เป็นหนี้หลายบัตร ทั้ง เครดิตและบัตกดเงินสด ขึ้นศาล citi bank 30เดือนหน้าทำอย่าไงดีครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105814 โดย Vanhelsing
ขอปรึกษาครับ ผมเป็นหนี้ หลายบัตรครับแต่เดือนหน้านี้สิ้นเดือนจะต้องไปขึ้นศาลของบัตรciti bank ทั้งบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสด ทั้ง2 บัตรรวมยอดหนี้ 3 แสน กว่า ที่นี้ ทางciti bank โทรมาให้ผมจ่ายต่อเดือนเดือน ละ 6900 บาท ซึ้งผมถือว่าเยอะมากคงไม่มีปัญญาจ่าย และอีกหลายๆบัตร ที่ยังจ่ายขั้นต่ำอยู่ แบบนี้ผมควรทำอย่าไรดีครับ ขึ้นศาลครั้งแรกด้วยก็จะกลัวๆอยู่ หลายอย่าง ผมต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง ยอดหนี้ถ้าจะส่งต่องวดเราจะจ่ายให้ต่ำกว่า กว่า3000 หรือ เดือนละประมาณ 3000 ได้ไหม ขอผู้รู้แนะนำหน่อยครับ เครียดมากจริงๆ ขอปรึกษาครับผม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105816 โดย eakkachai
ไปเจรจาไกล่เกลี่ยที่ศาลเลยครับตอนเจรจาไกล่เกลี่ยที่ศาลต้องต่อรองเอาครับ ผ่อนเท่่าไหร่กี่เดือน อาจจะตอนแรกผ่อนน้อยที่เหลือตัดตอนไหนคุยกับทนายเขาครับ ถ้าตกลงไม่ได้คุณไปหน้าบัลลัง ขอศาลเลื่อนออกไปก่อนอย่าให้ทนายฟ้องเลย บอกขอไปเจรจาเจ้าหนี้ใหม่ครับ หรือถ้าตกลงได้ศาลจะตัดสินตามที่ตกลงกับทนายใว้เลย ถ้ามาทีหลังคุณส่งไม่ไหวหรือไม่ส่งเขาบังคับคดีคุณได้เลยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105822 โดย Badman
หน้าที่ของศาล
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105827 โดย Vanhelsing

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105828 โดย Vanhelsing
สอบถามเพิ่มเติมครับ คือ ตอนนี้ผมมีรถอยู่1คัน ครับกำลังจะผ่อนหมด แต่รถคันนี้เป็นชื่อของพี่สาวผมสลับกันจ่ายผ่อนค่างวด ครับ แบบนี้จะผมผลไรกับรถคันนี้ไหมครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105831 โดย eakkachai
รถผ่อนอยู่ไม่ใช่ชื่อเราไม่เกี่ยวถ้าผ่อนหมด อย่าโอนมาเป็นชื่อเรา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105841 โดย Vanhelsing

eakkachai เขียน: รถผ่อนอยู่ไม่ใช่ชื่อเราไม่เกี่ยวถ้าผ่อนหมด อย่าโอนมาเป็นชื่อเรา

ขอบคุณคราบผมเครียดครับตอนนี้ ถืออยู่หลายบัตรอยากจะปล่อยๆแล้วเก็บเงินจ่ายให้หมดแต่ยังไม่กล้าปล่อยครับ กลัวหลายๆอย่างด้วยคิดไม่ตกครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105853 โดย ยิ้มอ่อน
ใจเย็น อย่าเพิ่งเครียด
กว่าจะขึ้นศาลก็เดือนหน้ายังมีเวลาเยอะค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105877 โดย Vanhelsing

ยิ้มอ่อน เขียน: ใจเย็น อย่าเพิ่งเครียด
กว่าจะขึ้นศาลก็เดือนหน้ายังมีเวลาเยอะค่ะ

ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจครับ แต่ก้ยังหวั่นๆครับ ตอนนี้คิดไปไกลมากๆวิตกกังวนสุดๆครับแต่ก้เข้าใจครับว่าเราเป็นหนี้เขาเราก็ต้องจ่าย

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105879 โดย 28102515
อยากทราบว่าของซิตี้ใช้เวลานานมั้ยค่ะ นับจากวันที่เราหยุดจ่าย ถึงจะได้หมายฟ้อง เป็นสมาชิกใหม่สดๆร้อนๆค่ะ นั่งอ่านกระทู้มาหลายวันแล้วเครียดนอนไม่หลับ อยากหาเพื่อนแชร์ประสบการณ์ ที่เป็นหนี้ของธนาคารซิตี้แบงค์ กะเงินกู้Citi

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105880 โดย Vanhelsing

28102515 เขียน: อยากทราบว่าของซิตี้ใช้เวลานานมั้ยค่ะ นับจากวันที่เราหยุดจ่าย ถึงจะได้หมายฟ้อง เป็นสมาชิกใหม่สดๆร้อนๆค่ะ นั่งอ่านกระทู้มาหลายวันแล้วเครียดนอนไม่หลับ อยากหาเพื่อนแชร์ประสบการณ์ ที่เป็นหนี้ของธนาคารซิตี้แบงค์ กะเงินกู้Citi

ของผมหยุดจ่ายช่วงเดือนเมษายน 2018 นี้ครับส่งฟ้องคอนข้างเร็วเท่าที่ผมหาข้อมูลดูนะครับ แต่ก็ยังเตรียมตัวไม่ทันคับเพราะเงินที่เก็บไว้ส่วนใหญ่เอาไปจ่ายบัตรอื่นเพื่อตัดยอดให้เราจ่ายขั้นต่ำน้อยลง แต่จริงแล้วเหมือนผมคิดผิดกับการทำแบบนั้นมันเลยกลายเป้นว่าเงินก้อนเราก็ไม่มีบัตรอื่นก็ยังต้องจ่าย ทีนี้เลยเครียดยิ่งกวาาเดิมคราบ ตอนนี้เหมือนทำใจกับการที่ต้องไปขึ้นศาลครับ เครียดสุดๆ ตื่นเต้นด้วยครับ แต่อย่างไงก็ผ่านมันไปให้ได้นะครับ สู้ๆ ครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105882 โดย 28102515
กำลังคิดหยุดนะค่ะ ไม่ไหวจริงๆเช่นกัน หาข้อมูลในการตัดสินใจนะค่ะ สินเชื่อ Citi 127,000 บัตรกดเงินสด เรดดี้เครดิต 115,000 บัตรเครดิต 115,000 ผ่อนขั้นต่ำไม่ไหวแล้ว มีข้อมูลมาแบ่งปันกันบ้างนะค่ะ รายได้ 21,000 บาท แต่ใช้จ่ายเกินตัว เครียดมา 3 วันแล้วค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105884 โดย Vanhelsing

28102515 เขียน: กำลังคิดหยุดนะค่ะ ไม่ไหวจริงๆเช่นกัน หาข้อมูลในการตัดสินใจนะค่ะ สินเชื่อ Citi 127,000 บัตรกดเงินสด เรดดี้เครดิต 115,000 บัตรเครดิต 115,000 ผ่อนขั้นต่ำไม่ไหวแล้ว มีข้อมูลมาแบ่งปันกันบ้างนะค่ะ รายได้ 21,000 บาท แต่ใช้จ่ายเกินตัว เครียดมา 3 วันแล้วค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

สู้ๆคราบผมก็สู้เหมือนกันกำลังคิดจะปล่อยอีกหลายๆบัตรที่เหลือเร็วๆนี้คับสู้ๆคราบผม

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105891 โดย ยิ้มอ่อน
Citi เดี๋ยวนี้ 4 เดือน ส่งฟ้อง ระยะเวลาที่ให้เราตั้งตัวอย่างเร็วสุดก็ 7 เดือน
ของเรากำลังจะเข้ารอบบิลที่ 5 เดือนนี้ มี citi2ใบ
ซึ่ง citi เราทำประนอมหนี้ไปเพราะยอด cash back เราสูงซึ่งหลัง4รอบบิลเค้าจะส่งฟ้องศาลเลย ส่วนอีกใบยอด 4หมื่นจะส่ง สนง กฎหมาย ค่ะ เพิ่งเริ่มชำระไป1รอบบิล ส่วนตัวโอเคกับข้อเสนอที่ได้มาค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105895 โดย adrinaline

ยิ้มอ่อน เขียน: Citi เดี๋ยวนี้ 4 เดือน ส่งฟ้อง ระยะเวลาที่ให้เราตั้งตัวอย่างเร็วสุดก็ 7 เดือน
ของเรากำลังจะเข้ารอบบิลที่ 5 เดือนนี้ มี citi2ใบ
ซึ่ง citi เราทำประนอมหนี้ไปเพราะยอด cash back เราสูงซึ่งหลัง4รอบบิลเค้าจะส่งฟ้องศาลเลย ส่วนอีกใบยอด 4หมื่นจะส่ง สนง กฎหมาย ค่ะ เพิ่งเริ่มชำระไป1รอบบิล ส่วนตัวโอเคกับข้อเสนอที่ได้มาค่ะ

Citi ของผมก็มีสองใบ หยุดไม่จ่ายมาเกือบสิบเดือนแล้วครับ
โทรมาถามบ้าง พักหลังนี้ส่งมาแต่ sms ทวงให้ไปจ่าย วันนึงสามสี่รอบ

ขนาด sms แต่ละอันที่ส่งมายังให้กำหนดวันชำระหนี้ไม่เท่ากันเลย :laughing:
บางคนบอกต้นเดือน บางคนบอกกลางเดือน บางคนบอกปลายเดือน
ส่งมาสามสี่เดือนตั้งแต่ปลายเดือนมิถุนายนละ ไม่เห็นจะฟ้องซักที

แต่ที่ฟ้องเร็วหน่อยก็ Firstchoice ครับ มีนัดไกล่เกลี่ยอยู่ :sweat:

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105898 โดย ยิ้มอ่อน

adrinaline เขียน:

ยิ้มอ่อน เขียน: Citi เดี๋ยวนี้ 4 เดือน ส่งฟ้อง ระยะเวลาที่ให้เราตั้งตัวอย่างเร็วสุดก็ 7 เดือน

Citi ของผมก็มีสองใบ หยุดไม่จ่ายมาเกือบสิบเดือนแล้วครับ
โทรมาถามบ้าง พักหลังนี้ส่งมาแต่ sms ทวงให้ไปจ่าย วันนึงสามสี่รอบ

ขนาด sms แต่ละอันที่ส่งมายังให้กำหนดวันชำระหนี้ไม่เท่ากันเลย :laughing:
บางคนบอกต้นเดือน บางคนบอกกลางเดือน บางคนบอกปลายเดือน
ส่งมาสามสี่เดือนตั้งแต่ปลายเดือนมิถุนายนละ ไม่เห็นจะฟ้องซักที

แต่ที่ฟ้องเร็วหน่อยก็ Firstchoice ครับ มีนัดไกล่เกลี่ยอยู่ :sweat:

น่าจะเพราะเราเพิ่งทำบัตรกับทาง citi ได้ไม่นาน 555+

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105910 โดย Vanhelsing

คราบผม คือผมติดที่ไม่มีเงินก้อนครับเลยกลายเป็นปัญหาหลักๆ แต่ก็ต้องทนแล้วก็สู้ต่อไปคราบ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106000 โดย Vanhelsing
ปรึกษาอีกรอบคราบ
scb 74000
scb speedy 70000
ktc proud 70000
ktc 40000
kbk 30000
kbk เงินสด 30000
a money 45000

ตอนนี้ทุกบัตรผมจ่ายขั้นต่ำทุกใบ เหมือนตอนนี้จะถึงทางตันครับหาทางออกไม่เจอละ ก่อนหน้านี้รายได้ดีครับ รับเกือบ3หมื่น จนช่วง2-3ปีที่ผ่านมารายรับเริ่มน้อยลงรายจ่ายเยอะกว่ารายรับ ( ใช้เงินเกินตัวก็ว่าได้คับ)ตอนนี้เรืิ่มไม่ไหวหาหนทางไม่เจอะแนะนำหน่อยครับผมควรทำอย่างไรต่อดี หยุดจ่ายทุกบัตรเลยดีไหมเครียดทุกเดือนบางครั้งคิดไปไกลถึงอยากนอนจนไม่อยากตื่น ขอกำลังใจข้อแนะนำด้วยครับ :ไม่ยอม:

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106019 โดย ยิ้มอ่อน
ถ้าตั้งใจหยุดแล้วก็แนะนำว่าหยุดทุกบัตรค่ะ ktc 4เดือนฟ้องศาล ส่วนบัตรอื่นๆไม่ทราบนะคะ

มีหนี้เครียดทุกคนแน่นอน เราก็เคยผ่านจุดที่เครียดสุดๆมาแล้ว ที่เครียดเพาาะเราอาจจะกลัวที่จะยอมรับความจริง ยังไงเราเป็นกำลังใจให้ค่ะ เดี๋ยวมันก็ผ่านไปเนาะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106023 โดย karn39

Vanhelsing เขียน: ปรึกษาอีกรอบคราบ
scb 74000
scb speedy 70000
ktc proud 70000
ktc 40000
kbk 30000
kbk เงินสด 30000
a money 45000

ตอนนี้ทุกบัตรผมจ่ายขั้นต่ำทุกใบ เหมือนตอนนี้จะถึงทางตันครับหาทางออกไม่เจอละ ก่อนหน้านี้รายได้ดีครับ รับเกือบ3หมื่น จนช่วง2-3ปีที่ผ่านมารายรับเริ่มน้อยลงรายจ่ายเยอะกว่ารายรับ ( ใช้เงินเกินตัวก็ว่าได้คับ)ตอนนี้เรืิ่มไม่ไหวหาหนทางไม่เจอะแนะนำหน่อยครับผมควรทำอย่างไรต่อดี หยุดจ่ายทุกบัตรเลยดีไหมเครียดทุกเดือนบางครั้งคิดไปไกลถึงอยากนอนจนไม่อยากตื่น ขอกำลังใจข้อแนะนำด้วยครับ :ไม่ยอม:

ไม่ว่าเหตุผลของการยังจ่ายบัตรอื่นอยู่จะเป็นอย่างไรก็ตาม ตอนนี้ถึงเวลาที่ต้องยอมรับความจริงครับ ต้องหยุดจ่ายทั้งหมด แล้วเก็บเงิน เจรจา วางแผน ค่อยๆคิดครับ ผมผ่านจุดที่คุณกำลังเผชิญมาแล้ว ไปศาลมาทั้งหมด 5 ครั้ง ไม่มีอะไรน่ากลัว อยู่กับว่าเราเตรียมตัว และเตรียมใจไว้แค่ไหน สติ และการพยายามหาข้อมูลที่ในเวบชมรมฯมีอยู่ทั้งหมดแล้ว สามารถนำไปประยุกต์กับสถานการณ์ของตัวเองได้ทั้งหมดครับ ขึ้นอยู่กับคุณจะเลือกใช้ เป็นกำลังใจครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.604 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena