หยุดจ่าย!!!! J fintech / กสิกรไทย / Easy buy เริ่มมีหมายศาลส่งมาแล้วคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106103 โดย ืnongdtac
เป็นสมาชิกใหม่ มารายการตัวคะ หยุดจ่ายหนี้ด้วยคนนะคะ

ปัจจุบันเป็นแม่บ้านเลี้ยงลูก เนื่องจากโดนบริษัทลดพนักงานคะ

รายละเอียดหนี้
1. J fintech = 140,431.48 จ่ายขั้นต่ำ 15,219.40 (หยุดจ่าย)
2. EASY BUY = 133,653.62= จ่ายขั้นต่ำ 10,000 (หยุดจ่าย)
3. กสิกรไทย = 60,100 = จ่ายขั้นต่ำ 2,500 (ทำเรื่องประนอนหนี้ ผ่อนจ่ายเดือนละ 2,500 บาท) ขาดส่ง 3 เดือน
4.รถ ผ่อนเดือนละ 6,600 บาท (ผ่อนปกติ)
5.บ้าน ผ่อนเดือนละ 12,000 บาท (ผ่อนปกติ)
6.ออมสิน ผ่อนเดือนละ 5,000 บาท (ผ่อนปกติ)

ทั้งสามบัตรแรก หยุดจ่ายเกิน 6 เดือนแล้วคะ ได้ตกลงกับสามีจะหยุดจ่าย เนื่องจากรายได้แต่ละเดือนแทบไม่พอค่าเมื่อเทียบกับรายจ่าย ที่มีมากมาย เช่น ค่าเรียนลูก ค่าน้ำมัน ค่าโทรศัพท์ ฯลฯ จึงจำเป็นต้องหยุดจ่าย เพื่อตัดปัญหา
ตอนนี้ได้รับหมายศาลของ J-Fintech นัดขึ้นศาล 19 พฤศจิกายน 2561 เวลา 09.00 น. และ ธ.กสิกรไทยมีจดหมายจากทนาย เรื่องขอให้ชำระหนี้ทันที แต่ดิฉันยังไม่มีรายได้ทางอื่นคะ ดิฉันควรทำอย่างไรดี เพื่อให้ประวิงเวลาหาเงินใช้หนี้ได้นานกว่านี้ เพราะปัจจุบัน 2 คนกับสามี ขายของ online ยอดขายไม่แน่นอน บางวันได้มาก บางวันได้น้อย ขอกำลังใจทุกๆท่านในนี้ด้วยนะคะ ส่วนตัวไม่มีเงินเก็บเลย ทุกวันนี้ ต้องมารับสายทนาย เจ้าหน้าที่ทวงหนี้ เครียดและร้องไห้ทุกวันเลยคะ
**อยากทราบว่า ใน 3 สินเชื่อนี้ ถ้ามีหมายศาลมาครบแล้ว ทางศาลจะยึดทรัพย์ หรือมีคำสั่งให้เราเป็นบุคคลล้มละลายได้ไหมคะ ขอบคุณท่านผู้รู้ล่วงหน้าที่เข้ามาให้คำแนะนำนะคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106104 โดย kookig
ฟ้องพร้อมกันได้หรือคะ อยากทราบเช่นกัน มาเป็นกำลังใจให้นะคะ นี่ก็จะหยุดเดือนนี้เช่นกัน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106105 โดย ืnongdtac
คุณ kookig ขอบคุณมากคะ ไม่มีความรู้ เรื่องกฏหมายเลยคะ แอบกลัว จะได้ป้องกัน หรือแก้ไขได้ทันคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106106 โดย kookig
ดิฉันก็ไม่มีความรู้เช่นกันคะ มาหาเอาความรู้ในนี้ ท่านอื่นๆ มีอะไรแนะนำ ช่วยบอกหน่อยนะคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106107 โดย eakkachai
หมายศาลที่ได้รับไฟล์ที่แนบผมมองไม่ชัด น่าจะเป็นนัดแรกนัดไกล่เกลี่ย ถ้าใช่ให้คุณไปตามศาลนัด นัดนี้คุณทำได้แค่ไปต่อรองประนอมหนี้ขอผ่อนหรือปรับโครงสร้างหนี้เพราะเราไม่มีเงินไปต่อรองตัดยอดได้ กับ ขอเลื่อนศาล ถ้าตกลงกับทนายโจทน์ไม่ได้ให้ไปตามบัลลังค์พิจารณาคดีของคุณ ตอนไปถึงศาลที่ทางเข้าประตูศาลมีบอร์ดรายชื่อผู้ถูกดำเนินคดีวันนั้นๆอยู่ ปัจจุบันส่วนมากเป็นบอร์ดไฟฟ้าแล้ว ให้คุณดูคดีของคุณอยู่บัลลังไหนจำเอาใว้ถ้าตกลงไม่ได้กับทนายอย่าเซ็นต์เอกสารอะไรที่ห้องไกล่เกลี่ยให้ไปที่ห้องพิจารณคดีเลยพอไปถึงที่ห้องพิจารณาคดีของคุณเองไปดูรายชื่อที่ติดอยู่หน้าห้องก่อนกันพลาดไปผิดห้องถ้าใช่ให้เข้าไปนั่งในห้องพิจารณาอย่านั่งรอหน้าห้องไม่ว่าจะใครบอกให้รอข้างนอกปรกติก็ดูที่คนอื่นๆที่มาพอเขาเข้าไปเราก็เข้าไปพร้อมเขาเลย รอจนกว่าศาลท่านจะเรียกชื่อโจทน์กับชื่อเรา นานแค่ไหนก็ต้องรอบางทีอาจต้องรอทั้งวัน ถ้าศาลท่านเรียกกรณีเราตกลงกับทนายไม่ได้ให้ลงไปยืนหน้าศาล แล้วแจ้งศาลขอเลื่อนการพิจรณาออกไปก่อน แล้วศาลจะนัดวันไปศาลใหม่ปรกติจะเลื่อนออกไปประมาณ1-2เดือน พอกลับมาเราก็โทรไปเจรจาเจ้าหนี้ใหม่ หรือเราเห็นว่าดอกเบี้ยที่โจทน์เรียกมาแพงก็ให้ทนายเขียนคำให้การสู้เรื่องดอกเบี้ยได้ เสร็จแล้วนั่งรอเสมียนศาลพิมพ์เอกสารมาให้เซ็นต์ถือว่าจบ ถ้าตกลงกับทนายได้ก็ไปห้องพิจารณาคดีเหมือนกันเพื่อรอศาลท่านจะสั่งคดีของเราอีกทีว่ายังไง ส่วนเรื่องยึดทรัพย์ที่ถาม คุณมีบ้าน มีรถ ถ้าคุณไม่ไปตามศาลนัดคุณถึงจะโดน เรื่องนี้ต้องฟ้องชนะก่อนถึงจะมาบังคับคดียึดทรัพย์เราได้ บ้านที่ผ่อนอยู่ก็ยึดได้ อย่าให้เขาฟ้องเราข้างเดียว ส่วนอี่ชี่บายก็แค่จดหมายทวง ปล่อยไปให้เขาฟ้องมาเลย หรือ ไม่อยากให้เขาฟ้องก็ต่อรองขอผ่อนหรือปรับโครงสร้างหนี้ (การปรับโครงสร้งหนี้ก็ไม่ต่างจากการจ่ายขั้นต่ำเพราะมันก็ยังมีดอกเบี้ย) ส่วนกสิกรส่วนมากจะได้ส่วนลดเยอะถ้ามีเงินจ่ายตัดเจ้านี้ก่อนครับ รอเขาให้ส่วนลดเยอะๆครับ อย่าเครียดจนเกินไป มันก็แค่หนี้สักวันมันก็ต้องหมดไป

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106109 โดย Badman
ที่น่ากังกลคือเรื่องบ้านที่ผ่อนอยู่อาจถูกยึดขายทอดตลาดหรือถูกอยายัดเงินเดือนได้ครับ
ควรไปศาลทุกนัด ไฟล์แนบคือถูกกสิกรฟ้องแค่รายเดียว

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106233 โดย ืnongdtac
มา update คะ ล่าสุด

รายละเอียดหนี้
1. J fintech = 140,431.48 จ่ายขั้นต่ำ 15,219.40 (หยุดจ่าย) มีหมายศาลมาแล้ว
@วันที่ 26/09/2561 พนักงานโทรเข้าขู่บังคับให้จ่าย 13,000 บาท ก่อนขึ้นศาล เราก็งง แล้วก็บอกว่าพี่ยังไม่มีเงินก้อนจ่าย (ถ้าขึ้นศาลตามนัด และทำไมต้องจ่ายยอด 13,000 บาท เพื่ออะไร?)
2. EASY BUY = 133,653.62= จ่ายขั้นต่ำ 10,000 (หยุดจ่าย)
@วันที่ 26/09/2561 ผจก.ฝ่ายสินเชื่อ ได้เสนอส่วนลด 50% แต่ต้องจ่ายงวดแรก 20,000 บาทก่อนสิ้นเดือนกันยายน 2561 ยอดหนี้ที่เหลือแบ่งจาย 12 เดือน ตกเดือนละ 4000 กว่าบาท (สนใจข้อเสนอ แต่ยังไม่มีเงินก้อน หาไม่ทัน)
3. กสิกรไทย = 60,000 = จ่ายขั้นต่ำ 2,500 (ทำเรื่องประนอนหนี้ ผ่อนจ่ายเดือนละ 2,500 บาท) ขาดส่ง 3 เดือน
@วันที่ 25/09/2561 ทางกสิกรได้โทรมาเสนอให้ปรับโครงสร้างหนี้ใหม่ ผ่อนจ่ายเดือนละ 2,800 บาท ตกลงทำสัญญาไปแล้ว เพราะทางกสิกรเตรียมส่งฟ้องศาลแล้วคะ
4.รถ ผ่อนเดือนละ 6,600 บาท (ผ่อนปกติ)
5.บ้าน ผ่อนเดือนละ 12,000 บาท (ผ่อนปกติ)
6.ออมสิน ผ่อนเดือนละ 5,000 บาท (ผ่อนปกติ)
รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยให้คำแนะนำหน่อยคะ ว่าควรทำเช่นไรต่อ เพราะกลัวจะโดนยึดบ้านคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107769 โดย ืnongdtac
สวัสดีคะวันที่ 19/11/2561 เวลา 09.00 น.​ ไปขึ้นศาลตามนัดหนี้บัตรเครดิต J-fintech มาแล้วคะ แต่ยังไม่รับคำพิพากษาของศาล เนื่องจากทนาย J-fintech ให้เราแบ่งจ่าย 16 งวด งวดละ 8,711.82 บาท ซึ่งเราไม่ไหว เพราะตอนนี้สถานภาพ ตกงานอยู่ มีภาระค่าใช้จ่ายหลายทาง ถ้าตกลงรับแล้ว เกรงจะผูกมัดตัวเองอีก สรุปหนี้เงินต้น 126,007.83 บาท ดอกเบี้ยปรับลดจาก 28% เป็นร้อยละ 15 % ตกประมาณปีละ 19,000 บาท เราแจ้งเหตุผลศาลว่าเป็นไปได้ไหมขอขยายจำนวนงวด หรือลดเงินต้นให้บ้าง ทางศาลท่านช่วยอะไรไม่ได้เลย เพราะเป็นนโยบายใหม่ของบริษัท J-fintech ต้องให้เรากลับไปติดต่อพูดคุยกับทางบริษัทโดยตรงคะ วันรุ่งขึ้น 20/11/2561 เราโทรไปติดต่อทนายที่ดูแลบัญชีหนี้ของเรา บอกว่ามี 2 หางเลือก 1.ให้เราปิดบัญชี 139,389.14 บาท จะเสนอส่วนลดให้ 2.ทำสัญญาประนีประนอม ยอมความ และยอมรับค่างวดเดิม แต่ห้ามผิดนัดแม้สักงวด มิฉะนั้นสัญญาจะเป็นโมฆะ แล้วออกหมายบังตับคดี เพื่อยึดบ้าน ยืดรถทันที จะขอปรึกษาจะทำอย่างไรดีคะ​ อยากได้ส่วนลดเยอะ ๆ ผ่อนจำนวนงวดมากขึ้น อีกมีคำแนะนำอย่างไรบ้างคะ​ ทางบริษัทนี้เขาเข้มงวดคะ ยืนยันไม่เคยลดให้ลูกค้าคนไหนเลย เราจะทำอย่างไรดี เพราะตอนนี้ฝ่ายเขาได้เปรียบกว่า เพราะถ้าเราไม่ผ่อนจ่ายก็กลัวจะยึดทรัพย์​แน่นอนคะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107775 โดย Baddep
ถ้าไม่มีเงินเก็บไว้H/Cหรือยังต้องใช้เงินค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำอยู่พอสมควรบวกกับคุณเองก็ตกงานอยู่ ตอนนี้ผมแนะนำว่าถ้ามีสินทรัพย์อะไรเป็นชื่อคุณรีบโยกย้ายถ่ายโอนไปเป็นคนอื่นก่อนครับ แล้วค่อยๆคิดหาทางอีกที ความเห็นส่วนตัวนะครับ รอพี่ๆท่านอื่นมาช่วยตอบอีกที

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.508 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena