ขอคำแนะนำในการปลดหนี้บัตรค่ะ ตอนนี้แต่ละเจ้าเงียบและเข้าข่ายเตรียมฟ้องแล้วค่ะ T^T

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107352 โดย Mkkk
อัพเดต 5/11/2561

Fc --> วันนี้โทรเข้ามาย้ำว่าจะไม่ประนอมหนี้ใช่หรือไม่ เพราะจะส่งเรื่องไปสนง.กฎหมายด้านนอกแล้ว ก็ตอบไปว่า ไม่มีจ่ายค่ะ ส่งตามระบบได้เลย ก็วางสายกันไปทีนี้รอดูแนวทางการพูดคุยเรื่อ H/C

CIMB --> โทรมาให้จ่ายยอดเพิ่มเติม

KTb --> บ. Winperformance โทรเข้ามาแจ้งหนี้บัตรทั้ง 3 ใบ (กดเงินสด/เครดิต/สินเชื่อ) เข้ารอบบิลที่ 2 แล้วให้ไปชำระเพิ่มเติม

Umay --> หลังจากคุยกันมานานเข้าบิลที่ 2 วันนี้โทรเข้ามาให้ส่วนลด จากยอด 110,000 (+-) โดยลดให้เหลือ 90,000 บาทถ้วน จ่าย 12 เดือน แบ่งจ่ายก่อนวันที่ 7/11/2561 จำนวน 2,500 สิ้นเดือนอีก 5,000 และเดือนถัดไป 7,500 หรือ จ่ายเท่าไหร่ก็ได้ในแต่ละเดือนแต่ผ่อนได้ 12 เดือน

อยากถามทุกท่านหน่อยค่ะ ว่าขอเสนอจาก Umay น่าสนใจมากน้อยแค่ไหนคะ มีโอกาสลดได้กว่านี้อีกมั๊ย เพราะเบื้องต้นต่อรองไปแล้วว่า ยอดยังสูงอยู่น่าจะส่งไม่ไหว

รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ ^^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107397 โดย Mkkk

Mkkk เขียน: อัพเดต 5/11/2561

Fc --> วันนี้โทรเข้ามาย้ำว่าจะไม่ประนอมหนี้ใช่หรือไม่ เพราะจะส่งเรื่องไปสนง.กฎหมายด้านนอกแล้ว ก็ตอบไปว่า ไม่มีจ่ายค่ะ ส่งตามระบบได้เลย ก็วางสายกันไปทีนี้รอดูแนวทางการพูดคุยเรื่อ H/C

CIMB --> โทรมาให้จ่ายยอดเพิ่มเติม

KTb --> บ. Winperformance โทรเข้ามาแจ้งหนี้บัตรทั้ง 3 ใบ (กดเงินสด/เครดิต/สินเชื่อ) เข้ารอบบิลที่ 2 แล้วให้ไปชำระเพิ่มเติม

Umay --> หลังจากคุยกันมานานเข้าบิลที่ 2 วันนี้โทรเข้ามาให้ส่วนลด จากยอด 110,000 (+-) โดยลดให้เหลือ 90,000 บาทถ้วน จ่าย 12 เดือน แบ่งจ่ายก่อนวันที่ 7/11/2561 จำนวน 2,500 สิ้นเดือนอีก 5,000 และเดือนถัดไป 7,500 หรือ จ่ายเท่าไหร่ก็ได้ในแต่ละเดือนแต่ผ่อนได้ 12 เดือน

อยากถามทุกท่านหน่อยค่ะ ว่าขอเสนอจาก Umay น่าสนใจมากน้อยแค่ไหนคะ มีโอกาสลดได้กว่านี้อีกมั๊ย เพราะเบื้องต้นต่อรองไปแล้วว่า ยอดยังสูงอยู่น่าจะส่งไม่ไหว

รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ ^^

วันนี้ Umay จะโทรมาเอาคำตอบแล้วค่ะ ยังไม่รู้เลยว่าจะต่อรองได้มั๊ย หรือขอส่วนลดเพิ่มเติมได้ยังไงบ้าง ส่วนของ KTC วันนี้จะโทรไปต่อรองอีกทีทั้ง 3 ใบปิดถาวรมันผ่อนจ่ายที่ละใบได้มั๊ย

ท่านใดใีคำแนะนำเพิ่มเติม รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่าาาาาาา

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108090 โดย Mkkk

Mkkk เขียน: อัพเดต 4/12/2561

สวัสดีค่ะพี่ๆทุกท่าน ได้อ่านกระทู้มาสักระยะแล้วจึงตัดสินใจที่จะหยุดจ่ายบัตรทั้งหมดที่มี และอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่านว่าควรจะจัดการบัตรใบไหนก่อนดีค่ะ

- CIMB ยอดปัจจุบันคร่าวๆ 41,034.07 (หยุดจ่าย 4 เดือนเข้าบิลที่ 5 เสนอปิดที่ 35,000 ยังไม่ได้ตกลง)

- เฟิร์สช้อยย์ ยอดปัจจุบัน 50,813.04 (หยุดจ่าย 4 เดือนเข้าบิลที่ 5 เสนอปิดที่ 31,000 รอคุยเปรียบเทียบกับ CIMB)

- KTC พราว ยอด 42,490.97 (หยุดจ่าย 4 เดือนเข้าข่ายเตรียมฟ้อง จนท.ให้ติดต่ออีกทีต้น ม.ค.62 เพราะมีส่วนลดปิดก้อนเดียว หรือ แบ่งชำระให้)

- KTC แคลช ยอด 12,000 (หยุดจ่าย 4 เดือนเข้าข่ายเตรียมฟ้อง จนท.ให้ติดต่ออีกทีต้น ม.ค.62 เพราะมีส่วนลดปิดก้อนเดียว หรือ แบ่งชำระให้)

- KTC Visa ยอด 41,657.14 (หยุดจ่าย 4 เดือนเข้าข่ายเตรียมฟ้อง จนท.ให้ติดต่ออีกทีต้น ม.ค.62 เพราะมีส่วนลดปิดก้อนเดียว หรือ แบ่งชำระให้)

- KBank ยอด 39,114 (ยอดตามใบแจ้งหนี้เดือนกันยายน 2561) (ตัดใจปรับปรุงโครงสร้างหนี้ไปแล้วเพราะเป็นบัญชีเงินเดือน)

- Umay ยอด 110,409.55 (ปิดจบที่ 90,000 ผ่อน 12 เดือน แต่ยังจ่ายไม่ไหว ผ่านไปก่อน)

*** KTC ตอนนี้ จนท. บอกว่าไม่สามารถเลือกปิดบัตรใบใดใบหนึ่งก่อนได้ ต้องปิดทั้ง 3 ใบเลยบังคับปิด หากจะผ่อนตกเดือนละ 16,000 ผ่อนได้ 6 เดือน ยาวกว่านั้นไม่ได้ ตอนนี้เครียดมากๆค่ะ เพราะตั้งท่าจะฟ้องแล้วแน่นอน ***
ขอบคุณค่ะ (-/l\-)

ตอนนี้มีเงินก้อนอยู่ 30,000 อยากจะขอคำแนะนำหน่อยค่ะว่าจ่ายตัวไหนก่อนดีคะ

- CIMB
- เฟิร์สช้อยย์

ขอบคุณค่า

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109537 โดย Mkkk
อัพเดต 25/2/2562

ตอนนี้ที่ปิดไปแล้วมีแค่ 1 ใบ เฟิร์ตช้อยย์ (ปิดยอด 30,000 บาทถ้วน)

เหลือ CIMB , KTB , ยูเมะ ส่วนตัว KTB รอไปคุยกันที่ศาลแต่อยากจะรบกวนขอความคิดเห็นจากพี่ๆในนี้เพิ่มเติมค่ะ (ทุกใบหยุดจ่ายเข้ารอบบิลที่ 6 แล้วค่ะ)

1. ยูเมะให้ส่วนลดจากเกือบ 120,000 เหลือ 90,000 และบอกว่า "ปีนี้ บริษัทไม่มีนโยบายให้ส่วนลดสำหรับลูกค้าอีกแล้ว จะเน้นเก็บเป็นยอดเต็มเท่านั้น จนท.คนที่คุยบอกว่า "มีสิทธิ์ให้เราแค่นี้เหมือนกัน นี่เป็นโอกาสเดียวและโอกาสสุดท้ายที่จะได้ส่วนลด หลังจากนี้จะไม่มีอีกแล้ว" โดยแบ่งจ่าย 12 เดือน หากไม่มีเงินจ่ายงวดแรกเป็นหลักหมื่นให้จ่ายเข้ามาเป็นยอดขั้นต่ำก่อนได้ เพื่อลดสถานะของบัญชี ไม่ทราบว่าตอนนี้ทางยูเมะตัดการให้ส่วนลดปิดหนี้แล้วหรือคะ มีใครอัพเดตบ้างคะ รบกวนหน่อยค่ะ

2. CIMB ยอดเงินต้นประมาณ 38,000 ตอนนี้รวมดอกเบี้ยพุ่งไป 42,000 แล้วค่ะ ช่วงก่อนปลายปี ได้ส่วนลดปิดหนี้เหลือ 32,000 แต่พอมาเดือน มกราคม บอกว่าสิทธิ์หมดไปแล้วไม่สามารถจ่ายตามนี้ได้ และล่าสุดคือบอกว่าให้จ่ายเข้ามาก่อน 1 งวด แล้วหากจะรอโบนัสช่วงเดือนมีนาคมค่อยทำเรื่องเข้ามาขอส่วนลดอีกที

** ในกรณีของ CIMB และ ยูเมะ ที่จนท.ให้จ่ายเข้าไปก่อน 1 งวดเพื่อลดสถานะ พี่ๆคิดว่าควรจ่ายเพื่อแสดงเจตนาในการจ่าย และขอส่วนลดเพื่อเติม หรือเก็บเงินรอจ่ายเมื่อพร้อมจริงๆดีกว่า ***

ขอบคุณค่ะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109538 โดย เจ๋งแจ๋ว

Mkkk เขียน: อัพเดต 25/2/2562

ตอนนี้ที่ปิดไปแล้วมีแค่ 1 ใบ เฟิร์ตช้อยย์ (ปิดยอด 30,000 บาทถ้วน)

เหลือ CIMB , KTB , ยูเมะ ส่วนตัว KTB รอไปคุยกันที่ศาลแต่อยากจะรบกวนขอความคิดเห็นจากพี่ๆในนี้เพิ่มเติมค่ะ (ทุกใบหยุดจ่ายเข้ารอบบิลที่ 6 แล้วค่ะ)

1. ยูเมะให้ส่วนลดจากเกือบ 120,000 เหลือ 90,000 และบอกว่า "ปีนี้ บริษัทไม่มีนโยบายให้ส่วนลดสำหรับลูกค้าอีกแล้ว จะเน้นเก็บเป็นยอดเต็มเท่านั้น จนท.คนที่คุยบอกว่า "มีสิทธิ์ให้เราแค่นี้เหมือนกัน นี่เป็นโอกาสเดียวและโอกาสสุดท้ายที่จะได้ส่วนลด หลังจากนี้จะไม่มีอีกแล้ว" โดยแบ่งจ่าย 12 เดือน หากไม่มีเงินจ่ายงวดแรกเป็นหลักหมื่นให้จ่ายเข้ามาเป็นยอดขั้นต่ำก่อนได้ เพื่อลดสถานะของบัญชี ไม่ทราบว่าตอนนี้ทางยูเมะตัดการให้ส่วนลดปิดหนี้แล้วหรือคะ มีใครอัพเดตบ้างคะ รบกวนหน่อยค่ะ

2. CIMB ยอดเงินต้นประมาณ 38,000 ตอนนี้รวมดอกเบี้ยพุ่งไป 42,000 แล้วค่ะ ช่วงก่อนปลายปี ได้ส่วนลดปิดหนี้เหลือ 32,000 แต่พอมาเดือน มกราคม บอกว่าสิทธิ์หมดไปแล้วไม่สามารถจ่ายตามนี้ได้ และล่าสุดคือบอกว่าให้จ่ายเข้ามาก่อน 1 งวด แล้วหากจะรอโบนัสช่วงเดือนมีนาคมค่อยทำเรื่องเข้ามาขอส่วนลดอีกที

** ในกรณีของ CIMB และ ยูเมะ ที่จนท.ให้จ่ายเข้าไปก่อน 1 งวดเพื่อลดสถานะ พี่ๆคิดว่าควรจ่ายเพื่อแสดงเจตนาในการจ่าย และขอส่วนลดเพื่อเติม หรือเก็บเงินรอจ่ายเมื่อพร้อมจริงๆดีกว่า ***

ขอบคุณค่ะ

มีเงินแล้วค่อยคุยน่าจะดีกว่านะครับ
อย่างที่ผู้รู้บอกไว้ Hair Cut ทำได้ตลอดช่วงการเป็นหนี้
ที่สำคัญที่สุด เรามีเงินก้อนพร้อมแล้วหรือยังต่างหากครับ
มีเงินต่อรองได้ ไม่พอใจต่อรองเจ้าอื่นก่อน ใครให้ส่วนลดที่ดีต่อเราที่สุด เลือกเจ้านั้นครับ
ที่เหลือค่อยว่ากันต่อไป

ส่วน ktc ถ้าไม่ใหวยังใง ไปคุยกันที่ศาลครับ ว่าใหวเดือนเท่าใหร่ น่าจะเป็นทางออกที่เข้าทีอยู่นะครับ

สู้สู้ ครับ o_) o_)

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109540 โดย Mkkk
ขอบคุณคุณ เจ๋งแจ๋ว สำหรับคำแนะนำนะคะ

วันนี้ต้องให้คำตอบยูเมะแล้วค่ะว่าจะจ่ายหรือไม่จ่าย
จริงๆมีเงินอยู่ในมือก้อนนึง แต่ไม่มากพอจะจ่ายก้อนแรกได้
เลยคิดว่าจะรอดูโบนัสสิ้นเดือนมีนาคมก่อนค่ะ

ส่วน ktc ตอนนี้เอกสารอยู่เหมือนกันค่ะ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110188 โดย Mkkk
อัพเดต 11/4/2562

KTB : ตอนนี้ได้หมายศาลแล้ว เตรียมขึ้นวันที่ 14/5/2562

Umay : หลังจากเดือนที่แล้วโทรมาต่อรองให้จ่ายโดยให้ส่วนลดที่ 88,000 จากยอดเกือบ 120,000
เจ้าหน้าที่ไปว่า ยังไม่พร้อมจ่าย กลัวทำสัญญาไปแล้วจ่ายไม่ไหว เพราะ KTB ก็ต้องขึ้นศาล เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ไม่เป็นไร แต่เดือนมีนาคมคือเดือนสุดท้ายแล้ว คิดว่าคงจะมีหมายศาลมาเร็วๆนี้

CIMB : ปิดยอดหนี้สินเชื่อบุคคลเรียบร้อยที่ 30,500 จากยอด 43,000 ยอดแรกกู้ 80,000 (เจ้านี้ส่วนลดน้อยมากกกกกกกกกกกกกก)

** มีข้อสงสัยนิดนึงค่ะ หมายศาลที่เจ้าหนี้ส่งมานั้น สามารถมาพร้อมๆกันได้เลยถูกต้องมั๊ยคะ เพราะเรายังไม่โดนอายัติเงินเดือน ฉะนั้นเจ้าหนี้แต่ล่ะเจ้าจึงยังส่งเรื่องฟ้องต่อได้ **

ขอบคุณค่ะ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110191 โดย ยิ้มอ่อน
ถูกต้องค่ะ สู้ๆนะคะ ของเรา TMB กำลังอยู่ในช่วงดำเนินการฟ้องอยู่ค่ะ ขอให้ดำเนินการช้าๆหน่อยเถอะ

Mkkk เขียน: อัพเดต 11/4/2562

KTB : ตอนนี้ได้หมายศาลแล้ว เตรียมขึ้นวันที่ 14/5/2562

Umay : หลังจากเดือนที่แล้วโทรมาต่อรองให้จ่ายโดยให้ส่วนลดที่ 88,000 จากยอดเกือบ 120,000
เจ้าหน้าที่ไปว่า ยังไม่พร้อมจ่าย กลัวทำสัญญาไปแล้วจ่ายไม่ไหว เพราะ KTB ก็ต้องขึ้นศาล เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ไม่เป็นไร แต่เดือนมีนาคมคือเดือนสุดท้ายแล้ว คิดว่าคงจะมีหมายศาลมาเร็วๆนี้

CIMB : ปิดยอดหนี้สินเชื่อบุคคลเรียบร้อยที่ 30,500 จากยอด 43,000 ยอดแรกกู้ 80,000 (เจ้านี้ส่วนลดน้อยมากกกกกกกกกกกกกก)

** มีข้อสงสัยนิดนึงค่ะ หมายศาลที่เจ้าหนี้ส่งมานั้น สามารถมาพร้อมๆกันได้เลยถูกต้องมั๊ยคะ เพราะเรายังไม่โดนอายัติเงินเดือน ฉะนั้นเจ้าหนี้แต่ล่ะเจ้าจึงยังส่งเรื่องฟ้องต่อได้ **

ขอบคุณค่ะ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110195 โดย Mkkk
ขอบคุณค่ะ รับมือการขึ้นศาลยังไงบ้างคะ เพราะอ่านรายละเอียดจากในกระทู้แล้วมีงงๆอยู่บ้าง เพราะตอนนี้มีรายจ่ายหลายทาง กลัวว่า KTB กับ Umay ฟ้องพร้อมๆกันจะจ่ายไม่ไหว

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110197 โดย Jiffyminimal
เราก็พึ่งไปศาลมาเหมือนกันค่ะ แต่ของเราจ่ายเต็มจำนวนตามยอดฟ้องเลยค่ะ เจรจาได้แค่ยอดผ่อนต่อเดือนน้อยลงค่ะ จาก 3000 เหลือ 2000 ค่ะ ของเราไกล่เกลี่ยค่ะ อีกอยากเรามีทรัพย์สินเป็นชื่อเราหบายอย่างด้วย เลยต่อรองยากค่ะ เจ้าหน้าที่ศาลแจ้งว่าถ้าเราไม่ยอมเราก็จะโดนยึดทรัพย์เราก็เลยตกลงตามนั้นค่ะ แต่ก็ยังดีได้ยอดผ่อนต่อเดือนน้อยลง แต่ของเรา ก็ถือว่าโหดอยู่ เพราะยอดฟ้องเราประมาณ 74,000 แล้วต้องผ่อนให้หมดภายใน 2 ปี

5 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #110231 โดย thida28
จากประสบการณ์ ไปศาลคนเดียวเพราะปิดบัง...ให้คนที่รู้เรื่องขึ้นศาล...น้อยคนที่สุด ไม่ใช่อาย แต่เพราะมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ใครไม่โดน...ไม่เข้าใจแน่นอนค่ะ
ขอแนะนำว่า.........
1. จง....บันทึกหนี้ของคุณ แบบแยกประเภทว่า...เป็นบัตรเครดิต,บัตรสินเชื่อส่วนบุคคล วงเงินแต่ละบัตรเพราะ บัตรเครดิต กฎหมายควบคุมให้เก็บร้อยละเท่าไร?บัตรสินเชื่อ กฎหมายก็เก็บต่างกัน
2. จง....อ่านกระทู้ของเพื่อนๆที่ปิดหนี้ได้...จะได้นำเทคนิค,การต่อรอง,ลีลาคำพูดมาใช้กับกรณีของเราค่ะ
3. การปิดหนี้...ต้องใช้เวลาและกำลังใจค่ะ ส่วนตัวเองที่ปิดหนี้ได้ในบางส่วนคือการขายที่ดินบางส่วนไป...เสียใจมากๆ :ไม่ยอม: แต่ต้องยอม...เพื่อจะได้เอาคืนทีหลัง
........ไม่มีใครอยากเป็นหนี้ หากไม่จำเป็น...ดิฉันเชื่อเช่นนั้น....และที่สำคัญ......ขอขอบพระคุณท่านกรรมการชมรมเว็บนี้ที่ช่วยเหลือให้คำแนะนำ เคล็ดลับดีๆและเพื่อนๆที่ลงข้อมูลการต่อสู้หนี้ให้ได้นำไปใช้ค่ะ :สู้ๆ:

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110576 โดย Mkkk
ของเรายอดฟ้องทั้งหมด 103,710.02 มีทรัพย์สินที่เป็นชื่อเรามีรถยนต์อย่างเดียวค่ะ
นัดไกล่เกลี่ยพรุ่งนี้ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะขอผ่อนเดือนละ 2,000 ได้บ้างรึเปล่าเพราะมีหนีนอกระบบด้วย ต่อเดือนผ่อนไหวได้เท่านี้จริงๆ ไม่ทราบว่าตอนไกล่เกลี่ยนี้ถ้าถึงเวลานัดหมายแล้ว สามารถเข้าไปคุยได้เลยมั๊ยคะ หรือว่า ต้องรอเรียกตามคิวไม่เคยต้องขึ้นศาลมาก่อน กังวลค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.543 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena