ติดต่อขอปิดบัญชีขอส่วนลด บัตรเฟิร์สช้อย แต่ลดให้น้อยมาก ทำไงดีคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106639 โดย kloyjai24
ดิฉันเป็นหนี้สินเชื่อเฟร์สช้อย เงินต้น 60,xxx บาท ยอดรวมดอกเบี้ย สถานะเคยโดนหมายศาล แต่ได้ไปไกล่เกลี่ย เมื่อเดือน ก.ย 58 ให้ชำระ 24 งวดๆละ 2,000 จ่ายต่อเนื่องมาก 6 เดือน ก็หยุดจ่าย จนตอนนี้ ยอดหนี้รวมดอกเบี้ย 85,000 บาท เพื่อต้องการเก็บเงินก้อนปิดบัญชี โดยช่วงเดือน เม.ย 61 สำนักกฏหมายส่งหนังสือมาว่า บัญชีเป็นคดีหมายเลขแดง และถูกศาลพิพากษาแล้ว จนต้นเดือนตุลา 61 ดิฉันติดต่อกับสำนักกฏหมาย ขอส่วนลดปิดบัญชี ปิดจบครั้งเดียวที่ 50,000 บาท ไม่ยอมลดเลย ยอกว่า ลดให้ได้จาก 85,000 บาท เหลือ 80,000 บาท อ้างว่า คดีถูกพิพากษาแล้ว บอกว่า ถ้าไม่มีถึง ก็ให้ทยอยจ่ายเป็นงวดๆ มีมากจ่ายมากมีน้อยจ่ายน้อย ต่อรองหลายครั้งมากไม่ยอมลดให้เลย ดิฉันต้องทำไงดีคะ ถ้าปล่อยนานไปจะถูกบังคับคดี ยึดทรัพย์ หรือเงินเดือนไหมคะ เพราะตอนนี้เครียดมากเลย มีท่านใดพอจะใก้คำแนะนำได้บ้างคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106644 โดย eakkachai
ถ้าคุณมีทรัพย์ที่เขาสามารถบังคับคดีได้ที่เป็นชื่อของคุณเช่น บ้าน รถ ที่ดิน หรือเงินเดือนมากกว่าสองหมื่น คุณเข้าข่ายที่จะถูกเขายื่นบังคับคดีแน่ ตอนนี้คิดว่าคุณมีเงินแล้วประมาณห้าหมื่นที่จ่ายได้แต่อยากได้ส่วนลดอีก ทางที่ดีก็คือต่อรองไปก่อนถ้าไม่ได้ก็เก็บเงินไปเรื่อยๆนั่นแหละกว่าเขาจะบังคับคดีมายังมีเวลาให้คุณอีกมาก ถ้าเขาบังคับคดีมาจริงจะยึดอะไรก็แล้วแต่ ให้คุณเอาเงินที่มีปิด หรือมีครบที่เขาต้องการก่อนก็โทรไปต่อรองขอปิดเลย แล้วเขาก็จะถอนการบังคับคดีออก ส่วนจะได้จ่ายเท่าไหร่ก็ ไม่เกินจำนวนที่เขาฟ้อง ถ้าเขาลดให้ก็ประมาณเงินต้น

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106645 โดย kloyjai24
พยายามจะปิดจบให้เร็วที่สุดค่ะ แต่ต่อรองยังไง ไม่ยอมลดให้เลย บอกว่า ลดได้แค่ 5,000 เพราะคดีนี้ศาลได้พิพากษาแล้ว ถ้าจะปิดที่ 80,000 เงินไม่พอค่ะ กลุ้มใจจริงๆค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106648 โดย eakkachai
พยายามจะปิดจบให้เร็วที่สุดค่ะ แต่ต่อรองยังไง ไม่ยอมลดให้เลย บอกว่า ลดได้แค่ 5,000 เพราะคดีนี้ศาลได้พิพากษาแล้ว ถ้าจะปิดที่ 80,000 เงินไม่พอค่ะ กลุ้มใจจริงๆค่ะ

ตามที่บอกข้างบนครับไม่ลดให้เราก็รอจนมีถึงครับ ผมเคยโดนมาแล้วแแบบนี้ แต่ของผมหลังจากที่เขาแจ้งเตือนก็มีหมายบังคับมา คือ8เดือน มีหมายมาใช่ว่าจะปิดไม่ได้นะครับ ขึ้นกับคุณมีเงินไหม การบังคับคดีมีหลายขั้นตอนกว่าหมายจะมาถึงเรา ถ้าคุณไม่มีอะไรให้บังคับจะไม่มีอะไรส่งมา อยากปิดต้องโทรไปต่อรองขอปิดเอาครับตรงนี้เราต่อรองเราได้เปรียบกว่า ถ้ามีทรัพย์เราเสียเปรียบ แต่ถ้าคุณโดนหมายศาลตั้งแต่ปี58 แล้วตกลงที่ศาลขอผ่อนแต่ผ่อนได้6งวด แล้วเขายังไม่บังคับดีเลยจนป่านนี้ คุณมีทรัพย์ที่เขาบังคับคดีได้ไหมครับ แล้วเงินเดือนเกินสองหมื่นไหม ถ้าไม่มีตรงนี้ไม่ต้องเครียดเลย เขาทำอะไรคุณไม่ได้หรอก ถ้าคุณไม่มีทรัพย์และเงินเดือนไม่เกินสองหมื่น ต่อรองแล้วที่เขาไม่ลดหรือลดให้น้อยอาจเป็นเพราะคุณเป็นคนติดต่อไปหาเขา คุณไม่ต้องสนใจหรอกว่าศาลพิพากษาแล้วเพราะไม่ติดคุก ถ้าอยากให้เขาลดให้คุณทำเฉยเลยแล้วรอให้เขาเสนอส่วนลดมานั่นแหละถึงจะลดได้มาก แต่ถ้ามีอะไรที่เขาบังคับคดีได้ตรงนี้ต่อรองลดได้ยากมาก

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106650 โดย jackTs
.
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ปรึกษาแนวทาง Hair Cut หลังโดนอายัดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46399&Itemid=64#106176

ถ้าหากเจ้าหนี้มันทำเรื่องฟ้องต่อศาลแล้ว นั่นหมายความว่า ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันจะต้องมีการควักกระเป๋าจ่ายเงินต้นทุนที่เพิ่มมากขึ้น...อาทิเช่น

- ค่าจ้างทนายฝ่ายโจทก์ เพื่อเขียนสำนวนคดีคำฟ้องลูกหนี้ (ไม่ต่ำกว่าสามพันบาท ต่อหนึ่งคดี...ขึ้นอยู่กับทุนฟ้อง)

- การฟ้องลูกหนี้ให้เป็นคดีความในชั้นศาล ไม่มีคำว่า"ฟรี"นะครับ เจ้าหนี้จะต้องจ่ายเงินค่าฤชาธรรมเนียมให้กับศาล เพื่อใช้เป็นค่าฟ้องศาลอีกด้วย (ไม่ต่ำกว่าห้าพันบาท ต่อหนึ่งคดี...ขึ้นอยู่กับทุนฟ้อง)

ไอ้ค่าต้นทุนต่างๆที่เพิ่มขึ้นมาเหล่านี้แหละ ที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันจะเอาไปบวกเพิ่มเข้ากับราคา Haircut ที่มันจะเสนอส่วนลดให้กับลูกหนี้ด้วย เพราะมันถือว่ามันมีเงินต้นทุนที่ต้องจ่ายเพิ่มขึ้น หลังจากที่มันทำเรื่องฟ้องศาลแล้ว

ดังนั้น ราคา Haircut ที่ลูกหนี้จะได้ จะไม่ได้ส่วนลดในราคาสูงเท่าเดิม หากลูกหนี้ถูกหมายศาลฟ้องแล้ว
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106651 โดย kloyjai24

นกกระจอกเทศ เขียน: .
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ปรึกษาแนวทาง Hair Cut หลังโดนอายัดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46399&Itemid=64#106176

ถ้าหากเจ้าหนี้มันทำเรื่องฟ้องต่อศาลแล้ว นั่นหมายความว่า ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันจะต้องมีการควักกระเป๋าจ่ายเงินต้นทุนที่เพิ่มมากขึ้น...อาทิเช่น

- ค่าจ้างทนายฝ่ายโจทก์ เพื่อเขียนสำนวนคดีคำฟ้องลูกหนี้ (ไม่ต่ำกว่าสามพันบาท ต่อหนึ่งคดี...ขึ้นอยู่กับทุนฟ้อง)

- การฟ้องลูกหนี้ให้เป็นคดีความในชั้นศาล ไม่มีคำว่า"ฟรี"นะครับ เจ้าหนี้จะต้องจ่ายเงินค่าฤชาธรรมเนียมให้กับศาล เพื่อใช้เป็นค่าฟ้องศาลอีกด้วย (ไม่ต่ำกว่าห้าพันบาท ต่อหนึ่งคดี...ขึ้นอยู่กับทุนฟ้อง)

ไอ้ค่าต้นทุนต่างๆที่เพิ่มขึ้นมาเหล่านี้แหละ ที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันจะเอาไปบวกเพิ่มเข้ากับราคา Haircut ที่มันจะเสนอส่วนลดให้กับลูกหนี้ด้วย เพราะมันถือว่ามันมีเงินต้นทุนที่ต้องจ่ายเพิ่มขึ้น หลังจากที่มันทำเรื่องฟ้องศาลแล้ว

ดังนั้น ราคา Haircut ที่ลูกหนี้จะได้ จะไม่ได้ส่วนลดในราคาสูงเท่าเดิม หากลูกหนี้ถูกหมายศาลฟ้องแล้ว
.[/quote

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106653 โดย kloyjai24
ดิฉันเงินเดือนเกิน 2 หมื่นค่ะ แต่กู้สหกรณ์ที่ทำงาน หักจากบัญชีเงินเดือนแล้วคงเหลือประมาณ 13,000 บาท มีรถชื่อตัวเอง แต่เข้าไฟแนนท์ อีก 3 เดือนจะหมดงวด ชำระ และมีโฉนดที่ดินติดจำนอง ก่อนหน้าโดนหมายยึดที่ดิน แต่ตอนนี้เพิ่งปิดบัญชีไปช่วงต้นตุลา 61 ค่ะ แบบนี้ดิฉันต้องทำไงคะ ต้องนอมจ่ายปิดตามเจ้าหนี้แจ้งหรอคะ เพราะไม่งั้นก็จะโดนบังคับคดียึดทรัพย์หรือเงินเดือน

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106655 โดย eakkachai
ถ้าคุณมีทรัพย์สินแแบบนี้ยอดคงไม่ลดแล้วครับ น่าจะแค่ที่เขาบอก ที่ทำได้คือไม่ต้องกลัวเรื่องบังคับคดีหรอก ตอนนี้คุณน่าจะมีเงินอยู่บ้างแล้ว เก็บต่ออีกหน่อยครับแล้วปิดเลยครับ ส่วนลดน่าจะต่อรองยาก คุณยังมีเวลาเก็บเงินอยู่กว่าหมายจะมาอีกรอบ ตอนนี้คือทำอะไรไม่ได้แล้ว ต่อไปที่เหลือคือเก็บเงินซื้อเวลารอปิดครับ ถ้าสมมุติตอนนี้มีห้าหมื่นเก็บอีกสามหมื่นให้ไดแปดหมื่นก่อนค่อยโทรไปต่อรองครับ ทุกอย่างที่คุณพูดถึงมีโอกาสโดนบังคับคดีหมด มีหนี้อื่นอีกไหม ถ้ามีคุณอย่าพึ่งเอาเงินที่มีไปปิด ถ้าตัวนี้เขาดันบังคับคดีมาเร็วคุณจะลำบาก

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106657 โดย kloyjai24
จะลองต่อรองลดเหลือใกล้เคียงเงินต้นดูก่อนค่ะ ถ้ายังลดไม่ได้อีกจริงๆ คงต้องเก็บเงินให้ครบ 8 หมื่น แล้วปิด แต่ตอนนี้ก็มีไทยพาณิชย์ ก็กรณีเดียวกัน คือโดนศาลพิพากษา ยอดเงินต้นรวมดอกเบี้ย 120,000 เสนอปิดจบที่ 70,000 ก็เลยลังเลว่าจะปิดตัวไหนก่อนดี แต่กรณีไทยพาณิชนี่จ่ายชำระขาดๆหายๆค่ะ แต่ครบกำหนด 24 งวดตามที่ไกล่เกลี่ย กค.62 แต่ของเฟิร์สช้อยนี่หมด 24 งวดเดือน ต.ค61 นี้ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106658 โดย eakkachai
คือ คุณต้องเข้าใจนะครับกรณีที่คดีไหนศาลตัดสินแล้ว ถ้าเราตกลงแล้วเราผิดนัดแม้แต่แค่งวดเดียว เขาอาจใช้สิทธิ์บังคับคดีได้เลยทันที บางทีเจ้าหนี้เขาอาจยื่นคำขอบังคับคดีไปแล้วแต่ที่มันช้าเพราะการบังคับคดีมันอาจล่าช้าเนื่องจากการรอคิวก็ได้ คุณต้องเตรียมทำใจรอหมายใว้เลย ที่ทำได้คือไม่ต้องกลัวเขาบังคับคดีหรอก ที่คุณต้องรีบทำตอนนี้คือเก็บเงินรอใว้ทุกเจ้าเลยที่เขาฟ้องคุณไปแล้ว เพราะคุณมีทรัพย์สินที่เขาบังคับคดีได้ หน่วยงานบังคับคดีเป็นหน่วยงานของรัฐถ้าหมายมาบังคับคดีเขาก็ให้สิทธิ์ลูกหนี้ก่อนอยู่แล้ว ถ้ามีเงินก็ปิดได้ ไม่มีก็ขายทอดตลาดเท่านั้น สำหรับผมนี่คือคำแนะนำสุดท้ายถ้ากรณีของคุณนะ เก็บเงินใว้ให้ได้มากที่สุดไม่ต้องไปขอปิดเจ้าไหนเลยครับตอนนี้ รออย่างเดียวถ้าหมายเจ้าไหนมาก่อนก็ปิดก่อนดีที่สุด ถ้ามีครบทั้งสองเจ้าแล้วไม่มีหมายมาก็ค่อยไปเสนอขอปิด ถ้าสมมุติคุณไปเสนอปิดหนึ่งเจ้าก่อนแล้วดันเสือกมีหมายมาเราไม่มีเงินแล้วเราจะซวย

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106660 โดย kloyjai24

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.552 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena