จ่ายค่างวดสุดท้าย ไม่ครบตามยอดที่ทำสัญญาประนีประนอมยอมความ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105549 โดย abcdef
ผมมีเรื่องจะปรึกษาผู้รู้

ให้ผมเป็นหนี้ของธนาคารไทยพาณิชย์ ยอดประมาณ 11X,XXX (หนึ่งแสนกว่าบาท) ยอดฟ้อง 85,XXXX + ดอกเบี้ย และโดนฟ้องและไปทำสัญญาประนีประนอม ต่อหน้าศาลเรียบร้อย เมื่อเดือน พฤศจิกายน 2559 โดยศาลให้ผ่อนชำระ เป็นรายเดือน เดือนละขั้นต่ำ 5000 บาท เป็นเวลา 22 งวด โดยงวดที่ 1 - 21 ให้ชำระขั้นต่ำ 5000 บาท ทุก ๆ วันสุดท้ายของเดือน และงวดสุดท้ายคืองวด ที่ 22 ให้ชำระในส่วนที่เหลือทั้งหมด (ระหว่างที่ผ่อนชำระ ไม่เคยชำระล่าช้า และพยายามโทรหาสำนักงานกฏหมายเพื่อขอส่วนลด แต่ก็ไม่ได้รับส่วนลดใด ๆ) เมื่อสิ้นเดือนสิงหาคมที่ผ่านมาเป็นงวดสุดท้ายที่ต้องชำระยอดทั้งหมด ประมาณ 7500 บาท ซึ่งผมได้ชำระได้แค่ 4000 บาท (เนื่องจากต้องลาออกจากที่ทำงานด้วยเหตุจำเป็น ทำให้ไม่สามารถชำระปิดยอดได้ และไม่สามารถยืมจากที่ไหนได้เลย เพราะตัวคนเดียว)

ผมสอบอยากจะถามว่า
- ถ้าผมชำระยอดที่เหลือ อีกประมาณ 3500 บาท ในสิ้นเดือนกันยายน จะมีผลอะไรไหมครับ เพราะให้สัญญาประนีบประนอม เขียนว่า
"หากผิดนัดชำระงวดหนึ่งใดงวดใดให้ถือว่าผิดนัดทั้งหมด ยินยอมให้โจทย์ บังคับคดีในส่วนที่เหลือได้ทันที และยอมเสียดอกเบี้ยในอัตราร้อย 15 ต่อปี ของเงินต้นที่ค้างชำระแต่ไม่เกินเงินต้นตามที่โจทย์ฟ้อง (เงินต้น 85,XXX) นับแต่วันที่จำเลยผิดนัดเป็นต้นไปจนกว่าจำเลยชำระหนี้เสร็จแก่โจทย์"

ขอบคุณครับ

:cry2: :cry2: :cry2: :cry2:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105550 โดย Badman
เจรจากับสนง.กฎหมายก่อนครับแจ้งถึงความจำเป็นที่เกิดขึ้น
ให้ศึกษากระทู้นี้ประกอบ

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105583 โดย jackTs
.
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไปอ่านนะครับ อยู่ในหัวข้อแนวทางที่ 2.

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105586 โดย abcdef

Badman เขียน: เจรจากับสนง.กฎหมายก่อนครับแจ้งถึงความจำเป็นที่เกิดขึ้น
ให้ศึกษากระทู้นี้ประกอบ

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ผมได้ติดต่อสำนักงานกฏหมายที่รับผิดชอบแล้วครับ
ทางพนักงานแจ้งว่าจะต้องหาเงินมาชำระยอดที่เหลือภายใน 3 วัน มิฉะนั้นจะส่งเรื่องเข้ากรมบังคับคดี

ผมอยากจะถามต่อว่า ที่ข้อความใน สัญญาประนีประนอมระบุว่า

"หากผิดนัดชำระงวดหนึ่งงวดใดให้ถือว่าผิดนัดทั้งหมด ยินยอมให้โจทย์ บังคับคดีในส่วนที่เหลือได้ทันที และยอมเสียดอกเบี้ยในอัตราร้อย 15 ต่อปี ของเงินต้นที่ค้างชำระแต่ไม่เกินเงินต้นตามที่โจทย์ฟ้อง (เงินต้น 85,XXX) นับแต่วันที่จำเลยผิดนัดเป็นต้นไปจนกว่าจำเลยชำระหนี้เสร็จแก่โจทย์"

ถ้าผมไม่มีจ่ายจริง ๆ ผมจะโดนบังคับคดียอดไหนครับ ยอดที่เหลือ 3500 บาท หรือ ยอด 85,xxxx บาท แล้วดอกเบี้ยคิดตามยอดไหน ตอนนี้กังวลมากเลยครับ ชำระมาตรงทุกเดือน แต่มาพลาด เดือนสุดท้าย

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105621 โดย jackTs
..
ตัวอย่าง

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.395 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena