ขอคำปรึกษาค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #107030 โดย mskvwnp1
ขอคำปรึกษาค่ะ was created by mskvwnp1
พ่อเป็นหนี้บัตรอยู่ที่ประมาณ 40000 บาท จากนั้นก็ขาดส่ง จนมีหมายศาลมาที่บ้านแต่ก็ไม่ได้ไปตามนัด เมื่อสัปดาห์ที่แล้วมีจดหมายมาฉบับหนึ่ง เนื้อความประมาณว่า "ตอนนี้ศาลมีคำพิพากษาออกมาแล้ว หากไม่ต้องการถูกยึดทรัพย์ให้ติดต่อไปที่เบอร์..... " จากนั้นก็โทรไปค่ะ โดยเจ้าหน้าที่ก็ถามถึงเลขบัตรประชาชนของพ่อ แล้วก็ถามว่าเราเป็นใคร เราก็ตอบว่า "ลูกสาวค่ะ" จากนั้นก็ขอเรียนสายกับพ่อแต่พ่อกับแม่ของเราแยกทางกันไปหลายปีแล้วค่ะ เราจึงตอบเขาว่า "เป็นลูกสาวค่ะ พ่อไม่อยู่ด้วยมาหลายปีแล้ว ไม่ทราบเหมือนกันว่าตอนนี้อยู่ที่ไหน ตอนนี้อยากทราบจำนวนหนี้ที่แน่นอน จะขอผ่อนชำระหนี้แทน" ทางเจ้าหน้าที่ก็ยืนยันกลับมาว่า "ต้องทำใบมอบอำนาจก่อน" เราควรทำไหมคะ เพราะถึงถ้าต้องยึดทรัพย์จริงๆพ่อคงไม่มีทรัพย์ให้ยึดน่ะค่ะ เพราะ อายุก็มากแล้ว อาจจะเรียบเรียงคำไม่ค่อยถูกนะคะ ขอโทษและขอบคุณทุกๆคอมเมนท์ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #107032 โดย ยิ้มอ่อน
Replied by ยิ้มอ่อน on topic ขอคำปรึกษาค่ะ

mskvwnp1 เขียน: พ่อเป็นหนี้บัตรอยู่ที่ประมาณ 40000 บาท จากนั้นก็ขาดส่ง จนมีหมายศาลมาที่บ้านแต่ก็ไม่ได้ไปตามนัด เมื่อสัปดาห์ที่แล้วมีจดหมายมาฉบับหนึ่ง เนื้อความประมาณว่า "ตอนนี้ศาลมีคำพิพากษาออกมาแล้ว หากไม่ต้องการถูกยึดทรัพย์ให้ติดต่อไปที่เบอร์..... " จากนั้นก็โทรไปค่ะ โดยเจ้าหน้าที่ก็ถามถึงเลขบัตรประชาชนของพ่อ แล้วก็ถามว่าเราเป็นใคร เราก็ตอบว่า "ลูกสาวค่ะ" จากนั้นก็ขอเรียนสายกับพ่อแต่พ่อกับแม่ของเราแยกทางกันไปหลายปีแล้วค่ะ เราจึงตอบเขาว่า "เป็นลูกสาวค่ะ พ่อไม่อยู่ด้วยมาหลายปีแล้ว ไม่ทราบเหมือนกันว่าตอนนี้อยู่ที่ไหน ตอนนี้อยากทราบจำนวนหนี้ที่แน่นอน จะขอผ่อนชำระหนี้แทน" ทางเจ้าหน้าที่ก็ยืนยันกลับมาว่า "ต้องทำใบมอบอำนาจก่อน" เราควรทำไหมคะ เพราะถึงถ้าต้องยึดทรัพย์จริงๆพ่อคงไม่มีทรัพย์ให้ยึดน่ะค่ะ เพราะ อายุก็มากแล้ว อาจจะเรียบเรียงคำไม่ค่อยถูกนะคะ ขอโทษและขอบคุณทุกๆคอมเมนท์ค่ะ

ถ้าไม่มีทรัพย์สินเป็นชื่อพ่อก็ไม่สามารถยึดทรัพย์อะไรได้ค่ะ หนี้บัตรไม่ได้ส่งต่อจากพ่อไปสู่คนอื่นๆในครอบครัวได้นะคะ
คุณลองอ่านห้องกฎหมายดูนะคะ อยู่เฉยๆไว้ก่อน อย่าเพิ่งเครียด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #107041 โดย Badman
Replied by Badman on topic ขอคำปรึกษาค่ะ
อยู่เฉยๆอย่าไปเซ็นสัญญาอะไรทั้งสิ้นครับ หนี้ใครก่อคนนั้นต้องรับผิดชอบเองไม่มีผลถึงลูกครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.334 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena