มีจดหมายอายัดทรัพย์มาที่บ้าน แต่มั่นใจว่าคดีหมออายุแล้ว

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107074 โดย windebt
มีคดีบัตรเครดิต 100,000 บาท เหมือนธนาคารลืมฟ้อง เลยเวลามา 2 ปี จู่ๆก็มีหมายให้ไปไกล่เกลี่ยที่ศาล ครั้งแรกได้ไปที่ศาล ได้บอกศาลที่ไปว่า คดีหมดอายุความแล้ว ยังไม่มีตังค์จ่าย ศาลก็บอกให้เขียนเรื่องมาเป็นลายลักษณ์อักษร และ มีนัดให้ไปฟังความตัดสินครั้งที่2 ในเดือนถัดไป ก็ได้คุยกับทนายจากธนาคารที่ฟ้อง เค๊าบอกว่าเป็นหนี้ควรจะจ่าย เจ้าหน้าที่ศาลแนะนำให้หาทนายช่วยเขียนคำร้อง เราก็ไปที่ฝ่ายบริการประชาชน เจอทนายนรก - -* คิดค่าเขียนคำร้อง 2 หมื่นบาท

ไม่มีเงินค่ะ ไปรบกวนเพื่อนที่เป็นทนายช่วยร่างจดหมายคำร้องให้ เพื่อนบอกให้ไปยื่นไว้ที่ศาลก่อนวันนัดพิพากษา 2 วัน จากที่ดู จม.ร่างไม่ง่ายเลยมีภาษากฎหมายด้วย ที่ชมรมมีบริการรับเขียนมั๊ยคะราคาเท่าไหร่ ถามเผื่อไว้ให้คนที่มีปัญหาเดียวกัน

แล้วเรื่องก็เงียบไปนะคะ แต่จู่ๆ 3-4 เดือนหลัง มีจดหมายจากบริษัทอะไรสักอย่างค่ะ บอกว่าเป็นตัวแทนทนาคาร ส่งมาที่บ้านใจความบอกว่า เราขาดส่งหนี้บัตรเครดิตศาลพิพากษาให้ยึดทรัพย์ ให้เราติดต่อกลับฐริษัทนั้น แต่ในใบไม่มีหมายเลขคดีแดง เป็นไปได้ไหมว่าเป็นแค่จดหมายแอบอ้าง ขู่หลอกๆ คะ

แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่าคดีไหนหมดอายุจริง ? ดูหนี้เครดิตบูโรจะทราบมั๊ยคะ?

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107081 โดย windebt
อายุความเท่าที่ดูเองจากที่บอร์ดแนะนำ และให้เพื่อนที่เป็นทนายดูบอกว่าหมดอายุไปแล้วประมาณ 1/2 ปีก่อนมีจม.ตามไปขึ้นศาล และได้ยื่นได้ยื่นคำให้การไปแล้ว ก่อนวันนัดตัดสินรอบ 2
แต่เราเองก็ไม่ได้ติดตามผลอะไร เพราะเพื่อนบอกว่าน่าจะไม่มีอะไรที่ต้องทำต่อเราน่าจะชนะคดี

แต่จู่ๆก็มีจม. มาที่บ้าน จากบริษัททวงหนี้ตัวแทนธนาคาร ในจม.บอกว่าศาลให้ยึดทรัพย์ได้ ค่ะ เพื่อนบอกไม่มีหมายเลขคดีแดง น่าจะไม่ใช่ของจริง แต่ก็ไม่แน่ใจเพราะมันนานแล้วและก็ไม่ได้ไปดูคำพิพากษาที่ศาล
ยังจะดูย้อนหลังได้มั๊ยคะ?

ที่ถามเรื่องการเขียนคำร้อง คือถามเผื่อว่ามีกรณีแบบนี้อีก(เพราะเพื่อนไม่ค่อยจะอยู่กทม.)
ทั้งตัวเราและสมาชิกคนอื่นๆ ที่จะต้องเขียนคำร้อง ซึ่งไม่น่าจะเขียนเองได้ถ้าไม่ได้เรียน กม.
อยากทราบว่าที่ชมรมมีรับเขียนคำร้องไหม คิดค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ อย่างไรหนะค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107087 โดย jackTs
.
รบกวนช่วยไปโพสต์ต่อจากในกระทู้เดิมของตัวเองด้วยครับ

กระทู้เดิมของคุณที่เคยตั้งเอาไว้ในครั้งก่อน อยู่ในนี้ครับ (คุณเคยโพสถามเอาไว้เมื่อ 3ปี กว่า ที่แล้ว)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42267&Itemid=64#62046

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: windebt

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107108 โดย jiew2013
ติดต่อคุณอาไพโรจน์เลยครับ เพื่อให้คุณอาเขียนคำให้การ เพื่อไปยื่นที่ศาล เบอร์คุณอาอยู่ที่มุมขวา Hotline สายด่วนครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107112 โดย windebt
ขออภัยค่ะ พี่นกกระจอกเทศ คิดว่าเป็นเรื่องใหม่ เกี่ยวกับคดีหมดอายุ ไม่ได้เข้ามานานลืมกติกาเว็บ

ขอบคุณ คุณ jiew2013 ที่แนะนำนะคะ

งั้นกระทู้นี้ปิดได้เลยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.451 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena