ขอความช่วยเหลือ/กำลังโดนฟ้อง

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #106690 โดย Jirapaksut
รบกวนสอบถาม/ขอความช่วยเหลือค่ะ
คือตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อ
1.CIMB 31000
2.TMB Sofast 30000
3. First 25000 17000
4.อิออน 35000
ตอนนี้หมุนเงินไม่ทันเเล้วค่ะ ตอนนี้หยุดจ่ายของCIMBกับFirst choice
วันนี้12/10/18 ทางCIMB โทรมาบอกว่าจะยื่นฟ้องศาลแบบด่วน ภายใน15วันนี้ เพราะหาจ่ายให้เค้าเพื่อดึงบัญชีวันนี้ไม่ได้จริงๆ จึงตกลงให้เค้าส่งฟ้องค่ะ
..หลังจากนี้ควรรับมืออย่างไรต่อไปดีค่ะ..
..ช่วยมาตอบให่เป็นแนวทางหน่อยคะ เครียดมากๆ..

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106692 โดย Mkkk

Jirapaksut เขียน: รบกวนสอบถาม/ขอความช่วยเหลือค่ะ ด่วน!!!
คือตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อ
3.Fist 25000
ตอนนี้หมุนเงินไม่ทันเเล้วค่ะ ตอนนี้หยุดจ่ายของCIMBกับFirst choice
วันนี้12/10/18 ทางCIMB โทรมาบอกว่าจะยื่นฟ้องศาลแบบด่วน ภายใน15วันนี้ เพราะหาจ่ายให้เค้าเพื่อดึงบัญชีวันนี้ไม่ได้จริงๆ จึงตกลงให้เค้าส่งฟ้องค่ะ
..หลังจากนี้ควรรับมืออย่างไรต่อไปดีค่ะ..
..ช่วยมาตอบให่เป็นแนวทางหน่อยคะ เครียดมากๆ..

CIMB ไม่ทราบว่าหยุดจ่ายมากี่เดือนแล้วคะ ถึงฟ้องด่วนขนาดนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106693 โดย Jirapaksut
หยุดจ่าย4เข้าเดือนที่5ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106694 โดย Jirapaksut

Mkkk เขียน:

Jirapaksut เขียน: รบกวนสอบถาม/ขอความช่วยเหลือค่ะ ด่วน!!!

CIMB ไม่ทราบว่าหยุดจ่ายมากี่เดือนแล้วคะ ถึงฟ้องด่วนขนาดนี้

หยุดส่ง เดือนสี่ เข้าเดือนที่ห้าค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106696 โดย Badman
ถ้าจะหยุดจ่ายต้องหยุดทั้งหมดครับแล้วไล่ปิดไปทีละใบ

ห้อ่านชุดความรู้นี้ก่อน จัดทำตารางหนี้เพื่อดูภาพรวมของปัญหา

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#179

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

ทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ “สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&layout=edit&catid=5&id=45885&mesid=101319&Itemid=64

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106699 โดย Jirapaksut

Badman เขียน: ถ้าจะหยุดจ่ายต้องหยุดทั้งหมดครับแล้วไล่ปิดไปทีละใบ

ห้อ่านชุดความรู้นี้ก่อน จัดทำตารางหนี้เพื่อดูภาพรวมของปัญหา

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#179

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

ทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ “สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&layout=edit&catid=5&id=45885&mesid=101319&Itemid=64

ไม่ทราบว่าปิดหมดเค้าจะส่งฟ้องทีเดียวเลยมั้ยค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106701 โดย thida28

1.ส่วนตัวเอง เจอจนท.โทรมาบอกว่าส่งฟ้องศาลเมื่อหยุดจ่าย120วัน ประมาณ4งวดติดกัน
2.เมื่อหยุดจ่าย จะเข้าสู่การชำรำหนี้แบบขอปิดจบยอดหนี้ทั้งหมดที่เรียกว่าHaircut
3.ยอดhaircut ดูจากยอดหนี้แล้ว จงต่อรองให้มากที่สุด แบบบอกว่า..มีหนี้หลายใบ หากให้ยอดหนี้ตัดจบแบบต่อรองให้ได้มากที่สุด เช่น ยอด25,000ขอปิดที่ยอดหนี้15,000บาทได้ไหม?
4.หากปล่อยไปขึ้นศาล ก็ทำได้ ขอHaircutได้ แต่ไม่เท่าขอHaircutเมื่อไม่ขึ้นศาลจ้ะ
สู้ๆๆๆๆ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106702 โดย Jirapaksut

thida28 เขียน:

1.ส่วนตัวเอง เจอจนท.โทรมาบอกว่าส่งฟ้องศาลเมื่อหยุดจ่าย120วัน ประมาณ4งวดติดกัน
2.เมื่อหยุดจ่าย จะเข้าสู่การชำรำหนี้แบบขอปิดจบยอดหนี้ทั้งหมดที่เรียกว่าHaircut
3.ยอดhaircut ดูจากยอดหนี้แล้ว จงต่อรองให้มากที่สุด แบบบอกว่า..มีหนี้หลายใบ หากให้ยอดหนี้ตัดจบแบบต่อรองให้ได้มากที่สุด เช่น ยอด25,000ขอปิดที่ยอดหนี้15,000บาทได้ไหม?
4.หากปล่อยไปขึ้นศาล ก็ทำได้ ขอHaircutได้ แต่ไม่เท่าขอHaircutเมื่อไม่ขึ้นศาลจ้ะ
สู้ๆๆๆๆ

ทางเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าส่งฟ้องศาลอย่างเดียวค่ะ ไม่มีส่วนลดด้วยT_T
พยายามต่อรองเเล้วไม่ได้ เค้าเลยยื่นเรื่องต่อศาล
ควรรอต่อรองที่ศาลอีกทีใช่มั้ยค่ะ

ที่เเรกคิดว่าจะมีเวลาเก็บเงิน อีกสองเดือน เดือนละหมื่น แล้วสิ้นปีมีโบนัสอีก น่าจะได้ประมาณห้า-หกหมื่น เเต่ถ้าฟ้องเร็วขนาดนี้ไม่รู้จะเก็บเงินทันมั้ย

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106703 โดย เจ๋งแจ๋ว

Jirapaksut เขียน:

Badman เขียน: ถ้าจะหยุดจ่ายต้องหยุดทั้งหมดครับแล้วไล่ปิดไปทีละใบ

วิธีแก้หนี้

ไม่ทราบว่าปิดหมดเค้าจะส่งฟ้องทีเดียวเลยมั้ยค่ะ

คุณครับ ตั้งสติก่อน แล้วถามคำถามให้รู้เรื่อง
คำว่า ปิด คือจ่ายหนี้หมดแล้ว
คำว่า หยุด คือหยุดจ่ายก่อน ไม่ใหวแล้ว

ถ้าคุณปิดได้หมด เค้าจะส่งฟ้องคุณทำใม
แต่ถ้าคุณหยุดจ่ายทั้งหมด ( ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นอยู่ ) แล้วคุณหาเงินมาปิดไม่ทัน เค้าก็ต้องฟ้องแน่ครับ
ส่วนจะเร็วหรือช้า แล้วแต่เจ้าหนี้ครับ

ที่สำคัญ ใจเย็นๆๆ อ่านหาความรู้ที่คุณ Badman แนบมาก่อนดีมั้ยครับ

ถ้าพูดว่า Hair Cut ทำได้ตลอดเวลาอะไรแบบเนี๊ยะ คุณจะเข้าใจมั้ย

ใจเย็นๆๆๆๆ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106704 โดย Jirapaksut

เจ๋งแจ๋ว เขียน:

Jirapaksut เขียน:

วิธีแก้หนี้

คุณครับ ตั้งสติก่อน แล้วถามคำถามให้รู้เรื่อง
คำว่า ปิด คือจ่ายหนี้หมดแล้ว
คำว่า หยุด คือหยุดจ่ายก่อน ไม่ใหวแล้ว

ถ้าคุณปิดได้หมด เค้าจะส่งฟ้องคุณทำใม
แต่ถ้าคุณหยุดจ่ายทั้งหมด ( ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นอยู่ ) แล้วคุณหาเงินมาปิดไม่ทัน เค้าก็ต้องฟ้องแน่ครับ
ส่วนจะเร็วหรือช้า แล้วแต่เจ้าหนี้ครับ

ที่สำคัญ ใจเย็นๆๆ อ่านหาความรู้ที่คุณ Badman แนบมาก่อนดีมั้ยครับ

ถ้าพูดว่า Hair Cut ทำได้ตลอดเวลาอะไรแบบเนี๊ยะ คุณจะเข้าใจมั้ย

ใจเย็นๆๆๆๆ

ใช้คำผิดค่ะ ขอโทษค่ะ หมายถึงหยุดจ่าย
เดี๋ยวจะเข้าไปอ่านลิ้งค์ที่เเนะนำไว้ค่ะ
กำลังจับต้นชนปลายไม่ถูก ไม่มีที่ปรึกษา ขอไปอ่านตามลิ้งค์ที่แปะไว้ก่อนนะค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106705 โดย Badman
ถ้าหยุดจ่ายพร้อมกัน หมายศาลจะมาตามภูมิลำเนาในระยะเวลาไล่เลี่ยกันครับ
ไม่อยากให้แขวนหน้าควรปรึกษาศาลแขวงตามภูมิลำเนาเพื่อจะได้ไปรับหมายด้วยตนเอง

หน้าที่ของศาล
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106715 โดย Jirapaksut

Badman เขียน: ถ้าหยุดจ่ายพร้อมกัน หมายศาลจะมาตามภูมิลำเนาในระยะเวลาไล่เลี่ยกันครับ
ไม่อยากให้แขวนหน้าควรปรึกษาศาลแขวงตามภูมิลำเนาเพื่อจะได้ไปรับหมายด้วยตนเอง

หน้าที่ของศาล
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

เข้าไปอ่านตามลิ้งค์ที่เเนะนำไว้ ยังงงๆอยู่บ้างค่ะ
1.ไม่ทราบว่าทางCIMBจะส่งข้อมูลยื่นฟ้องต่อศาล แล้วศาลจะต้องใช้เวลาในการออกหมายศาลนานมั้ยค่ะ (กลัวถ้าออกเร็ว จะไม่มีเวลาเก็บเงินเลย)
2.คิดว่าจะไปศาลด้วยตัวเอง คิดว่าจะไปขอศาลเลื่อนการพิจารณา แล้วมาคุยกับทางธนาคาร ขอกานทำแฮร์คัท(มีแอบหวั่นๆค่ะ เพราะไม่ค่อยแม่นกฎหมาย ดอกเบี้ย อะไรประมาณนี้)
3.ตอนนี้ไม่มีอะไรส่งมาสักอย่างนะค่ะ เพียงเเต่ณ วันนี้ทางธนาคารโทรมาบอกว่าจะส่งเรื่องต่อศาล

ตอนนี้ยังทำอะไรไม่ได้ใช่มั้ยค่ะ รอหมายศาลอย่างเดียวใช่มั้ยค่ะ
ตอนนี้ยังไม่มีเงินเก็บเลยค่ะ คิดว่าจะเก็บได้ประมาณสิ้นเดือนเป็นต้นไป

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106716 โดย jackTs

Jirapaksut เขียน: รบกวนสอบถาม/ขอความช่วยเหลือค่ะ ด่วน!!! !!!

ผมเห็นกระทู้คำถามแล้วล่ะครับ...แล้วก็รู้วิธี ทางออก / ทางแก้ไข แล้วด้วย

แต่ผมขอไม่ตอบครับ เพราะคุณใช้คำว่า"ด่วน "

ซึ่งมันผิดกับมารยาท ในการตั้งกระทู้หรือคำถาม ของชมรมฯแห่งนี้เป็นอย่างมาก

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

ดังนั้น...คุณก็ถามไปเรื่อยๆ ก็แล้วกันนะครับ
เผื่อว่า...อาจจะมีใคร มาช่วยหาทางออกให้กับคุณได้...ซึ่งผมก็อยากเห็นเหมือนกัน ว่าจะเป็นใคร?

ขอให้โชคดีนะครับ
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106717 โดย Jirapaksut

นกกระจอกเทศ เขียน:

Jirapaksut เขียน: รบกวนสอบถาม/ขอความช่วยเหลือค่ะ ด่วน!!! !!!

ผมเห็นกระทู้คำถามแล้วล่ะครับ...แล้วก็รู้วิธี ทางออก/ทางแก้ไข แล้วด้วย

แต่ผมขอไม่ตอบครับ เพราะคุณใช้คำว่า"ด่วน "

ซึ่งมันผิดกับมารยาท ในการตั้งกระทู้หรือคำถาม ของชมรมฯแห่งนี้เป็นอย่างมาก

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

ดังนั้น...คุณก็ถามไปเรื่อยๆ ก็แล้วกันนะครับ
เผื่อว่า...อาจจะมีใคร มาช่วยหาทางออกให้กับคุณได้...ซึ่งผมก็อยากเห็นเหมือนกัน ว่าจะเป็นใคร?

ขอให้โชคดีนะครับ
.

ขออภัยจริงๆค่ะ
ขออภัยที่ไม่ได้เข้าไปอ่านกระทู้ตรงนั่น
ขอแก้ไขได้มั้ยค่ะ ตอนโพสต์ลงไปไม่รู้จริงค่ะว่าเเก้ไขกระทู้ตรงไหน
เมตานะค่ะ เครียดจริงๆ
จะขอลบกระทู้ด่วนนี้ออก แล้วตั้งใหม่ได้มั้ยค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106722 โดย jackTs

Jirapaksut เขียน: ขออภัยจริงๆค่ะ
ขออภัยที่ไม่ได้เข้าไปอ่านกระทู้ตรงนั่น
ขอแก้ไขได้มั้ยค่ะ ตอนโพสต์ลงไปไม่รู้จริงค่ะว่าเเก้ไขกระทู้ตรงไหน
จะขอลบกระทู้ด่วนนี้ออก แล้วตั้งใหม่ได้มั้ยค่ะ

ถามจริงๆนะครับ

คุณไม่เห็นกรอบสีม่วงๆ ที่เขียนเอาไว้ว่า"แก้ไข "...เลยหรือไงครับ?

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106724 โดย Jirapaksut

นกกระจอกเทศ เขียน:

Jirapaksut เขียน: ขออภัยจริงๆค่ะ

ถามจริงๆนะครับ

คุณไม่เห็นกรอบสีม่วงๆ ที่เขียนเอาไว้ว่า"แก้ไข "...เลยหรือไงครับ?

ตอนเเรกแก้ไขไม่เป็นจริงๆๆค่ะ เล่นยังไม่เป็น
รู้ต่อเมื่อมีคุณเข้ามาบอก ว่าได้ละเมิดกฎ จึงลองไปสังเกตแล้วไปลองกดแก้ไขดูเมื่สักครู่นี้ แต่ไม่รู้จะแก้ไขกระทู้ที่อ้างอิงไปแล้วยังไงด้วยค่ะ
ไม่ได้อยากจะลองหรือดีหรือตอบโต้อะไรเลยนะค่ะ เพราะความสะเพร่าของตัวเองเองค่ะที่ไม่ได้ศึกษาอ่านกติกาให้ดีก่อน

ขอให้อภัยเถอะนะค่ะ ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีหรือจะก่อกวนจริงๆๆ
อยากอยู่ในชมรม อยากหาความรู้คำแนะนำ เรื่องหนี้สินจริงๆค่ะ ตอนนี้ไม่มีทางออกแล้ว ไม่มีที่ปรึกษาด้วย

ต่อไปจะสังเกตให้ดี อ่านกติกาก่อนเสมอคะ
ขออภัยจริงๆๆ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106725 โดย jackTs

.

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106726 โดย jackTs
.
ทำ Link ให้อ่านแล้ว ก็กรุณาไปอ่านด้วยนะครับ

กรุณาอ่านก่อนนะครับ

อ่านแล้วค่อยมาถาม

.

.

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106727 โดย Badman
คุณไม่ยอมปล่อยวางหนี้ทั้งหมดปัญหาเลยไม่จบและคุณก็ลนลานจนเกินไป
เป็นหนี้เดิมทีก็เป็นคดีแพ่ง คดีผู้บริโภคไม่ได้ติดคุกตารางเหมือนคดีอาญาฆ่าคนตายหรือ
ลักทรัพย์เสียหน่อย

ถ้าอยากจะแก้ปัญหาให้หมดต้องหยุดทั้งหมดเก็บเงินและถ้าไม่ไหวก็ต้องปล่อยอายัดเงินเดือน

ก้อนหินหนักๆถ้าแบกต่อไม่ไหวสุดท้ายก็ต้องวางลงไปเองเรื่องหนี้ก็เหมือนกัน

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106728 โดย jackTs

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.896 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena