน่อยค่ะแบบนี้เราสามารถผ่อนจ่ายได้มั้ยหรือต้องทำการจ่ายทั้งหมดในคราวเดียวเพราะเราเองไม่มีเงินมากขนาดนั้นค่ะ ซึ่งตอนนี้ยังไม่สามารถคัดคำพิพากษาได้ต้องรอ2สัปดาห์ค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109378 โดย peterpanouya
มารอฟังประสบการณ์ TMB นะคะ ของเรายอด 110,000 บาท เมื่อวานทาง TMB โทรเสนอให้ผ่อน 5 เดือน แต่เรารับข้อเสนอไม่ไหว เค้าเลยแจ้งกำหนดฟ้องวันที่ 22/02/2019 นี้แล้วค่ะ แอบเครียดอยู่เหมือนกัน T_T

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109379 โดย setzero

Tiffy เขียน: อัพเดทข้อมูลการขึ้นศาล TMB มาค่ะ ศาลตัดสินให้ชำระหนี้แก่โจทย์ 67000 บาทพร้อมดอกเบี้ยร้อยละ9 ต่อปีพร้อมค่าฤชาธรรมเนียม จนกว่าจะชำระให้แก่โจทย์เสร็จ สอบถามหน่อยค่ะแบบนี้เราสามารถผ่อนจ่ายได้มั้ยหรือต้องทำการจ่ายทั้งหมดในคราวเดียวเพราะเราเองไม่มีเงินมากขนาดนั้นค่ะ ซึ่งตอนนี้ยังไม่สามารถคัดคำพิพากษาได้ต้องรอ2สัปดาห์ค่ะ

รอฟังด้วยคนครับ กำลังจะตัดสินใจ ว่าจะสู้เรื่องดอกเบี้ยเกินดีมั้ย

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109468 โดย ยิ้มอ่อน

peterpanouya เขียน: มารอฟังประสบการณ์ TMB นะคะ ของเรายอด 110,000 บาท เมื่อวานทาง TMB โทรเสนอให้ผ่อน 5 เดือน แต่เรารับข้อเสนอไม่ไหว เค้าเลยแจ้งกำหนดฟ้องวันที่ 22/02/2019 นี้แล้วค่ะ แอบเครียดอยู่เหมือนกัน T_T

ทาง TMB ของเราหายเงียบไปสักพักแล้วหลังจากเสนอส่วนลดให้ 20% ซึ่งเราไม่ไหว ยอดพอๆกับของคุณเลยค่ะ ไม่ทราบว่ายอด 110000นี่รวมดอกเบี้ยรึยังคะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109469 โดย peterpanouya
@คุณยิ้ิมอ่อน
ทาง TMB ของเราหายเงียบไปสักพักแล้วหลังจากเสนอส่วนลดให้ 20% ซึ่งเราไม่ไหว ยอดพอๆกับของคุณเลยค่ะ ไม่ทราบว่ายอด 110000นี่รวมดอกเบี้ยรึยังคะ

เป็นยอดรวมดอกเบี้ยแล้วค่ะ เจ้าหน้าที่โทรมาเสนอผ่อน 5 เดือนจากยอดดังกล่าว แต่เราก็ไม่ไหวอยู่ดีเพราะติดผ่อนเพื่อปิดจบกับ First Choice อยู่อีก 4 เดือนเดือนละ 6,300 ค่ะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109501 โดย ยิ้มอ่อน

peterpanouya เขียน: @คุณยิ้ิมอ่อน

เป็นยอดรวมดอกเบี้ยแล้วค่ะ เจ้าหน้าที่โทรมาเสนอผ่อน 5 เดือนจากยอดดังกล่าว แต่เราก็ไม่ไหวอยู่ดีเพราะติดผ่อนเพื่อปิดจบกับ First Choice อยู่อีก 4 เดือนเดือนละ 6,300 ค่ะ

วันนี้มี จนท.ที่ทำเรื่องของ TMB โทรเข้ามาเหมือนกัน เรื่องกำลังจะเข้าสู่ขั้นตอนการฟ้องค่ะ ทาง จนท เลยยื่นข้อเสนอให้ทำเรื่องปิด master card ยอดสี่หมื่นกว่าๆ โดยสมามารถแบ่งจ่ายได้ 3 งวด งวดแรก 10000 งวดสอง 18000 งวดสาม 18000 ส่วนบัตรวีซ่า ยอดสูงกว่าประมาณ 60000 ให้จ่ายเข้ามา 2000 ก่อนสำหรับงวดนี้ เราบอกพรุ่งนี้จะให้คำตอบ ขอคำนวณยอดของเราก่อน แต่ในใจคิดว่าคงไม่ไหว ไว้เคลียร์ที่ศาลละกัน เดี๋ยวของเรากำหนดฟ้องวันไหน จะมาอัพเดทให้ทราบนะคะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109533 โดย Tiffy

peterpanouya เขียน: มารอฟังประสบการณ์ TMB นะคะ ของเรายอด 110,000 บาท เมื่อวานทาง TMB โทรเสนอให้ผ่อน 5 เดือน แต่เรารับข้อเสนอไม่ไหว เค้าเลยแจ้งกำหนดฟ้องวันที่ 22/02/2019 นี้แล้วค่ะ แอบเครียดอยู่เหมือนกัน T_T

ของเราสู้เรื่องดอกเบี้ยค่ะ ผลสุดท้ายก็ต้องจ่ายค่ะ อย่าเครียดค่ะ อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดจ่ายเท่าที่เราไหวค่ะ ยังดีว่าดอกเบี้ยลดลงเหลือร้อยละ 9 สู้ๆค่ะยังไงขึ้นศาลมาอัพเดทให้เพื่อนฟังบ้างนะค่ะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109534 โดย Tiffy

setzero เขียน:

Tiffy เขียน: อัพเดทข้อมูลการขึ้นศาล TMB มาค่ะ ศาลตัดสินให้ชำระหนี้แก่โจทย์ 67000 บาทพร้อมดอกเบี้ยร้อยละ9 ต่อปีพร้อมค่าฤชาธรรมเนียม จนกว่าจะชำระให้แก่โจทย์เสร็จ สอบถามหน่อยค่ะแบบนี้เราสามารถผ่อนจ่ายได้มั้ยหรือต้องทำการจ่ายทั้งหมดในคราวเดียวเพราะเราเองไม่มีเงินมากขนาดนั้นค่ะ ซึ่งตอนนี้ยังไม่สามารถคัดคำพิพากษาได้ต้องรอ2สัปดาห์ค่ะ

รอฟังด้วยคนครับ กำลังจะตัดสินใจ ว่าจะสู้เรื่องดอกเบี้ยเกินดีมั้ย

เราต่อสู้เรื่องดอกเบี้ยค่ะข้อเดียวค่ะข้ออืืนใช้ไม่ได้ ศาลตัดสินคตามข้อมูลด้านบนเลยค่ะ ตอนนี้ได้โทรไปคุยกับทางธนาครแต่สำนวนฟ้องยังไม่ถึงต้องรอดูต้นมีนาค่ะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109535 โดย Tiffy
รอนะค่ะ มาอัพเดทเล่าสู่กันฟังค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.791 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena