*บัตรเสริม*ศาลชั้นต้นพิพากษาแล้ว ขอสอบถามถึงการดำเนินการต่อไปค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #106935 โดย Newnew
พยายามหาเกี่ยวกับบัตรเสริม แต่ข้อมูลบัตรเสริมนั้นน้อยมาก จึงขอสอบถามเป็นเรื่องราวโดยตรงเลยนะคะ

ถูกฟ้องเป็นจำเลยที่ 2 *บัตรเสริม ในคดีบัตรเครดิตธ.กสิกรไทย

ได้แต่งทนายความสู้คดี แต่ผลก็ออกมาแพ้
เหตุผลที่สู้เนื่องจากรู้สึกไม่เป็นธรรม จำเลยที่ 1 หรือบัตรหลัก เป็นผู้ใช้บัตร ซึ่งมันเป็นบัตรของเราก็จริง แต่เหมือนเค้าเองเข้าใจว่าเป็นวงเงินของเค้า จึงได้นำไปใช้ มีเพียงบางยอดที่เรารูดใช้เองก็ไม่มากนัก ตอนที่ได้บัตร เราไม่มีงานทำ ไม่มีเงินเดือน จนตอนนี้พิพากษาให้ชดใช้ เป็นจำนวนเงิน 113,000 โดยประมาณ อ่านคำพิพากษาออนไลน์ไม่ได้ไปในวันที่ศาลนัดฟังคำพิพากษา ศาลพิพากษาเมื่อวันที่ 18 ก.ย. 61
หลังจากนี้ ต้องชดใช้ภายในเมื่อไหร่คะ ทนายที่เคยแต่งสู้คดี ก็ติดต่อไม่ได้เลย ตอนนี้ไม่มีเงินที่จะจ่าย
ตอนเรามีบัตร ธ.ก็ทราบดีว่าไม่มีรายได้ แล้วตอนนี้บีบยอดแบบนี้ เงินหลักแสนจะหาได้จากไหน หลังจากนี้จะต้องทำยังไงต่อคะ อ่านคำพิพากษาแล้ว ก็เครียดมาก ๆ เลยค่ะ
ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ไม่เคยคิดจะสมัครบัตร เพราะทราบตนดีว่ามีหนี้ไม่ไหว ไม่คิดว่าการหยิบยื่นบัตรเสริมมาให้ มันจะร้ายแรงแบบนี้เลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #106940 โดย Badman
- ชดใช้ภายใน 15 วันหลังจากมีคำพิพากษาครับ
- สู้คดีสู้ประเด็นไหนครับ
- กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)ลองศึกษาดูครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #106948 โดย eakkachai
ถูกฟ้องเป็นจำเลยที่ 2 *บัตรเสริม ในคดีบัตรเครดิตธ.กสิกรไทย

กรณีนี้ผมไม่ค่อยคุ้นเท่าไหร่ ไม่ทราบว่าแล้วเจ้าของบัตรตัวจริงละครับโดนอะไรบ้าง ส่วนคุณเองผมแนะนำได้แค่ถ้าไม่มีทรัพย์สินอะไรเป็นชื่อตัวเอง เช่น บ้าน รถ ที่ดิน เงินเดือนไม่เกินสองหมื่น ก็คล้ายๆคนที่เป็นหนี้บัตรต่างๆ ไม่มีเงินก็ปล่อยเลยตามเลย อย่าครอบครงทรัพย์ที่ผมบอกครบ10ปี คดีก็จะหมดอายุความไปเอง

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #106971 โดย jackTs

Newnew เขียน: พยายามหาเกี่ยวกับบัตรเสริม แต่ข้อมูลบัตรเสริมนั้นน้อยมาก จึงขอสอบถามเป็นเรื่องราวโดยตรงเลยนะคะ

ได้แต่งทนายความสู้คดี แต่ผลก็ออกมาแพ้
เหตุผลที่สู้เนื่องจากรู้สึกไม่เป็นธรรม จำเลยที่ 1 หรือบัตรหลัก เป็นผู้ใช้บัตร ซึ่งมันเป็นบัตรของเราก็จริง แต่เหมือนเค้าเองเข้าใจว่าเป็นวงเงินของเค้า จึงได้นำไปใช้ มีเพียงบางยอดที่เรารูดใช้เองก็ไม่มากนัก ตอนที่ได้บัตร เราไม่มีงานทำ ไม่มีเงินเดือน จนตอนนี้พิพากษาให้ชดใช้ เป็นจำนวนเงิน 113,000 โดยประมาณ อ่านคำพิพากษาออนไลน์ไม่ได้ไปในวันที่ศาลนัดฟังคำพิพากษา ศาลพิพากษาเมื่อวันที่ 18 ก.ย. 61
หลังจากนี้ ต้องชดใช้ภายในเมื่อไหร่คะ ทนายที่เคยแต่งสู้คดี ก็ติดต่อไม่ได้เลย ตอนนี้ไม่มีเงินที่จะจ่าย
ตอนเรามีบัตร ธ.ก็ทราบดีว่าไม่มีรายได้ แล้วตอนนี้บีบยอดแบบนี้ เงินหลักแสนจะหาได้จากไหน หลังจากนี้จะต้องทำยังไงต่อคะ อ่านคำพิพากษาแล้ว ก็เครียดมาก ๆ เลยค่ะ
ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ไม่เคยคิดจะสมัครบัตร เพราะทราบตนดีว่ามีหนี้ไม่ไหว ไม่คิดว่าการหยิบยื่นบัตรเสริมมาให้ มันจะร้ายแรงแบบนี้เลยค่ะ

ทนายความที่คุณว่าจ้างมา ไม่เก่งในเรื่องกฎหมายของคดีแพ่งเลยครับ

ผลมันจึงออกมาให้คุณต้องแพ้คดีแบบนี้

หนี้บัตร หลัก บัตรเสริม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45074&Itemid=64#91758

ตัวอย่าง ผู้ที่มีปัญหาเกี่ยวกับเรื่อง บัตรหลัก-บัตรเสริม

เค้าจะฟ้องใคร...พ่อผมเป็นบัตรหลักใช้วงเงินเดียวกันกับผม ผมเป็นบัตรเสริม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42792&Itemid=64#67916

เป็นหนี้บัตรเครดิต มีหมายศาลมา จำเลยที่ 1 ไม่สามารถไป
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=4273&Itemid=64&view=topic

เล่าสู่กันฟังค่ะ ไปศาลมา 31 มค และรบกวนสอบถามค่ะ (อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้)
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3027#3050

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #106992 โดย Newnew
-สู้คดี ประเด็นบัตรเสริมค่ะ แต่ ๆๆคำให้การ ณ.วันที่ไปศาลที่ทนายจะให้เราอ่านก่อน ไม่มีข้อความไหนเลยที่บอกว่าตามกฎหมาย มาตรา...บัตรเสริมไม่ต้องรับผิดชอบหนี้
หรือยกข้อ 4.2 มาอ้าง ไม่มีเลยค่ะ
ทีนี้ทำใจแล้วว่ามันคงผ่านไปแล้ว และคงต้องชดใช้ แต่ยังไม่พร้อมเลยค่ะ ไม่สามารถคุยยื้อเวลาแล้วใช่มั๊ยคะ ไม่มีเงินเดือน ไม่มีทรัพย์สิน มีมอเตอร์ไซต์ 1 คัน ซึ่งกำลังผ่อนอยู่ค่ะ
อาชีพ รับจ้างทั่วไป กับขายของออนไลน์ ถ้าถูกบังคับคดี บช.ธ.ชื่อเราก็จะใช้ไม่ได้เลยใช่มั๊ยคะ ส่วนนึงเป็นรายได้เสริมจากการขายของที่ลค.จะโอนเข้ามาค่ะ

*ขอบคุณทุกการตอบกลับนะคะ*

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #106993 โดย eakkachai
บัญชีถ้าแค่เงินหมุนเวียนไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าเก็บเงินใว้ในบัญชีนานๆแบบเงินก้อนไม่ถอนเขาจะอายัดครับ ส่วนอื่นๆถ้าไม่มีให้เขาเขาจะทำอะไรคุณไม่ได้เลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.421 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena