มีจดหมายจากศาสให้เดินทางไปไกล่เกี่ย ข้อคำชี้แนะหน่อยครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105932 โดย naykung256
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ อยากสอบถามผู้ที่เคยขึ้นศาสไกล่เกี่ยบัตรเครดิตครับผม มีจดหมายมาที่บ้านให้ไปศาสอยากสอบถามว่าต้องเตรียมตัวยังไงบ้างเตีรยมอะไรบ้าง เป็นบัตรเครดิตกรุงเศรีวีซ่าครับผม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105933 โดย Badman
รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105959 โดย eakkachai
ตอบแบบง่ายๆ ไปศาลเองนัดไกล่เกลี่ยโดยยังไม่มีคำยื่นให้การและไม่ได้พาทนายไป ไปถึงศาลให้ไปดูหน้าบอร์ดทางเข้าเดี๋ยวนี้เป็นบอร์ดไฟฟ้าแล้ว ไปยืนดูคดีตัวเองศาลนัดบัลลังค์ไหน เมื่อรู้แล้วไปห้องเจรจาประนอมหนี้ จะมีเจ้าหน้าที่ศาล1ท่านนั่งฟังและบันทึกอยู่ เราเจรจากับทนายโจทย์ถ้าตกลงได้หรือไม่ได้อย่าพึ่งเซ็นต์เอกสารอะไรตรงนี้ เสร็จแล้วออกไปเลยครับไม่ต้องรออะไรไปห้องพิจารณาคดีตัวเองที่ดูมา ไปถึงเข้าไปนั่งในห้องพิจาณาคดีในที่นั่งผู้มาคดีต่างๆ อย่าไปนั่งรอข้างนอกเด็ดขาดไม่ว่าใครจะบอก นั่งรอจนถึงศาลท่านเรียกชื่อโจทย์และชื่อเราอาจจะนานหรือไม่นานก็ต้องรอ ถ้าตกลงไม่ได้ลงไปยืนหน้าผู้พิพากษาบอกขอเลื่อนแล้วบอกเหตุผลในการขอเลื่อน (ส่วนมากเหตุผลที่ขอเลื่อนคือขอไปเจรจากับเจ้าหนี้ใหม่) ถ้าตกลงกับทนายได้ศาลท่านจะตัดสินตามที่เราตกลงใว้เลย อย่าให้เขาฟ้องเราข้างเดียวในนัดนี้ขอเลื่อนออกไปก่อนแล้วเราก็กลับมาเจรจาเจ้าหนี้ใหม่ เสร็จแล้วนั่งรอเสมียนศาลพิมพ์เอกสารมาให้เซ็นต์นัดวันขึ้นศาลใหม่ถือว่าจบในวันนี้

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105962 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.357 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena