ขอคำแนะนำในการปลดหนี้บัตรค่ะ ตอนนี้แต่ละเจ้าเงียบและเข้าข่ายเตรียมฟ้องแล้วค่ะ T^T

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106709 โดย Mkkk

Badman เขียน: - ตั้ง SMS เข้ามือถือได้นะครับ เสียค่าบริการ 10 - 15.- ต่อเดือนแจ้งเตือนแบบ Real Time

หนี้ตรงกับบัญชีเงินเดือนเข้าต้องระวังเป็นพิเศษซึ่งอาจจะเกิดขึ้นหรือไม่ก็ได้จากประสบการณ์ที่เจอมาตลอด 15 ปีจะเกิดขึ้นเป็นบางช่วง มีทางคือ
- ประคองจ่ายขั้นต่าเลี้ยงไว้
- ปิดทีละใบโดยให้บัญชีหนี้ที่ตรงกับเงินเดือนเข้าเป็นเป้าหมายแรกที่ต้องหมดหนี้โดยเร็วที่สุด

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ตอนนี้พยายามเก็บเงินจะปิดเจ้านี้ก่อนค่ะ เพราะเงินเดือนเข้าเจ้านี้กลัวโดนดูดเงินค่ะ แต่ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะคะ หากเราจ่ายเงินเลี้ยงไว้แต่ไม่ถึงขึ้นต่ำที่เค้ากำหนดจะเกิดอะไรขึ้นหรือไม่คะ เช่น การฟ้อง หรือ ดูดเงินออกจากบัญชีเหมือนเดิม ตอนนี้ขั้นต่ำก็จ่ายไม่ไหวแล้วค่ะ เลยต้องหยุดจ่ายไป

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106710 โดย Mkkk

Badman เขียน: - ตั้ง SMS เข้ามือถือได้นะครับ เสียค่าบริการ 10 - 15.- ต่อเดือนแจ้งเตือนแบบ Real Time

หนี้ตรงกับบัญชีเงินเดือนเข้าต้องระวังเป็นพิเศษซึ่งอาจจะเกิดขึ้นหรือไม่ก็ได้จากประสบการณ์ที่เจอมาตลอด 15 ปีจะเกิดขึ้นเป็นบางช่วง มีทางคือ
- ประคองจ่ายขั้นต่าเลี้ยงไว้
- ปิดทีละใบโดยให้บัญชีหนี้ที่ตรงกับเงินเดือนเข้าเป็นเป้าหมายแรกที่ต้องหมดหนี้โดยเร็วที่สุด

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ตอนนี้ตั้งใจจะปิดบัตรเจ้านี้ก่อนบัตรแรกเพราะเป็นเจ้าที่เงินเดือนเข้า แต่ขอถามเพิ่มเิตมหน่อยค่ะ หากจ่ายเลี้ยงไว้แต่ไม่ถึงขั้นต่ำที่เค้ากำหนด จะมีผลอะไรตามมาหรือไม่คะ เช่น การฟ้อง หรือ ดูดเงินจากบัญชีเหมือนเดิม

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106711 โดย Badman
จ่ายไม่ถึงขั้นต่ำก็โดนได้ครับและจะโดนคิดอัตราดอกเบี้ยผิดนัดชำระเข้าไปด้วยครับ
ประคองไว้ดีกว่า

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106712 โดย Jirapaksut

ManeeMena เขียน: Cimb ช่วง2เดือนโทรมาทวงเกือบทุกวันของเรา ขอเราหยุดจ่ายตั้งแต่เดือน พค.61 ตอนนี้cimb ยื่นขอเสนอตอนแรกยื่นข้อเสนอมาให้ปิดบัญชีแรก 38,000 เราโอเคจะปิด พอส่งเอกสารไปให้ บปช. ทำเรื่องปิด แต่พอผ่านไป1ชม. บอกปิดไม่ได้ยอดนี้ คืองง ในเมื่อบอกเองให้ปิดยอด38,000 พอจะจ่ายเปลี่ยนยอดทันที ก็ให้ทวงต่อไป ให้ได้แค่ปิดทั้งหมดลดดอกเบี้ยให้อย่างเดียว เราก็รอต่อไปให้ลดกว่านี้จะปิด Cimb คนทวงหนี้พูดกลับกรอกมาก เด่วบอกว่าเราทำเรื่องปรับปรุงโครงสร้างหนี้บ้างล่ะ เจอเราสวนกลับใส่ไฟแรบเหมือนกัน เป็นกำลังให้นะค่ะ สู้ๆไปพร้อมกัน เพื่อไม่มีหนี้อีกต่อไป

วันนี้12/10/2018
วันนี้ก็โดนทางCIMBโทรมาทวงเพราะหยุดจ่ายมา4-5เดือนเเล้วค่ะ เเต่ทางเต้าหน้าที่ไม่มีต่อรองอะไรเลยส่งฟ้องศาลภายใน15วันด้วยค่ะ ก็เลยยินยอมให้ฟ้องไปก่อน ไม่ทราบว่าระหว่างรอฟ้อง รอหมายศาลนี้ ทางเจ้าหน้าที่จะมาติดต่อลดหนี้อะไรมั้ยค่ะหรือที่ศาลอย่างเดียว เค้าบอกว่าถึงไปศาลก็ไม่ลดด้วยค่ะ เครียดๆๆ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106713 โดย Mkkk

Badman เขียน: จ่ายไม่ถึงขั้นต่ำก็โดนได้ครับและจะโดนคิดอัตราดอกเบี้ยผิดนัดชำระเข้าไปด้วยครับ

ยอดขั้นต่ำตอนนี้ต้องจ่าย 19,000 เลยค่ะถ้าต้องจ่ายประครองไว้ คงกระทบกับค่าใช้จ่ายอื่นๆค่ะ หากมีคำแนะนำอื่นๆเพิ่มเติมรบกวนด้วยนะคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106730 โดย Badman

Jirapaksut เขียน:

ManeeMena เขียน: Cimb ช่วง2เดือนโทรมาทวงเกือบทุกวันของเรา ขอเราหยุดจ่ายตั้งแต่เดือน พค.61 ตอนนี้cimb ยื่นขอเสนอตอนแรกยื่นข้อเสนอมาให้ปิดบัญชีแรก 38,000 เราโอเคจะปิด พอส่งเอกสารไปให้ บปช. ทำเรื่องปิด แต่พอผ่านไป1ชม. บอกปิดไม่ได้ยอดนี้ คืองง ในเมื่อบอกเองให้ปิดยอด38,000 พอจะจ่ายเปลี่ยนยอดทันที ก็ให้ทวงต่อไป ให้ได้แค่ปิดทั้งหมดลดดอกเบี้ยให้อย่างเดียว เราก็รอต่อไปให้ลดกว่านี้จะปิด Cimb คนทวงหนี้พูดกลับกรอกมาก เด่วบอกว่าเราทำเรื่องปรับปรุงโครงสร้างหนี้บ้างล่ะ เจอเราสวนกลับใส่ไฟแรบเหมือนกัน เป็นกำลังให้นะค่ะ สู้ๆไปพร้อมกัน เพื่อไม่มีหนี้อีกต่อไป

วันนี้12/10/2018
วันนี้ก็โดนทางCIMBโทรมาทวงเพราะหยุดจ่ายมา4-5เดือนเเล้วค่ะ เเต่ทางเต้าหน้าที่ไม่มีต่อรองอะไรเลยส่งฟ้องศาลภายใน15วันด้วยค่ะ ก็เลยยินยอมให้ฟ้องไปก่อน ไม่ทราบว่าระหว่างรอฟ้อง รอหมายศาลนี้ ทางเจ้าหน้าที่จะมาติดต่อลดหนี้อะไรมั้ยค่ะหรือที่ศาลอย่างเดียว เค้าบอกว่าถึงไปศาลก็ไม่ลดด้วยค่ะ เครียดๆๆ

ลดยากครับฟ้องศาลก็มีต้นทุนเข้ามาเกี่ยวข้องฟ้องคุณก็ต้องมีค่าธรรมเนียมศาลไม่ต่ำหว่า 5000.- แล้วครับ
ทำใจได้เลยอาจจะไม่มีส่วนลด ดอกเบี้ยจะลดเหลือไม่เกิน 15%

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106731 โดย Badman

Mkkk เขียน:

Badman เขียน: จ่ายไม่ถึงขั้นต่ำก็โดนได้ครับและจะโดนคิดอัตราดอกเบี้ยผิดนัดชำระเข้าไปด้วยครับ

ยอดขั้นต่ำตอนนี้ต้องจ่าย 19,000 เลยค่ะถ้าต้องจ่ายประครองไว้ คงกระทบกับค่าใช้จ่ายอื่นๆค่ะ หากมีคำแนะนำอื่นๆเพิ่มเติมรบกวนด้วยนะคะ

kbank ยอดรวมเกือบ 4 หมื่นทำไมขั้นต่ำจ่ายสูงกว่า 10% ของยอดหนี้ครับ สงสัยตรงนี้ครับ
ประคองกสิกรรายเดียวครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106845 โดย Mkkk

Badman เขียน:

Mkkk เขียน:

kbank ยอดรวมเกือบ 4 หมื่นทำไมขั้นต่ำจ่ายสูงกว่า 10% ของยอดหนี้ครับ สงสัยตรงนี้ครับ
ประคองกสิกรรายเดียวครับ

หยุดจ่ายมาตั้งแต่เดือน ส.ค. - ก.ย. ถ้ารวม ต.ค. ก็จะเป็น 3 รอบบิลค่ะ
เดือน ส.ค. ยอดบิล 13,000 แต่จ่ายไปแค่ 5,000 ค่ะ ไม่แน่ใจว่าที่ต้องจ่ายขั้นต่ำเกิน 10% เพราะตรงนี้หรือเปล่าค่ะ

ช่วงต้นเดือนทาง Kbank โทรมาเจรจาว่าจะให้ส่วนลดจากยอด 13,000 เหลือ 8,000 ตัดให้ 3 รอบบิล และที่เหลือจะเป็นยอดต้นที่ต้องจ่ายตามปกติ ไม่ทราบว่าข้อเสนอนี้ควรคุยต่อมั๊ยคะ หากว่าต้องประคองเเจ้านี้ไว้ ขอบคุณค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106847 โดย Mkkk
อัพเดต 16/10/2561

ยูเมะ --> โทรมาปลุกให้ตื่นไปทำงานแต่เช้า ช่วงสาย 1 ครั้ง และ ช่วงบ่ายอีก 1 ครั้ง คราวนี้เป็นหัวหน้างานโทรมาหว่านล้อมให้ไปจ่ายก่อ 700-1,000 ก็ได้ ให้ยอดเดิมที่ 2,000 เหมือนเดิมไม่ต้องสนใจยอดใหม่ที่ส่งไปให้ (รอไก่อนนะคะ)

CIMB --> โทรมา 3 ครั้ง รับสายไม่ทันเลยเพราะติดงาน

เฟิร์สช้อยย์ --> โทรมา 1 สายสอบถามถึงวันที่จะจ่ายได้ แค่นั้นแล้วก็วางไม่หว่านล้อมใดๆ

** ถามเพิ่มเติมหน่อยค่ะ ปกติวันหยุดราชการอื่นๆที่ไม่ใช่วันอาทิตย์ การโทรทวงหนี้ผิดหรือเปล่าคะ เหมือนจะเคยเห็นคำแนะนำจากในห้องว่า ไม่ให้ติดต่อ ขอบคุณค่ะ **

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106933 โดย Mkkk
อัพเดต 19/10/61

ยูเมะ --> เจ้าเดิมโทรมาให้จ่ายเพื่อคงสถานะปกติไว้ จ่าย 500 - 1000 คาดคั้นเอาคำตอบว่า มีแนวทางยังไง จ่ายวันไหน เมื่อไหร่ เพราะต้องส่งข้อมูลให้ผู้บริหาร

เจ้าอื่นยังเงียบอยู่ค่ะ

*** ตอบไปตามตรงแล้วไม่มีเงิน ไม่มีเงิน ไม่รู้จะตอบคำตอบไหนดีแล้วค่ะ 555 ***

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106934 โดย Badman
Kbank ควรประคองไว้/เร่งปิดหนี้รายนี้ สถานการณ์ล่าสุดเมื่อวานนี้จากการรับสาย hotline
มีสมาชิก 2 - 3 ราย แจ้งมาว่าธนาคารดังกล่าวทำการยึดเงินไปแล้วครับ เพราะฉะนั้นอย่านอนใจ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106989 โดย Mkkk

Badman เขียน: Kbank ควรประคองไว้/เร่งปิดหนี้รายนี้ สถานการณ์ล่าสุดเมื่อวานนี้จากการรับสาย hotline
มีสมาชิก 2 - 3 ราย แจ้งมาว่าธนาคารดังกล่าวทำการยึดเงินไปแล้วครับ เพราะฉะนั้นอย่านอนใจ

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ จะพยายามปิดก้อนนี้ให้เร็วที่สุดค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #107067 โดย Mkkk
อัพเดต 24/10/2561

Kbank --> โทรมาเสนอประนอมหนี้เนื่องจาก ค้างยอด 4 รอบบิล (หยุดจ่าย ส.ค.- พ.ย. 2561 บิลล่าสุด)
ยอดปัจจุบัน 39,776.31 ธ.เสนอว่า 2 ทาง คือ

1. ให้เคลียร์ 3 รอบบิลเพื่อรักษาประวัติ 13,900
2. ให้ประนอมหนี้กับธนาคารแต่จะปิดบัตาถาวร และให้จ่ายเดือนละ 1,000 บาท/เดือน โดยจ่ายวันไหนก็ได้ของเดือนมีมากจ่ายมาก มีน้อยจ่ายน้อย , ลดต้นลดดอก , ดอกเบี้ยอยู่ที่ 18%

พรุ่งนี้จะเป็นวันสุดท้ายที่รายชื่อจะอยู่กับ Kbank หลังจากนั้นจะส่งอกไปข้างนอกแล้วค่ะ ใจจริงไม่อยากประนอมหนี้เลย แต่ว่าเจ้านี้เป็นบัญชีที่เงินเดือนเข้า TT^TT

หากท่านใดมีข้อแนะนำรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #107070 โดย eakkachai
ถ้าเป็นบัญชีเงินเดือนไม่มีทางเลือกแล้วครับ ทำประนอมหนี้ตามเขาบอกไปก่อนครับแล้วพยายามเก็บเงินปิดเอาทีหลังได้

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #107071 โดย Mkkk

eakkachai เขียน: ถ้าเป็นบัญชีเงินเดือนไม่มีทางเลือกแล้วครับ ทำประนอมหนี้ตามเขาบอกไปก่อนครับแล้วพยายามเก็บเงินปิดเอาทีหลังได้

ขอบคุณค่ะ k.eakkachai ไม่ทราบว่าการประนอมหนี้นอกจากบัตรประชาชนต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ ทางธ.แจ้งว่าต้องใช้คือ

1. Statement (จำเป็นมั๊ยคะ)
2. บัตรประชาชน

ขอบคุณค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #107120 โดย Mkkk
อัพเดต 25/10/2561

Kbank --> ยอมทำประนอมหนี้ไปจ่ายขั้นต่ำ 1,000/เดือน แต่จะเก็บเงินปิดทีเดียวให้เร็วขึ้น เนื่องจากเจ้านี้เป็นบัญชีเงินเดือน เลยต้องทำกลัวเงินเดือนหาย

เฟิร์สช้อยย์ --> เสนอประนอมหนี้ก่อนวันที่ 4 พย. เพราะค้างจ่ายมา 4 เดือนแล้วและชื่อกำลังจะส่งไปที่สำนักงานกฎหมายวันที่ 15 พย. นี้ จนท.เสนอดังนี้

1. ปรับสัญญาใหม่ปรับดอกเบี้ยจาก 28% เหลือ 15% จากยอดปัจจุบัน 52,000 บาท
จ่าย 1,171 ทั้งหมด 60 งวด รวมเป็นเงินทั้งหมด 70,260 บาท เสียดิกเบี้ย 20,000 กว่าบาท ซึ่งเยอะมาก และดูไม่คุ้มเลย แต่ก็ยังไม่มีเงินก้อน และจนท. บอกว่ายังไม่มีโปรโมชั่นส่วนลดให้

กรณีเฟิร์สช้อยย์เพื่อนๆ พี่ๆ คิดเห็นว่าอย่างไรบ้างคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #107121 โดย Badman
FC ควรรอ Haircut
Kbank ไม่มีทางเลือกอื่นเลยครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107267 โดย Mkkk
อัพเดต 31/10/2561

วันนี้เนื้อหอมมากกกกกกกกกกกกกกกกก ทุกเจ้าโทรหากันทั้งวัน T^T

umay --> โทรเช้า 8.17 รับไม่ทัน 9.30 โทรมาอีกรอบรับสายไม่ทันทำงานอยู่ โทรเข้าออฟฟิต ช่วงบ่ายรับไม่ได้ติดประชุมพอสายจากมือถือดับปุ๊บ เครื่องออฟฟิตดังต่อเลย คือแบบ เห้ยย !!! ทำงานเนี่ย ทำยังไงให้พวกนี้โทรเข้าออฟฟิตได้น้อยที่สุดบ้างคะ เพราะพยายามรับสายทุกวัน แล้วก็โทรกลับด้วย (หยุดจ่าย ก.ย.)

Kbank --> ทำประนอมหนี้แล้วจ่ายขั้นต่ำเดือนละ 1,000 ยอดทั้งหมด 39,776.31 (จ่ายงวดแรก 31/10/2561)

Fc --> ตัดสินใจไม่ประนอมหนี้แต่จะเก็บเงินรอ H/C แทน (หยุดจ่าย ส.ค.2561) / จ่ายหยอด 500 (31/10/2561)

Ktc Visa --> หยุดจ่าย ก.ย. 2561 / จ่ายหยอด 500 (31/10/2561)

Ktc Proud --> หยุดจ่าย ก.ย. 2561 / จ่ายหยอด 500 (31/10/2561)

Ktc Cash --> หยุดจ่าย ก.ย. 2561 / จ่ายหยอด 500 (31/10/2561)

CIMB --> หยุดจ่าย ส.ค. 2561 / จ่ายหยอด 500 (31/10/2561)

ตอนนี้ทุกที่เริ่มทวงหนัก ไม่รู้จะตอบยังไงแล้วค่าา แต่ก็ต้องสู้ๆกันไป

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107268 โดย eakkachai
อัพเดต 31/10/2561

วันนี้เนื้อหอมมากกกกกกกกกกกกกกกกก ทุกเจ้าโทรหากันทั้งวัน T^T

umay --> โทรเช้า 8.17 รับไม่ทัน 9.30 โทรมาอีกรอบรับสายไม่ทันทำงานอยู่ โทรเข้าออฟฟิต ช่วงบ่ายรับไม่ได้ติดประชุมพอสายจากมือถือดับปุ๊บ เครื่องออฟฟิตดังต่อเลย คือแบบ เห้ยย !!! ทำงานเนี่ย ทำยังไงให้พวกนี้โทรเข้าออฟฟิตได้น้อยที่สุดบ้างคะ เพราะพยายามรับสายทุกวัน แล้วก็โทรกลับด้วย (หยุดจ่าย ก.ย.)

Kbank --> ทำประนอมหนี้แล้วจ่ายขั้นต่ำเดือนละ 1,000 ยอดทั้งหมด 39,776.31 (จ่ายงวดแรก 31/10/2561)

Fc --> ตัดสินใจไม่ประนอมหนี้แต่จะเก็บเงินรอ H/C แทน (หยุดจ่าย ส.ค.2561) / จ่ายหยอด 500 (31/10/2561)

Ktc Visa --> หยุดจ่าย ก.ย. 2561 / จ่ายหยอด 500 (31/10/2561)

Ktc Proud --> หยุดจ่าย ก.ย. 2561 / จ่ายหยอด 500 (31/10/2561)

Ktc Cash --> หยุดจ่าย ก.ย. 2561 / จ่ายหยอด 500 (31/10/2561)

CIMB --> หยุดจ่าย ส.ค. 2561 / จ่ายหยอด 500 (31/10/2561)

ตอนนี้ทุกที่เริ่มทวงหนัก ไม่รู้จะตอบยังไงแล้วค่าา แต่ก็ต้องสู้ๆกันไป

จริงๆไม่ต้องจ่ายหยอดหรอกไม่ได้มีประโยชน์อะไรเลยตราบใดที่เราไม่จ่ายถึงขั้นต่ำมันก็ทวงอยู่ดี การจ่ายหยอดเหมือนทิ้งเงินไปเปล่าๆเพราะมันมีผลว่าหนี้เรายังไม่เสียมากเวลาที่เราอยากH/Cปิดหนี้ การที่เขาจะลดส่วนลดให้มากๆเกิดขึ้นได้น้อยมาก มันใช้ได้แค่ไม่ให้เขาฟ้องเร็วแค่นั้นเพราะอายุความไม่ขาดง่ายๆเพราะเราต่อให้เขา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107350 โดย Mkkk

eakkachai เขียน: อัพเดต 31/10/2561

จริงๆไม่ต้องจ่ายหยอดหรอกไม่ได้มีประโยชน์อะไรเลยตราบใดที่เราไม่จ่ายถึงขั้นต่ำมันก็ทวงอยู่ดี การจ่ายหยอดเหมือนทิ้งเงินไปเปล่าๆเพราะมันมีผลว่าหนี้เรายังไม่เสียมากเวลาที่เราอยากH/Cปิดหนี้ การที่เขาจะลดส่วนลดให้มากๆเกิดขึ้นได้น้อยมาก มันใช้ได้แค่ไม่ให้เขาฟ้องเร็วแค่นั้นเพราะอายุความไม่ขาดง่ายๆเพราะเราต่อให้เขา

ขอบคุณค่ะ จริงๆก็ตั้งใจจะยืดเวลาให้ฟ้องช้าลงนั้นแหละค่ะ เพราะที่บ้านไม่ทราบเรื่องหนี้เลย ภายในธค. หรือ มค.นี้จะมีเงินก้อนเข้ามาเลยคิดว่าจะปิดบัตรได้บางส่วน นอกจากเจ้าที่ประนอมหนี้ไปก่อนหน้านี้แล้วค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.724 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena