ขอประสบการณ์ ติดหนี้บัตร ธนาคารเดียวกับที่เราผ่อนบ้านอยู่ครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106097 โดย alanshearer
ตอนนี้เครียดมากเลยครัับ
ตั้งใจจะหยุดจ่ายบัตรหลายใบ
แต่ 1 ในนั้นเป็นธนาคารเดียวกันกับที่เรามีผ่อนบ้านอยู่ (เป็นชื่อผู้กู้ร่วม 3 คน)
อยากถามว่า
1. เคยได้ยินมาว่าถ้ากรณีนี้ เราจะไม่สามารถได้รับการ แฮรคัทเลยใช่มั้ยครับ

2. ถ้าไม่มีสิทธิแฮรคัทเลยจริงๆ แล้วเราหยุดจ่าย เพื่อรอการโทรมาปรับโครงสร้างหนี้ เพื่อขยายระยะเวลา
ผ่อนให้นานขึ้นอีกหลายปี (ถึงแม้ผมจะรู้ว่าวิธีนี้ไม่ควรทำ ) แต่ก็ถือว่าเป็นทางออกได้ทางนึงใช่ไหมครับ
เพราะถ้าเรารอตอนฟ้อง เค้าก็จะต้องมีสิทธิฟ้องล้มละลายทันทีเลยใช่มั้ยครับ

ขอบพระคุณมากนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106116 โดย setzero
H/C ผมว่าทำได้ตลอดและทุกตัวนะครับ แล้วแต่การเจรจาต่อรองส่วนบุคคล
ของผมก็มีครับหนี้ธนาคารเดียวกันกับบ้านที่ผ่อนอยู่
ลองอ่านกระทู้ของเพื่อนๆ เยอะๆครับ มีหลายเคสเลย
ส่วนตัวผมก็หยุดทุกตัวครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106121 โดย ReFreshZzz

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106134 โดย samaiph
หนี้บ้านกับหนี้บัตรเครดิส มันคนล่ะส่วนกัน

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106160 โดย jackTs

alanshearer เขียน: ติดหนี้บัตร ธนาคารเดียวกับที่เราผ่อนบ้านอยู่ครับ

จากประสบการ์ณในการให้คำปรึกษาเรื่องหนี้ตลอด 17ปี ที่ผ่านมา
ผมมักเจอปัญหาจากผู้ที่โทรศัพท์เข้ามาถาม ทางสาย Hotline อยู่เสมอ...อาทิเช่น

- ดิฉันมีหนี้บัตรเครดิตกับ ธ.ธนชาติ แล้วก็มีหนี้ที่ต้องผ่อนรถอยู่กับ ธ.ธนชาติ ด้วย เมื่อหยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิตทุกใบแล้ว(ซึ่งรวมของของ ธ.ธนชาติด้วย) แต่ยังคงผ่อนหนี้รถไปเรื่อยๆจนหมด
พอผ่อนหนี้รถจนหมดแล้วเราต้องการโอนรถให้เป็้นชื่อของเรา ธนชาติกลับไม่ยอมโอนให้ โดยอ้างว่ายังติดหนี้บัตรเครดิตอยู่ ถ้าอยากจะให้ทำการโอนรถให้ ก็ต้องจ่ายหนี้บัตรเครดิตทั้งหมดเสียก่อน โดยไม่มีส่วนลดเลย(ไม่มี Hair cut)...ต้องทำยังไงดีคะ?

- มีหนี้บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดหลายใบ(จ่ายไม่ไหว หยุดจ่ายหมดแล้ว) แต่ก็มีหนี้สินเชื่อเงินกู้กับ ธ.ธนชาติที่ยังไม่หยุดจ่าย และก็ยังผ่อนหนี้รถกับธนชาติอยู่(ยังไม่หยุดจ่าย)
พอดิฉันรู้ว่าขืนผ่อนหนี้รถต่อไปจนหมด หนี้บัตรเครดิตใบอื่นๆที่หยุดจ่ายไป ก็คงฟ้องศาลและมายึดเอารถไปแน่ๆ จึงอยากทำเรื่องขายรถคันนี้ให้กับพี่สาวในตอนนี้ซะก่อน แล้วให้พี่สาวไปผ่อนต่อที่เหลือกับธนชาติเอาเอง แต่ธนชาติกลับไม่ยอมให้ โอน ขาย หรือเปลี่ยนมือได้เลยค่ะ
ทางเขาอ้างว่าถ้าจะเปลี่ยนมือ ก็ต้องจ่ายหนี้เงินกู้ให้หมดเสียก่อน ไม่งั้นก็ไม่ยอมทำสัญญาใหม่ให้...ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

- ผมมีหนี้บัตรเครดิตกับ UOB และก็ยังผ่อนบ้านอยู่กับ UOB ด้วย และผมก็หยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิตหมดทุกใบแล้ว รวมทั้งบัตรเครดิตของ UOB ด้วย แต่สำหรับหนี้บ้านผมยังผ่อนอยู่นะครับ
พอมาทราบข้อมูลจากชมรมฯว่า บ้านที่ยังผ่อนอยู่ เจ้าหนี้บัตรเครดิตใบอื่นๆก็สามารถยึดได้ทั้งๆที่ยังผ่อนอยู่ก็ตาม ผมก็เลยคิดว่าควรรีบขายบ้านไปซะตั้งแต่ตอนนี้ ดีกว่าถูกยึดบ้านในอนาคต
ตอนนี้ผมหาผู้ซื้อบ้านได้แล้วครับ แต่พอผมไปติดต่อขายบ้านโดยให้ UOB ต้องมาเซ็นต์ชื่อร่วมด้วย ทาง UOB กลับไม่ยอมเซ็นต์ชื่อโอนให้ครับ ทางผู้ซื้อก็ซื้อต่อไปไม่ได้ เพราะ UOB มีสถานะเป็น"เจ้าหนี้จำนอง" ถ้าหากไม่ยอมเซ็นต์ชื่อมอบโอนให้ ก็จะทำการ ซื้อ-ขาย บ้านกันไม่ได้เลย
ทาง UOB อ้างอย่างเดียวว่าผมยังติดหนี้บัตรเครดิตอยู่ ถ้าไม่ยอมใช้หนี้บัตรเครดิตให้หมด ก็จะไม่ยอมเซ็นต์ชื่อให้ ผมก็เลยขอต่อรองส่วนลดหนี้บัตรเครดิตกับ UOB ดู (ขอ Hair cut) ปรากฏว่ามันไม่ยอมลดหนี้ให้แม้แต่บาทเดียวเลยครับ เล่นตัวตลอด โดยอ้างว่ามีฐานะเป็น"เจ้าหนี้จำนอง"ถ้าไม่จ่ายหนี้ให้หมด ก็ยึดบ้านในฐานะที่เป็นเจ้าหนี้บุริมสิทธิ์...ผมจะทำยังไงได้บ้างครับ?

นี่เป็นเพียง"ตัวอย่าง"ที่ผมได้รับทราบปัญหา ผ่านทางสาย Hotline ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา

ผู้ทีมีหนี้บัตรเครดิตและหนี้ทรัพย์สินที่ยังผ่อนอยู่ เป็นเจ้าหนี้"รายเดียวกัน"

มักจะมีปัญหาและเสียเปรียบเสมอ เนื่องจากมีทรัพย์เป็นตัวประกัน

อ้างอิงข้อมูลจาก
กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#57746

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106161 โดย jackTs
.
สรุปก็คือ

ผู้ทีมีหนี้บัตรเครดิตและหนี้ทรัพย์สินที่ยังผ่อนอยู่ เป็นเจ้าหนี้"รายเดียวกัน"

มักจะมีปัญหาและเสียเปรียบเสมอ เนื่องจากมีทรัพย์เป็นตัวประกัน

ดังนั้น...ลูกหนี้ในกรณีเช่นนี้

จะใช้วิธีหยุดจ่าย แล้วขอส่วนลด(Hair cut)ไม่ได้ครับ

.

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106164 โดย jackTs

alanshearer เขียน: ถ้าไม่มีสิทธิแฮรคัทเลยจริงๆ แล้วเราหยุดจ่าย เพื่อรอการโทรมาปรับโครงสร้างหนี้ เพื่อขยายระยะเวลา
ผ่อนให้นานขึ้นอีกหลายปี (ถึงแม้ผมจะรู้ว่าวิธีนี้ไม่ควรทำ ) แต่ก็ถือว่าเป็นทางออกได้ทางนึงใช่ไหมครับ
เพราะถ้าเรารอตอนฟ้อง เค้าก็จะต้องมีสิทธิฟ้องล้มละลายทันทีเลยใช่มั้ยครับ

กรณีแบบนี้จะโดนฟ้องล้มละลายไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=37852&Itemid=64#37852

.

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106170 โดย setzero

นกกระจอกเทศ เขียน: .
สรุปก็คือ

ดังนั้น...ลูกหนี้ในกรณีเช่นนี้

จะใช้วิธีหยุดจ่าย แล้วขอส่วนลด(Hair cut)ไม่ได้ครับ

.

เสียเปรียบสุดๆเลยผม H/C ไม่ได้ด้วย
ยังงี้ผมปล่อยฟ้องศาล แล้วผ่อนเอาได้มั้ยครับ เผื่อจะได้ลดดอกเบี้ยลงมาบ้าง
เพราะถ้ายังต้องจ่ายขั้นต่ำ คงจะไม่มีเงินเก็บแน่ๆเลยครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107342 โดย ty099
สรุปว่าเราควรทำยังงัยดีคะ
1.ประนอมหนี้
2.ให้ศาลฟ้องค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.499 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena