ขอปรึกษาเรื่องหนี้ ถ้าจะไปศาลครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105801 โดย suppatu
ผมขอปรึกษาเรื่องหนี้ครับตอนนี้ผมมีหนี้หลัก 4 ธนาคาร กับจะมีอีก 1 บัตรเครดิต ซึ่งผมทำการประนอมหนี้หมดแล้ว แต่ประนอมหนี้แล้วผ่อนไม่ไหว ซึ่งก่อนประนอมหนี้ก็บอกกับเจ้าหนี้ แต่เจ้าหนี้บอกให้ประนอมไปก่อน เขาจะช่วยดูให้ เพราะจะทำให้ดอกเบี้ยลดลง และเงินผ่อนลดลง ผมจึงเลยทำการประนอมหนี้ไปตามเขาบอก เพราะถ้าโทร.มาทุกวัน ผมคงไม่เป็นอันทำงาน แต่ตอนจ่ายเงินประนอมหนี้ ผมก็จ่ายเพียงครึ่งเดียวของที่เขาให้ผมจ่ายตลอดนะครับ เพราะผมบอกแล้วไม่ไหว แต่ก็โดนโทร. ตามตลอด จนได้ออกจากงาน และตอนนี้ผมผ่อนไม่ไหวแล้ว โดนตามเรื่อย ผมมีเรื่องปรึกษาอย่างนี้ครับ

ถ้าผมจ่ายไม่ไหว ผมจะปล่อยให้เรื่องขึ้นศาล จนถึงไปไกล่เกลี่ย แต่ว่าจะไปศาล คงร้องขอศาลไม่ให้อายัดเงิน 30% ครับ แต่ผมอยากปรึกษาดังนี้
1.ถ้าผมให้ธนาคารแรกอายัดเงินเดือนแล้ว ธนาคารรายที่ 2 -4 จะร้องขอศาลทำการยึดทรัพย์อื่นผมได้หรือไม่ครับ (ตามกฎหมายใหม่ปี 2560) แต่รายแรกอายัดเงินเดือนผมแล้ว ผมรู้แต่ว่า เขาจะได้ก็จนกว่ารายแรกจะอายัดผมจนหมดครับ (ผมมีรถ 1 คัน ต้องใช้ขับทำงาน แม่ซื้อให้ในนามชื่อผม แต่ผมผ่อนจ่ายแม่ทุกเดือน ไม่มีเอกสารจ่ายเงิน บ้านที่อยู่อาศัยเป็นชื่อพี่น้องร่วมกัน 3 คน แต่ผมเป็นเจ้าบ้านหลักมีชื่อในทะเบียน แต่โฉนดจะมีชื่อพี่สาวด้วยชื่อพี่สาวผม 2 คนด้วยครับ)
2. ถ้าผมร้องขอศาลว่าถ้าอายัด 25% ได้หรือไม่ ครับ เพราะผมสามารถจ่ายได้เพียงเท่านี้ แล้วเจ้าหนี้รายอื่น จะขออายัดเงินเพิ่มได้หรือไม่ครับ (ตามกฎหมายปี 2560)
3. ทำไมผมไม่ทำ H/C ผมอยากจะทำ H/C แต่คงทำไม่ไหว เพราะคงเก็บเงินไม่ทัน และจ่ายเงินประนอมหนี้ไปหมด แล้วยอดเงินที่จะทำ H/C ต่อให้เก็บ 6 เดือนก็จ่ายไม่ได้ครับอาจจะจ่ายได้ 1 ราย แต่รายที่เหลือคงทำไม่ได้ ที่บ้านก็ไม่มีกำลังทรัพย์ช่วยออก ดังนั้นมีวิธีอื่นไหมครับ เพราะคิดออกแต่วิธีที่ 1 ที่ถามไป

รบกวนผู้มีความรู้ด้วยครับ เครียดมากครับ ตอนนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105802 โดย eakkachai
รายละเอียดคุณไม่ครบคงตอบกันยาก เงินเดือนเท่าไหร่ หนี้ประเภทไหน บัตรเครดิต หรือเงินกู้ ประนอมหนี้ที่ไหนกับเจ้าหนี้ก่อนฟ้องหรือฟ้องแล้วประนอมหนี้ที่ศาล

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105825 โดย Badman
ศึกษากฏเกณฑ์การอายัดเงินเดือนและทรัพย์สินได้ตามนี้ครับ ข้อมูลอายัดเงินเดือน 30% ไม่ใช่แล้วครับตอนนี้หลังจากวันที่ 4 กันยายน 60 จะใช้กฎเกณฑ์ใหม่ตามนี้
1.เรื่องทรัพย์สินคุณต้องระวังเจ้าหนี้รายอื่นอายัดขายทอดตลาดด้วยครับ
ถ้าไม่อยากให้เป็นเช่นนั้นต้องทำการไกล่เกลี่ยในชั้นบังคับคดีให้ได้
2.ทำเรื่องอายัดเงินเดือนเหลือ 50% ต้องยื่นเอกสารต่อสนง.บังคับคดีจังหวัดหรือพื้นที่นั้นๆ
3.อาจจะจบที่อายัดเงินเดือนเหลือดำรงชีพเดือนละ 2 หมื่นถ้าไม่ไหวก็ทำตามข้อที่ 2 ต่อไป
เตรียมเอกสารภาระหนี้ต่างๆไว้ อันนี้กรณีศึกษาที่ผมได้เคยให้คำแนะนำไว้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&limitstart=40&Itemid=64

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.355 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena