เริ่มทำ Hair-Cut อย่างไรคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106475 โดย pkpp
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่นะคะ
ตอนนี้มีหนี้บัตรเงินสด 2 ใบ ที่คิดว่าจะทำแฮร์คัทค่ะ

ยอดหนี้ปัจจุบัน

1 กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ ยอดหนี้ 45,759
2 บัตรยูเมะพลัส ยอดหนี้ 21,672

ตอนนี้บัตรเฟิร์สช้อยส์ค้างของเดือน กันยายน 2561
ของบัตรยูเมะ ยังไม่เคยค้าง แต่คิดว่าจะเริ่มหยุดจ่ายตั้งแต่เดือนนี้เลยค่ะ

ขอคำแนะนำผู้รู้เรื่องการหยุดจ่ายนะคะ

1. หลังจากที่หยุดจ่ายแล้ว เจ้าหนี้จะดำเนินการอย่างไรกับเราบ้าง แล้วเราต้องรับมืออย่างไรคะ
2. กี่เดือนถึงจะมีการฟ้องร้อง/หมายศาลคะ
3. หลังจากมีการฟ้องร้อง มีหมายศาลต่างๆ เราต้องดำเนินการอย่างไรคะ
4. แล้วเราต้องไปขึ้นศาลไหมคะ

ขอบพระคุณผู้รู้ทุกท่านค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106476 โดย eakkachai
มีบัตรสองใบ มีหนี้อื่นๆเปล่า ผมว่าถ้าไม่มีหนี้อื่นๆไม่มีภาระเยอะไม่ต้องหยุดจ่ายเพื่อHair-Cut หรอก แค่คุณหยุดใช้แล้วก็จ่ายหนี้คงค้างในยอดให้เยอะกว่าเก่าจะดีกว่า ไม่ต้องรำคาญเรื่องทวงหนี้อันนี้น่าปวดหัวมาก ไม่ต้องกังวลจะโดนหมายศาล ไม่ต้องเสียเวลา หยุดใช้บัตรแล้วใช้หนี้คืนอย่างเดียว จะได้ไม่เสียเครดิตด้วย เพราะเท่าที่ดูยอดหนี้ไม่เยอะเท่าไหร่ เลือกจ่ายเยอะๆทีละใบก็ได้ ส่วนอีกใบจ่ายขั้นต่ำไปก่อน น่าจะโอเคกว่า ถ้าหมดก็ยังเก็บบัตรใว้ใช้ในยามฉุกเฉินได้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106477 โดย pkpp
มีหนี้อื่นๆด้วยค่ะ เลยเลือกจะแฮร์คัทสองบัตรนี้ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106478 โดย pkpp

eakkachai เขียน: มีบัตรสองใบ มีหนี้อื่นๆเปล่า ผมว่าถ้าไม่มีหนี้อื่นๆไม่มีภาระเยอะไม่ต้องหยุดจ่ายเพื่อHair-Cut หรอก แค่คุณหยุดใช้แล้วก็จ่ายหนี้คงค้างในยอดให้เยอะกว่าเก่าจะดีกว่า ไม่ต้องรำคาญเรื่องทวงหนี้อันนี้น่าปวดหัวมาก ไม่ต้องกังวลจะโดนหมายศาล ไม่ต้องเสียเวลา หยุดใช้บัตรแล้วใช้หนี้คืนอย่างเดียว จะได้ไม่เสียเครดิตด้วย เพราะเท่าที่ดูยอดหนี้ไม่เยอะเท่าไหร่ เลือกจ่ายเยอะๆทีละใบก็ได้ ส่วนอีกใบจ่ายขั้นต่ำไปก่อน น่าจะโอเคกว่า ถ้าหมดก็ยังเก็บบัตรใว้ใช้ในยามฉุกเฉินได้

มีหนี้อื่นๆด้วยค่ะ เลยเลือกจะแฮร์คัทสองบัตรนี้ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106479 โดย Badman
ศึกษาชุดความรู้นี้ดูก่อนครับ

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#179

ทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ “สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&layout=edit&catid=5&id=45885&mesid=101319&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ความรู้ต่างๆมีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106480 โดย Badman
หน้าที่ของศาล ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาลและแนวทางการขึ้นศาล 3 แนวทาง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.353 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena