ขึ้นศาลคดีสินเชื่อเจมันนี่

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106791 โดย Meetung
ไปขึ้นศาลคดีสินเชื่อเงินสดอยากทราบว่าถ้าเราไปขึ้นศาลมาแล้วแต่เราไม่ได้ตกยิมยอมจ่ายตามยอดที่ทางเจ้าหนี้แจ้งเราจ่ายตามนั้นไม่ใหวศาลเลยแจ้งว่าจะพิพากษาคดีให้เพราะตามยอดหนี้ที่เจฟินเทคฟ้องนอกจากยอดกู้แล้วยังมีค่าธรรมเนียมอื่นๆอีกซึ้งศาลเห็นว่าไม่เป็นธรรมให้กลับบ้านมารอเอกสารจะส่งมาที่บ้านเพิ่งไปขึ้นศาลมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วค่ะวันที่
8 ตุลาคม 61 ที่ผ่านมาแต่พอวันที่15 ตุลาคม 61 มีเจ้าหน้าที่ของเจฟินเทคโทรมาว่าจะมีการชำระหนี้เข้ามาให้บ้างส่วนมั้ยเพราะยอดที่ฟ้องจะได้ลดลงเราเลยบอกว่าอ่อยังค่ะขอรอเอกสารพิพากษาก่อนเพราะยอดที่ฟ้องมันมากกว่าที่เรากู้มาจริงเยอะเลยเลยไม่รู้ว่าศาลจะตัดสินว่ายังงัยแต่ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าทำมั้ยต้องรอเพราะจ่ายเข้ามาก่อนก็ช่วยลดทุนทรัพย์ที่ฟ้องลงไปอีกเราก็ยังยื่นยันว่ายังไม่จ่ายจนกว่าจะมีเอกสารมาเพราะก่อนหน้านี้ก็มีเจ้าหน้าที่มาให้จ่ายก่อนไปขึ้นศาลแล้วบอกว่าจะลดยอดทุนทรัพย์ที่ฟ้องให้เราจ่ายไปแต่วันไปขึ้นศาลก็ยอดฟ้องเท่าเดิมเลยจนศาลยังถามเลยว่าเค้ามีจ่ายเข้ามาแล้วบ้างส่วนแต่ทำมั้ยไม่เห้นมีเอกสารการจ่ายส่งมาให้ศาลดูเลยแล้วยอดก็เท่าเดิมอยู่อีกยอดกู้สินเชื่อเจมันนี่มายอด56,500 บาท หยุดจ่ายมา6เดือนยอดฟ้อง 66,000 บาท ศาลท่านเห้นแล้วยังเมตตาแล้วบอกว่าเจ้าหนี้โหดนะเพราะก็ตกงานอยู่

ขอถามนะค่ะว่า

1.ระหว่างนี้เรายังไม่จ่ายได้มั้ยเพราะเราอยากทราบยอดที่แนะนอนถูกต้องและเป็นธรรมสำหรับเรา
2.ไปขึ้นศาลมาแล้วศาลบอกว่าจะพิพากษาเราต้องรอนานมั้ยค่ะ
3.เอกสารที่ศาลบอกว่าจะส่งไปที่บ้านคือเอกสารคำพิษากใช่มั้ยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106793 โดย eakkachai
คุณรอคำพิพากษาได้ยื่นคำให้การต่อศาลไหม ถ้าไม่ได้ยื่นคำให้การคำพิพากษาที่คุณรอก็หมายถึงเขาฟ้องคุณข้างเดียวไปแล้วถ้าเขาฟ้องข้างเดียวคุณต้องจ่ายตามฟ้องนะ ถ้าคุณไม่ได้ยื่นคำให้การคุณถูกหลอกแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106796 โดย Meetung
ก่อนกลับเราเซ็นเอกสารคำให้การกับทางเจ้าหน้าไวแล้วค่ะทางเจ้าหน้าบอกว่าให้กลับได้เดี๋ยวจะมีเอกสารส่งมาให้ที่บ้านค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106797 โดย jackTs
.
การไม่ไปศาล(จะด้วยเหตุอะไรก็ตาม) ศาลจะถือว่าจำเลย"หนีศาล"และจะพิพากษาไปตามที่โจทก์ฟ้องมาทุกประการ โดยศาลจะถือว่าจำเลยสละสิทธิ์ต่างๆอันเป็นสิทธิ์ที่จำเลยพึงมีทั้งหมด

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

หากจำเลยจะขอยื่นอุทธรณ์ต่อ ก็จะไม่สามารถกระทำได้ด้วย เนื่องจากจำเลยได้สละสิทธิ์ต่างๆทั้งหมดไปแล้ว

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: eakkachai

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106809 โดย eakkachai
ไปศาลเพื่อไกล่เกลี่ย หรือ สู้คดี มันมีหลายปัจจัยที่ทุกคนควรศึกษาก่อนไป มีหลายๆท่านบอกใว้อย่าเซ็นต์เอกสารอะไรที่เราไม่ได้ตกลง การที่คุณเซ็นต์เอกสารไปแล้วผมก็ไม่ทราบได้เหมือนกันคือเอกสารอะไรคนที่จะตอบได้คือตัวคุณเองว่าเซ็นต์เอกสารอะไร เช่น 1.การยอมความประนีประนอม 2.ขอเลื่อนนัดศาลเพื่อไปตกลงเจ้าหนี้ใหม่ 3.ยอมรับคำตัดสินศาล ตรงนี้คือคำตอบที่คุณรออยู่ การไปศาลนัดแรกถ้าตกลงไม่ได้ก็ขอเลื่อนนัดศาล หรือตกลงได้ก็รอฟังคำสั่งศาล ถ้าสู้คดีก็ต้องยื่นคำให้การในวันนั้น ถ้าไม่ยื่นคำให้การในวันนั้นศาลพิพากษาตามโจทย์ฟ้อง ส่วนมากถ้าบอกว่าให้กลับไปรอคำสั่งศาล ส่วนมาก คือ คำตอบที่คุณรออยู่คือให้คุณชำระหนี้แก่โจทย์ภายใน15วัน คุณไม่ใช่คนแรกมีคนมากมายที่ไปศาลคนเดียวแล้วเจอแบบนี้ เหตูผล คือ ทนายที่ฟ้องคุณนะเขาเดินเข้าออกศาลแทบทุกวันเรื่องแบบนี้ของกล้วยๆๆ จากนี้ไปถ้าคำตอบที่คุณรอคือตามที่ผมบอก อย่างแรกถ้าคุณไม่มีทรัพย์สินเช่น บ้าน รถ ที่ดิน เป็นชื่อของคุณ เงินเดือนไม่เกินสองหมื่น ไม่ต้องกังวลมีเงินเมื่อไหร่ค่อยไปขอปิด แต่ ถ้ามีทรัพย์สินตามที่บอกหรือเงินเดือนเกินสองหมื่นระวังเรื่องอายัดบังคับคดี การบังคับคดีไม่ใช่ปัจจัยที่น่ากลัวแต่ที่น่ากลัวคือต้องเก็บเงินใว้ให้ได้มากๆก่อนที่หมายบังคับคดีจะมา มีเงินปิดการบังคับคดีถือว่าจบ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106811 โดย jackTs

Meetung เขียน: ก่อนกลับเราเซ็นเอกสารคำให้การกับทางเจ้าหน้าไวแล้วค่ะทางเจ้าหน้าบอกว่าให้กลับได้เดี๋ยวจะมีเอกสารส่งมาให้ที่บ้านค่ะ

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาลด้วยตัวเองเพียงลำพัง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8372&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=category&catid=7&Itemid=64&limitstart=25

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106813 โดย jackTs

Meetung เขียน: ก่อนกลับเราเซ็นเอกสารคำให้การกับทางเจ้าหน้าที่ ไว้แล้วค่ะทางเจ้าหน้าที่บอกว่าให้กลับได้เดี๋ยวจะมีเอกสารส่งมาให้ที่บ้านค่ะ

เจ้าหน้าที่ คนที่คุณพูดถึง เขาใส่ชุดสูทด้วยใช่ไหมครับ?

ถ้าใช่...ในกรณีแบบนี้ ผมก็เคยเตือนมาหลายครั้ง และหลายปีมาแล้วครับ

สมาชิกในชมรมฯแห่งนี้ เขาโดนกันมาเยอะแล้ว

ตัวอย่าง

อ่านมา 1 ปีแล้ว ครับ ขอความรู้หน่อยครับ โดนเหมือนกัน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43979&Itemid=64#82368

.

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106814 โดย padungkij
ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่โดนบริษัทนี้ทำชีวิตผมพังพินาศ เพราะมันเล่นโทรไปบอกมูลหนี้ให้คนอื่นทราบ ส่งเจ้าหน้าที่ไปท้วงหนี้กับบุคคลที่เราอ้างอิง และแฟนถึงบริษัท จนทำให้ทะเลาะกับแฟนจนเลิกลากันไป พอมันท้วงกับบุคคลเหล่านี้ไม่ได้ แม่งส่งเจ้าหน้าที่ไปยึดทรัพย์สินที่บ้าน ตามที่อยู่ทะเบียน ทั้งๆ ที่มันไม่เคยส่งหมายศาลมาเลย เป็นหน้าที่ของมันหรอ เคยโทรไปด่านะ แต่มันทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ สุดท้ายก็โดนเจ้าของบ้านไล่ออกจากทะเบียนราษฏร์ ตอนนี้ไม่มีงานทำ ไม่มีทรัพย์สิน ก็ไม่รู้พวกมันจะทำไงต่อ อัตราดอกเบี้ยของสินเชื่อบุคคล มันก็เรียกเกิน 28% / ปี ท้าให้มันฟ้องอยู่ แต่มันไม่ยอมโทรมาครึ่งปีหละ นี่ก็ครบ 2 ปีหละ แม่งเงียบ ไอ้บริษัท JMT เนี่ย

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #106922 โดย Tatchai7922

padungkij เขียน: ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่โดนบริษัทนี้ทำชีวิตผมพังพินาศ เพราะมันเล่นโทรไปบอกมูลหนี้ให้คนอื่นทราบ ส่งเจ้าหน้าที่ไปท้วงหนี้กับบุคคลที่เราอ้างอิง และแฟนถึงบริษัท จนทำให้ทะเลาะกับแฟนจนเลิกลากันไป พอมันท้วงกับบุคคลเหล่านี้ไม่ได้ แม่งส่งเจ้าหน้าที่ไปยึดทรัพย์สินที่บ้าน ตามที่อยู่ทะเบียน ทั้งๆ ที่มันไม่เคยส่งหมายศาลมาเลย เป็นหน้าที่ของมันหรอ เคยโทรไปด่านะ แต่มันทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ สุดท้ายก็โดนเจ้าของบ้านไล่ออกจากทะเบียนราษฏร์ ตอนนี้ไม่มีงานทำ ไม่มีทรัพย์สิน ก็ไม่รู้พวกมันจะทำไงต่อ อัตราดอกเบี้ยของสินเชื่อบุคคล มันก็เรียกเกิน 28% / ปี ท้าให้มันฟ้องอยู่ แต่มันไม่ยอมโทรมาครึ่งปีหละ นี่ก็ครบ 2 ปีหละ แม่งเงียบ ไอ้บริษัท JMT เนี่ย

ใช้วิธีผมก็ได้ครับ ผูกมิตรกับตำรวจท้องที่ทั้งที่บ้าน ที่ทำงาน ถ้าเจอแบบนี้ ถ่ายวีดีโอ ตอนที่ประจาน และโทรหาตำรวจที่เราผูกมิตรไว้ ให้เอาตัวไปสอบสวนเลยครับ กฎหมายทวงหนี้ก็มี

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107227 โดย jheejhee123
ของเรา ยอดที่กู้จริง 44,000 ยอดตอนนี้กระฉุดในหมายศาล ไปที่ 52,130.25
ได้รับหมายศาลให้ไปวันที่ 4 ธํนวา 61 นี้ โดยระหว่างนี้มีเจ้าหน้าที่ของทางบริษัทโทรมาให้จ่ายหยอด
500 สำหรับวันที่ 31/10/61 บอกจะให้เจ้าหน้าที่มารับถึงหน้าที่ทำงาน

และคำพูด น้ำเสียง หยาบมาก ** บอกว่ามาทวงหนี้ไม่จำเป็นต้องพูดดี **** เวรเอ้ยยยยยยยย

ทางเจ้าหน้าที่เเจ้งว่า เราไปศาลก้อจะมี ค่าธรรมเนียมศาล ค่าทนายอีก คืองงงงง ?? กับเจ้าหนี้รายนี้มาก

หวั่นไหว แต่ไม่ย่อท้อค่ะ แต่อยากได้ความรู้จากท่านอื่น ไปรับมือวันขึ้นศาล

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107229 โดย eakkachai
ของเรา ยอดที่กู้จริง 44,000 ยอดตอนนี้กระฉุดในหมายศาล ไปที่ 52,130.25
ได้รับหมายศาลให้ไปวันที่ 4 ธํนวา 61 นี้ โดยระหว่างนี้มีเจ้าหน้าที่ของทางบริษัทโทรมาให้จ่ายหยอด
500 สำหรับวันที่ 31/10/61 บอกจะให้เจ้าหน้าที่มารับถึงหน้าที่ทำงาน

และคำพูด น้ำเสียง หยาบมาก ** บอกว่ามาทวงหนี้ไม่จำเป็นต้องพูดดี **** เวรเอ้ยยยยยยยย

ทางเจ้าหน้าที่เเจ้งว่า เราไปศาลก้อจะมี ค่าธรรมเนียมศาล ค่าทนายอีก คืองงงงง ?? กับเจ้าหนี้รายนี้มาก

หวั่นไหว แต่ไม่ย่อท้อค่ะ แต่อยากได้ความรู้จากท่านอื่น ไปรับมือวันขึ้นศาล

ไม่ต้องงง!!! คำตอบก่อนไปอยู่ที่คุณ นกกระจอกเทศ แนะนำนั่นแหละอ่านเยอะๆ ผมเองก็แนะนำคำถามนี้กับหลายท่านมาแล้วลองไปหาอ่านดูกับเคสที่ขอคำแนะนำก่อนไปศาล ถ้าไปมาแล้วพลาดให้เขาก็ต้องกลับมาโทษตัวเราเอง การจ่ายก็คือการยืดอายุความให้เขา ไม่ได้มีผลประโยชน์อะไรกับเรา

4 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #113268 โดย juthamas
ตอนนี้เรียบร้อยหรือยังคะจ่ายแบบไหน ได้ลดบ้างไหมคะดอกเบี้ย

4 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #113300 โดย kata6967
บริษัท นี้เคี่ยวจริงน่ะ ส่งคนมาเจรจากะเราเหมีอนกันที่ทำงาน. แต่ดี มีกดหมายคุมหัวเลย ว่าไรเรามากไม่ได้ แต่เราใช้วิธี อัดวีดีโอ เลยน่ะ เวลามันพูด อะไรจะเกรงใจ เรา.    แต่น้องที่วิ่งงานวันนั้หาผมคุยดี  ก็เหมือนนั่งคุย ก็ แจ้งไป. จ่ายก้อนไม่ไหว ไปหา  แบบอื่นมาใหม่ 

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.394 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena