เป็นหนี้บัตรร่วม6แสน ตึกตีดจำนองธนาคารเดียวกัน ไม่มีปัญญา hair cut จะต้องจ่ายเดือนเท่าไหร่ ตึก

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #107033 โดย Ratchai
เดิมๆผมมีหนี้อยู่2แสนกว่าที่เกิดจากความสุรุ่ยสุร่ายของตัวเอง ซึ่งมันก็เคยพอจ่ายได้ไม่เดือดร้อนเท่าไหร่ แต่เกือยสองปีที่ผ่านมา ลูกป่วยล่อย บุพการีป่วยกว่าสามรอบ ทำให้หนี้จาก2แสนกว่าไปเป็นร่วม6แสน รายได้จากภรรยาก็หายไปอีกส่วนนึง หมุนเดือนชนเดือนกดออกมาจ่ายส่วนต่างของบัตร มาจนเดือนนี้ต้องหยุดจ่ายแล้ว รายละเอียดหนี้มีดังนี้

1.ผ่อนตึกห้องเช่าที่จำนองไว้ เหลือ2แสน8 ผ่อนเดือนล่ะ1หมื่น(เหลือแค่สามปีก็หมดแล้ว)ซึ่งเป็นรายได้หลักที่มั่นคงด้วย

2. หนี้บัตร bbl 5แสน
3. หนี้บัตร ktc 2หมื่น
4. หนี้บัตร อิออน 4หมื่น
5. หนี้บัตร เฟริสช้อย 2 หมื่น
(ยอดน้อยๆนี่มากจากภรรยา)

หากหยุดจ่ายบัตรกรุงเทพซักสี่ห้าเดือน ข้อ3-5 คงพอเคลียร์ได้ ไม่หมดก็เกือบหมด แต่ปัญหาคือหนี้กว่าห้าแสนนี่ล่ะ

ถ้าปิดหนี้ข้อ3-5 และอีกสี่เดือน ผมก็จะผ่อนมอเตอร์ไซค์หมด ผมก็จะมีเงินเหลือไว้ใช้หนี้หรือเก็บ เดือนนึง1-1.5 หมื่น ที่เก็บได้โดยลูกเมียพ่อแม่ผมยังพอมีข้าวกินอยู่

ซึ่งเงินจำนวนนี้มันไม่พอ hair cut แน่นอน ถ้าประนีประนอม หรือไปทำข้องตกลงที่ศาล หรือจะให้ศาลัดสิน ผมต้องผ่อนจ่ายเท่าไหร่ จะยอมให้ผ่อนนานแค่ไหน มากเกินกำลังที่ผมจะหาไหม ตึกที่เป็นรายได้ผมจะโดนยึดไหม ผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ เครียดมาก

ถ้าตึกจะต้องโดนยึด ผมไปขับรถชนต้นไม้ตายดีกว่า หนี้ข้อ1จะหายไปจากประกันเงินกู้ และจะได้จากประกันอุบัติเหตุอีก2-3แสน ลูกเมียคงพออยู่กันได้ :cry2:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #107036 โดย thida28

Ratchai เขียน: เดิมๆผมมีหนี้อยู่2แสนกว่าที่เกิดจากความสุรุ่ยสุร่ายของตัวเอง ซึ่งมันก็เคยพอจ่ายได้ไม่เดือดร้อนเท่าไหร่ แต่เกือยสองปีที่ผ่านมา ลูกป่วยล่อย บุพการีป่วยกว่าสามรอบ ทำให้หนี้จาก2แสนกว่าไปเป็นร่วม6แสน รายได้จากภรรยาก็หายไปอีกส่วนนึง หมุนเดือนชนเดือนกดออกมาจ่ายส่วนต่างของบัตร มาจนเดือนนี้ต้องหยุดจ่ายแล้ว รายละเอียดหนี้มีดังนี้

1.ผ่อนตึกห้องเช่าที่จำนองไว้ เหลือ2แสน8 ผ่อนเดือนล่ะ1หมื่น(เหลือแค่สามปีก็หมดแล้ว)ซึ่งเป็นรายได้หลักที่มั่นคงด้วย

2. หนี้บัตร bbl 5แสน
3. หนี้บัตร ktc 2หมื่น
4. หนี้บัตร อิออน 4หมื่น
5. หนี้บัตร เฟริสช้อย 2 หมื่น
(ยอดน้อยๆนี่มากจากภรรยา)

หากหยุดจ่ายบัตรกรุงเทพซักสี่ห้าเดือน ข้อ3-5 คงพอเคลียร์ได้ ไม่หมดก็เกือบหมด แต่ปัญหาคือหนี้กว่าห้าแสนนี่ล่ะ

ถ้าปิดหนี้ข้อ3-5 และอีกสี่เดือน ผมก็จะผ่อนมอเตอร์ไซค์หมด ผมก็จะมีเงินเหลือไว้ใช้หนี้หรือเก็บ เดือนนึง1-1.5 หมื่น ที่เก็บได้โดยลูกเมียพ่อแม่ผมยังพอมีข้าวกินอยู่

ซึ่งเงินจำนวนนี้มันไม่พอ hair cut แน่นอน ถ้าประนีประนอม หรือไปทำข้องตกลงที่ศาล หรือจะให้ศาลัดสิน ผมต้องผ่อนจ่ายเท่าไหร่ จะยอมให้ผ่อนนานแค่ไหน มากเกินกำลังที่ผมจะหาไหม ตึกที่เป็นรายได้ผมจะโดนยึดไหม ผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ เครียดมาก

ถ้าตึกจะต้องโดนยึด ผมไปขับรถชนต้นไม้ตายดีกว่า หนี้ข้อ1จะหายไปจากประกันเงินกู้ และจะได้จากประกันอุบัติเหตุอีก2-3แสน ลูกเมียคงพออยู่กันได้ :cry2:

.....ก่อนอื่น คุณต้องค่อยๆตั้งสติค่ะ ตัวดิฉันเองก็หนี้ไม่น้อยไปกว่าคุณค่ะ มีครบทุกบัตร .....
1.คุณจงอ่านกระทู้คนอื่นๆที่ปิดหนี้ได้ค่ะ ซึ่งต้องอาศัยเวลาในการอ่าน แต่เมื่อเราอยากชนะ!!เราๆต้องอ่านค่ะ ใจเย็นๆนิดนึง แล้วอ่านค่ะ ในกระทู้จะมีคำแนะนำจากท่านกรรมการที่เป็นประโชน์มากกกกกกกกกกกก.....เป็นคำตอบของคำถามคุณได้ค่ะ :สู้ๆ:
2.ส่วนตัวคนตอบกระทู้เอง หยุดบัตรทุกบัตร แล้วรอขึ้นศาลในเดือนพ.ย.นี้2คดี3บัตรค่ะ //การหยุดบัตร...ควรใช้เมื่อเรามีเงินก้อนโปะหนี้หรือเรียกว่า Haircut ซึ่งเจ้าหนี้หรือจนท.ทวงหนี้จะเสนอมาเองค่ะ เราจงต่อรองๆๆๆๆๆๆตามสิทธิ์ให้มากที่สุดค่ะ
....สู้ๆค่ะ :pray:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.336 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena