ได้รับหมายศาล TMB เจ้าหน้าที่โทรเจรจาบอกลดไม่ได้เลย

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105810 โดย Jigkoe
พอดีผมได้รับหมายศาลนัดขึ้นศาลวันที่ 29 ตุลาคม (152,387.30) กับวันที่ 22 ตุลาคม(74,000) รวม 2 บัญชี โดยมีเจ้าหน้าที่โทรมาขอให้ชำระบช.ที่จะขึ้นศาลวันที่ 29 ยอดฟ้อง 152,387.30 จากเงินต้น 122,698.58 (จ่ายงวดสุดท้ายประมาณเดือนกันยายนปี 2560) ผมได้แจ้งไปว่าช่วงนี้ไม่มีเงิน แล้วธนาคารมีแนวทางอะไรบ้างมั้ย ทางนั้นแจ้งกลับแต่เพียงว่าก็ผ่อนจ่าย ซึ่งผมถามว่ามีส่วนลดอะไรบ้างมั้ย พอดีผมก็อยากปิด แต่จะขอผ่อนซัก 5 เดือน(พอดีโบนัสออกน่าจะปิดได้) เจ้าหน้าที่แจ้งว่าลดไม่ได้ ซึ่งผมเองก็ไม่รู้จะทำยังไง เข้าใจว่าเป็นหนี้ก็ต้องจ่าย แต่ถ้าไม่ลดเลยซักบาทก็รู้สึกจะสูงเกินไป

ผมเองก็ไม่รู้จะทำยังไง ทางนั้นก็พยายามให้ผมจ่ายก่อนเดือนนี้ แล้วเดี๋ยวจะแจ้งทนายไว้ว่าเราจะผ่อนจ่ายเดือนละ 9,600 แล้วมีก็จ่ายส่วนที่เหลือ ผมนี่งงเลย เลยไม่ตอบรับไป ผมเลยบอกว่างั้นไปไกล่เกลี่ยที่ศาลแล้วกัน เลยสอบถามพี่ๆครับว่ามีแนวทางอะไรได้บ้างมั้ยครับ จริงๆผมพอจะได้เงินก้อนใหญ่ประมาณมกราคม กับ กุมภา ซึ่งจะได้มาเคลียร์ หนี้อื่นๆด้วยครับ ตอนนี้ก็เหลือหนี้ของธนชาติ กับ Citi ที่ยังไม่ได้ฟ้อง อยู่รวมๆกันกันประมาณ 140,000 กะว่าได้เงินก็จะได้ขอส่วนลดปิดไปทีเดียว แล้วก็ผ่อนตัวอื่นๆไปด้วย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105811 โดย eakkachai
เขาฟ้องแล้วเราไม่มีเงินตอนนี้ลำบากหน่อยครับ มีทรัพย์สินเป็นชื่อเราไหม ถ้าไม่มีไปเจรจาที่ศาลครับขอผ่อนเดือนละเท่าไหร่ว่าไปเอาให้ได้ต่อเดือนต่ำที่สุดยาวที่สุดที่เราผ่อนได้ เพราะถ้าเราตกลงที่รายเดือนมากๆแล้วเราผ่อนไม่ไหวเดี๋ยวจะลำบากทีหลัง เพราะถ้าตกลงที่ศาลแล้วถ้าเราไม่ไหวตอนหลัง เขาบังคับคดีได้ เพราะวันนั้นเราตกลงใว้เท่าไหร่ศาลจะพิพากษาตามตกลงกันเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105823 โดย Badman
ทำได้เต็มที่ก็เลื่อนนัดศาลได้ 1-2 ครั้ง แจ้งไปว่ารอโบนัสมาชำระหนี้ครับ
หรือผ่อนชำระไปก่อนที่เงินก้อนเช่นโบนัสจะมาครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105834 โดย Pheonix
พอดีผมได้รับหมายศาลนัดขึ้นศาลวันที่ 29 ตุลาคม (152,387.30) มีเจ้าหน้าที่โทรมาขอให้ชำระบช.ที่จะขึ้นศาลวันที่ 29 ยอดฟ้อง 152,387.30 จากเงินต้น 122,698.58 (จ่ายงวดสุดท้ายประมาณเดือนกันยายนปี 2560) แต่ถ้าไม่ลดเลยซักบาทก็รู้สึกจะสูงเกินไป

ดอกเบี้ยเดือนตุลาคม 2560 ถึงวันฟ้องประมาณเกือบ 1 ปี เงินต้น 122,698.58 บาท คูณ 28% เท่ากับ 34,355.60 บาท บวกต้นเงินแล้วเท่ากับ 157,054.18 บาท ดอกเบี้ยนับจากผิดนัดชำระหนี้อัตราร้อยละ 28 ต่อปี ถือเป็นเบี้ยปรับที่สูงเกินส่วนอันสมควร ศาลมีอำนาจปรับลดลงให้ได้ตามที่ศาลเห็นสมควร ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 383 ถ้าเบี้ยปรับสูงเกินส่วน ศาลมีอำนาจลดลงให้ได้ตามที่ศาลเห็นสมควร ส่วนใหญ่จะปรับลดลงให้เหลือ 12%

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105838 โดย eakkachai
ถ้าคุณอยากให้ศาลลดให้คุณต้องให้ทนายเขียนคำให้การเรื่องดอกเบี้ยครับ ศาลไม่ได้มีหน้าที่ลดให้ครับ ถ้าคุณตกลงประนอมหนี้ที่ศาลไม่ได้ คุณทำได้แค่ขอให้ศาลเลื่อนออกไปได้เท่านั้น ถ้าคุณตกลงประนอมหนี้ที่ศาลไม่ได้ ไม่ขอให้ศาลเลื่อนออกไป ไม่ยื่นคำให้การ ศาลจะตัดสินตามฟ้องเลยครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105840 โดย Badman
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล มี 3 แนวทาง เลือกให้เหมาะสมกับท่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.423 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena