การคำนวณดอกเบี้ยสินเชื่อส่วนบุคคล

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106843 โดย moodang_5
ขอเรียนปรึกษาเรื่องวิธีการคำนวณอัตราดอกเบี้ยสินเชื่อส่วนบุคคลซิตี้ แบบลดต้นลดดอกคะ

คือทำสัญญาเงินกู้จำนวน 190,000 บาท เมื่อวันที่ 5 ธค 60 อัตราดอกเบี้ย 20.99%
ผ่อนเดือนละ 5883 บาท
1. ก็พยายามผ่อนให้มากกว่าที่กำหนดคือเกิน 5883 มาตลอดคะ

ที่นี้พอเก็บข้อมูลตั้งแต่งวดที่ 3-10 เหมือนดอกเบี้ยมันไม่ลดลงเลย (รวมดอกเบี้ยก็คือเท่าเดิม)
ก็เลยไม่มั่นใจคะว่าถูกต้องหรือไหม

จึงขอส่งสรุปเป็นไฟล์ที่สรุปจากสลิปที่ธนาคารส่งมานะคะ

แล้วในสลิปก้อเขียนไว้ว่า "กรณีที่ท่านชำระเงินเกินกว่ายอดเงินที่เรียกเก็บในแต่ละงวด เงินส่วนเกินดังกล่าวจะถูกเก็บไว้และนำไปหักชำระยอดเงินที่เรียกเก็บในงวดถัดไปเมื่อถึงกำหนด โดยยอดเงินที่ชำระไว้เกินนี้จะไม่ได้รับดอกเบี้ยและผลตอบแทนใดๆเว้นแต่ท่านจะได้แจ้งความประสงค์ของท่านแก่บริษัทฯเป็นอย่างอื่น" ยิ่งทำให้งงว่าแล้วจะลดต้นลดดอกได้อย่างไรคะ

2. จะมีเทคนิคใดถ้าจะโปะมากกว่าจำนวนที่กำหนด คือ ได้จ่าายเป็นเดือนละ10,000 บาทควรจะจ่ายครั้งเดียว 10,000 บาท หรือ ทยอยตัดไปที่ละ 2000 2000 2000 2000 2000 เป็นต้นคะ

ต้องขอรบกวนให้คำปรึกษานะคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106844 โดย eakkachai
คุณคงทำสัญญาประเภทลดต้นลดดอกแแบบระบุการผ่อนคืนกี่เดือนใว้ใช่ไหมครับถ้าดูไม่ผิด การลดต้นลดดอกก็คล้ายกันกับการผ่อนบ้าน แต่การผ่อนบ้านเราจ่ายเกินกว่าค่างวดที่ระบุส่วนที่เกินเขาก้จะเอาไปตัดเงินต้นให้ แต่อันนี้ผมคิดว่าเขาให้คุณจ่ายค่างวดเท่าที่เขากำหนดใว้เท่านั้นส่วนที่จ่ายเกินมาไม่มีผลอะไรไม่นำไปตัดเงินต้น แต่ยกไปเป็นเงินรอจ่ายค่างวดต่อไป แบบนี้ไม่จำเป็นต้องจ่ายเกินค่างวด แต่การคำนวนดอกเบี้ยเท่าที่ดูก็ลดต้นลดดอกนั่นแหละ เข้าใจนะครับว่าเงินต้นมันเยอะเลยดูว่าดอกเบี้ยมันไม่ค่อยลด แต่ถ้าเราผ่อนบ้านการจ่ายเกินแต่ละงวดยิ่งจ่ายเยอะเงินต้นมันก็ลดเยอะเลยดูว่าดอกเบี้ยและเงินต้นมันลงไวทำให้เราหมดหนี้ไว แต่สินเชื่อของคุณเขาทำมาเพื่อกินดอกเราเฉพาะเลย จ่ายเยอะก็ไม่ตัดต้นให้ ฉนั้นจ่ายเท่าที่มันให้จ่ายพอครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.325 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena